• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[ROM] Tổng hợp các bản 4.x ổn định nhất - và port to Direct EXT cho ae đây!!!

- 2 ngày nay mình đã test bản NexusHD2-JellyBean-V3.0 (Jellybean 4.3) của Tytung và nhận thấy bản này khá OK nhưng không nên dùng hằng ngày vì hiện vẫn còn 1 vài lỗi.
- Vì còn quá mới mẻ nên cần thời gian để bản ROM hoàn thiện hơn
- Tốc độ của 4.3 vẫn còn hạn chế nên hiện tại không nhanh hơn 4.2.2
- Mình sẽ tiếp tục theo dõi và sẽ tiếp tục port sang DirectSD cho ae trong thời gian tới!!
vâng......mình chờ nó hoàn thiện đây.
bạn Thịnh cho mình hỏi là.giờ mình muốn cài bản v1.1b của bạn trên Nand luôn mà hiện tại thì mình đang cài song song WP vs bản v1.1b. thì giờ muốn càn bản v1,1b sang nand thì format lại thẻ từ đầu và chia thẻ là Fat 32-EXT4-EXT4 hả bạn.yhanks

chautruongthinh

vâng......mình chờ nó hoàn thiện đây.
bạn Thịnh cho mình hỏi là.giờ mình muốn cài bản v1.1b của bạn trên Nand luôn mà hiện tại thì mình đang cài song song WP vs bản v1.1b. thì giờ muốn càn bản v1,1b sang nand thì format lại thẻ từ đầu và chia thẻ là Fat 32-EXT4-EXT4 hả bạn.yhanks

- Nếu muốn cài V1.1b vào NAND thì đầu tiên bạn nên Task29 lại trước.
- Chia thẻ lại nếu bạn muốn (cái này thì không cần thiết, nhưng nếu bạn muốn tiết kiệm dung lượng thẻ thì nên chia thẻ lại nhưng sẽ mất các bản DirectSD và NativeSD)
- Sẽ mất WP7.x

mình cài lai hết luôn cũng đc mà bạn.tại mình xài thẻ class 2 nên hơi chậm.tính cài vào nand cho nó nhanh hơn 1 chút.nhưng cài vào nand phải bỏ wp thì hơi tiếc.hehe.
nếu cài đc wp và nand và direct thì hay nhỉ .

serain

a thịnh cho hỏi chia thẻ fat32-ext4-ext4 hay fat32-ext4-ext4-swap, e vừa đổi cái thẻ class 4 sang class 10 mà không thấy khác biệt lắm, các bro chỉ bảo giúp với, tiện thể ai có dư cái phím cứng hd2 bán e, e ở hn chả thấy đâu bán

Mìh cài ok mà vô them thì lại ko có j ngoài cái thêm mặc định.cài 3 lần vẫn vậy.Xperia Patch V2.0 Final ..hix

phuthy

[Update 31-03-2013]

- Do sự phát triển của Direct ROM, nên hôm mình xin giới thiệu các bạn phần mềm quản lí Direct ROM

- Vì đây là làm đầu viết app nên còn mong các bạn góp ý!!!!

Manager DirectROM v1.1

- Chuyển đổi giữa các rom NativeSD và Direct

- Xoá Direct ROM (chỉ tương thích với bản do minh port sang Direct thu nha)

PM:
- Tất cả các bản mình giới thiệu ở trên điều được add Manager DirectROM v1.1 này rùi nhé!!
- Riêng đó với bản ChauTien Direct trước đó thì bạn dùng bản Manager DirectROM v1.0 nha!

link download ko dc. up lai giup1 voi71

chautruongthinh

Thông báo:

Kể từ ngày 01-09-2013 mình sẽ không trả lời bất cứ câu hỏi nào liên quan đến các ROM DirectSD nữa, mình sẽ tập trung vào việc phát triển ROM và fix lỗi cho ROM thôi. Mình chỉ trả lời các member cấp 4 trở lên và các câu hỏi về fix lỗi của các bản ROM thui. Các member vui lòng chú ý nhé đặc biệt là các new member!!

Chỉnh sửa cuối:

ki3pc0d0n

Bạn inbox cho mình xin cái Y!H với bạn nhé
Mới qua HD2 bỡ ngỡ quá, k biết làm từ đâu :)
TKs bạn truước

ki3pc0d0n

con hd2 mình đang chạy android 2.2.1
Bấm phím nguồn + back thì chọn vô đc cái recovery .5.0
nhưng chọn install rom của bạn, vẫn next bt nhưng nó chạy xíu , nhanh lắm rồi hết
Vẫn y rom cũ

Dao2nd

con hd2 mình đang chạy android 2.2.1
Bấm phím nguồn + back thì chọn vô đc cái recovery .5.0
nhưng chọn install rom của bạn, vẫn next bt nhưng nó chạy xíu , nhanh lắm rồi hết
Vẫn y rom cũ

Bạn wipe sạch sẽ lại, ktra bộ nhớ mà bạn muốn cài rom vào còn đủ theo yêu cầu k.

ki3pc0d0n

Còn up rom chỉ chọn dc dòng NAND, còn mấy cái khác báo lỗi là sao bạn ?
con mình thẻ 16gb sandisk class 2, mà sao nó chỉ báo có 200mb ==!
cái này là do mình phân vùng hay do thẻ lỗi ?

Chỉnh sửa cuối:

chautruongthinh

Ae nào trong forum có kinh nghiệm cài NativeSD và DirectSD thì dành chút thời gian làm một bài hướng dẫn chi tiết cách cài NativeSD và DirectSD đi. Ae có thể làm bài hướng dẫn với cấu trúc như sao:

1. Cách dùng HD2 Toolkit (đặc biệt chú ý ở chổ Task29 và cài Recovery)
2. Cách chia thẻ nhớ (nên hướng dẫn chia thẻ bằng 4EXT Recovery)
3. Cài ROM NativeSD (DirectSD)
4. Tận hưởng

Mình hi vọng rằng 1 member tốt bụng nào đó dành 1 chút thời gian làm 1 bài hướng dẫn cực chi tiết để tất cả new member có thể thực hiện được!!

Chỉnh sửa cuối:

ki3pc0d0n

đã chạy đc nhưng cái bản update là phải update từ nản thấp đến cao phải ko bạn
Hiện tại có link die rồi, bạn có thể up lại các bản ROM vs update của bạn ko

Chỉnh sửa cuối:

drtiendiep

Ae nào trong forum có kinh nghiệm cài NativeSD và DirectSD thì dành chút thời gian làm một bài hướng dẫn chi tiết cách cài NativeSD và DirectSD đi. Ae có thể làm bài hướng dẫn với cấu trúc như sao:

1. Cách dùng HD2 Toolkit (đặc biệt chú ý ở chổ Task29 và cài Recovery)
2. Cách chia thẻ nhớ (nên hướng dẫn chia thẻ bằng 4EXT Recovery)
3. Cài ROM NativeSD (DirectSD)
4. Tận hưởng

Mình hi vọng rằng 1 member tốt bụng nào đó dành 1 chút thời gian làm 1 bài hướng dẫn cực chi tiết để tất cả new member có thể thực hiện được!!
Chính xác đó! Chỉ cần một bài chi tiết và hướng dẫn cụ thể nhưng mem mới gia nhập chỉ cần vào đó đọc và làm sẽ không phải trả lời nhiều! Cách làm đó sẽ khoa học hơn! Mình mới bán con máy HD2 roài :(. Nên xin phép trích nguyên bản tiếng Anh mình dùng theo cách này do hỏi ở đây anh em đều đã quá level nên ngán những câu trả lời đơn giản. Dưới đây là 3 kiểu cài NAND, DataOnEXT và NaviteSD, Bạn thịnh có thể bổ sung kiểu cài DirectSD chi tiết cho anh em.

FIRST PLEASE BACKUP UR CURRENT ROM and SDCARD DATA SO INCASE OF SOME PROBLEM U CAN RESTORE AND CONTINUE USING IT

Before starting, first It is recommended to format sdcard on PC using software SD formatter
Just a brief understanding. During installation of rom has 3 options for setup. 1. NAND(Full, Custom ) 2. DataOnExt 3. NativeSD
In brief
1. NAND. Installing everything(System and data) on phone(Nand). Further you will have option full install or custom install
2. DataOnEXT. Installing all system files on phone(NAND) and Installing all data files on sdcard(EXT4 partition)
3. NativeSD. Installing everything(System and Data) on sdcard (EXT4)

Lets start with DataOnExt
I have attached a file for 4ext recovery from "Native sd" thread which makes partitioning of sdcard with ext4 very simpler.

Installing recovery
1. Download and extract the attached file in folder example lets call this folder "D:\4ext".
2. Boot in MAGLDR (By holding power off key during start)
3. Choose "USB flasher" Connect your Hd2 to computer using usb cable.
4. Run the DAF.exe from the folder that you have downloaded/extracted example "D:\4ext" click next > next> "(it will show error "readfile missing" no problem. just continue)
This will install 4ext recovery and reboot the phone

Partitioning SD card with ext4
5. Boot into 4ext recovery from MAGLDR (by choosing ADrecovery) you will see menu from 4ext which is quite similar to CWM recovery.
6. Go to "advance" > "partition SD card" > "Remove all partition and start from scratch"
Select the size of for 1st partition (Choose greater than 1024MB) (This will be the size of data partition)
Select the size of for 2nd partition (Choose "Skip")
Select the size of for swap partition (Choose "Skip") then it will start formating and ask you what format do you want to format sdext.
Choose for format "EXT4" and Let it complete formating

Installing ROM
7. Now copy tytungs ROM zipfile into the sdcard (You can do this from the recovery itseft by choosing "toggle usb storage" in the main menu and connecting hd2 to pc using a cable. after finish copying the file safely remove device from PC and slect unmount from HD2 )
8. In recovery main menu choose "install from sdcard"
9. Choose "NAND with DataOnEXT" and then choose full Install or custom.choose whatever you wish. continue with setup. ROM will install
10. Reboot and enjoy.

Note 1 Default system partition size selected for DATAonEXT is 390M(Why 390MB? since data is mounted on sdcard, why not use whole Nand as system).
if you want to adjust, change the value in flash.cfg in the 4ext folder before proceeding step 2

Note 2 the above setup is for DATAonEXT. If you decide to install NAND minimum install change to "system ya 230M" in flash.cfg and then continue step 2, 3, 4, 7, 8. (Skip step 5, 6) Step 9 choose NAND and custom

Note 3 . If you decide to install NAND full install change to "system ya 300M" in flash.cfg and then continue step 2, 3, 4, 7, 8. (Skip step 5, 6) Step 9 Choose NAND and full

Note 4 . If you decide to install NativeSD do steps 1 to 8. step 9 choose NativeSD. Install ROM. after installation reboot to MAGLDR.
In the main menu of MAGLDR choose 10.services > 1. bootsettings > 3. AD SD dir > select folder "NativeSD" (browse using Volume keys)
Go back to main menu
choose 10.services > 1. bootsettings > 1. Boot Source > 1. Android from SD

Tips
1. First boot of JellyBean May take more than 10 mins. After setting up google acoount on first boot, please give 2 mins for the phone to settle down.
2. For smoother experience go to "Settings" > "Developer option" > tick "Force GPU rendering".
3. If you have lag/slow perfomance issues (Which is usually due to slow sdcard) you can try app ROM tool box. read more http://forum.xda-developers.com/show...4&postcount=45

Recovery info
Some of you have ask me benifit of 4ext against CWM recovery.
Benifits:
4ext has all the features that CWM has and additional features. Explained below are features of 4ext which are not present in CWM
1. Partitioning of SDCARD to EXT4 partition is easier/hassle free. It chooses the best cluster size for ext4 and fat32 partition and are aligned properly.
2. fat32 and ext4 partition info is displayed on dashboard.
3. error checking features for partition ext4 and fat32 . (really helps when u have errors for not unmounting card and physically turning off power while writing on card. for example: sometimes by not using "safely remove hardware" in windows and just pluggin out sdcard will give you errors. Then everytime you use your sdcard in Windows PC it will give a message saying you need to scan. But when you scan, chances are that it will change you cluster size. So 4ext avoids that )
4. Backup/Restore(ext4partitions) feature doesn't work well with CWM recovery when using ext4 partition. For example. In CWM recoveries, When you format all data partitions in CWM, it will format your NANDdata, Nandcache, sdext and .androidsecure folder. But doing this formats sdext to ext3 partition back again. So you have to manually format sdext to ext4 partition in PC before restore. In 4ext recovery you don't have this problem as it fully supports ext4 partitions formatting.
Drawbacks
Cannot use "ROM manager" app from google play as it supports CWM recovery.
(4ext does have an app in googleplay called "4ext recovery control" but 4ext recovery was not developed for HD2, but ported by Xylograph, so don't know if the app will work/support on hd2)
(If you have decided not flash 4ext then and stick with CWM, Never use CWM 3.x.x.x in JellyBean(Causes bootloops). Use CWM 5.x.x.x)

(Nguồn: XDA)

congnhon

Member
Cách dùng HD2 Nand toolkit

Mình thấy trên diền đàn có bài này của bác dinhdungtuan2012 Anh em đọc vào làm theo đi http://www.pdaviet.net/showthread.p...-all-in-oneupdate-v4201-13122011#.Uil_V-XJPsM
Muốn cài Native SD thì theo đây nè http://www.pdaviet.net/showthread.p...y-nguyen-moi-cua-hd2-multil-boot#.UimC9OXJPsM . Còn direct cũng tương tự nhưng phải chia 02 phan vùng EXT trên thẻ SD và ba3b rom cần cài phải được chuyển sang Direct
Còn chia thẻ nhớ minh chia trên PartitionWizard bản home: các bạn có thể download tại đây http://www.partitionwizard.com/download.html

Các Bác chịu khó tìm và đọc trên diễn đàn này có tất cả hết . Tất cả ở chổ này nè http://www.pdaviet.net/forumdisplay.php?359-leo-hd2

Chỉnh sửa cuối:

congnhon

Member
Còn nếu các Bác có thắc mắc thì cứ hỏi mình sẽ trả lời ( nếu có thể )
Hiện tại mình đang dùng con Tmobile , thẻ nhớ SD 16 G , class 10 , đang cài WP 7.8 trên NAND, 1 bản Android 4.3 trên Native SD, Android 4.2 trên Direct EXT4,

Dao2nd

Hiện tại mình đang dùng con Tmobile , thẻ nhớ SD 16 G , class 10 , đang cài WP 7.8 trên NAND, 1 bản Android 4.3 trên Native SD, Android 4.2 trên Direct EXT4,

HD2 bá đạo =D>

chautruongthinh

Thanks @congnhon nhìu lắm.