• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

S200 sau khi up rom bị chớp tắt

thangbinh

tình hình là em có 1 con S200 bị treo, em có tham khảo và up bản rom trong thread này :
Mã:
http://pdaviet.net/showthread.php?t=18356

em đã thực hiện việc unlock ICD, và tiến hành up rom, quá trình diễn ra đến 100% thì nó báo lỗi. Giờ con máy của em nó cứ hiển thị boot loader khoảng 15s rồi tắt, sau đó hiển thị lại. Có bro nào biết cách chữa trị nó không ạ ?

Shooter

tình hình là em có 1 con S200 bị treo, em có tham khảo và up bản rom trong thread này :
Mã:
http://pdaviet.net/showthread.php?t=18356

em đã thực hiện việc unlock ICD, và tiến hành up rom, quá trình diễn ra đến 100% thì nó báo lỗi. Giờ con máy của em nó cứ hiển thị boot loader khoảng 15s rồi tắt, sau đó hiển thị lại. Có bro nào biết cách chữa trị nó không ạ ?

Hỏi thế thì rất khó trả lời vì thiếu thông tin. Báo lỗi như thế nào? Đã có up lại lần nữa chưa?
Bạn nên xem kỹ lại các bài hướng dẫn cách up Rom để làm đúng qui trình, nhất là các điều kiện tối ưu hóa PC.
Trước mắt nên up lại một lần nữa xem sao

thangbinh

bây giờ nó vào bootloader 1 lúc thì nó tắt, nhấn để vào lại vẫn như thế hic hic

PTP

bây giờ nó vào bootloader 1 lúc thì nó tắt, nhấn để vào lại vẫn như thế hic hic

Bạn nên cung cấp rõ thông tin về tình trạng máy của bạn trong quá trình up rom , báo lổi như thế nào ? khi up đến 100% thì bạn rút cáp ra liền hay đợi đến khi quá trình up hoàn tất hẳn mới rút ? v..v..v . chứ nếu cứ nói thế này thì không ai có thể giúp bạn được đâu :-?

thangbinh

Bạn nên cung cấp rõ thông tin về tình trạng máy của bạn trong quá trình up rom , báo lổi như thế nào ? khi up đến 100% thì bạn rút cáp ra liền hay đợi đến khi quá trình up hoàn tất hẳn mới rút ? v..v..v . chứ nếu cứ nói thế này thì không ai có thể giúp bạn được đâu :-?

quá trình up rom diễn ra bình thường bạn ạ, nhưng đến 100% nó đứng lại khoảng 2 phút rồi nó hiển thị lên cái boot loader (nó hiện lên tầm 15 giây) rồi nó tắt màn hình, rồi lại hiện lại boot loader lại, cứ thế nó cứ liên tục, sau đó mình rút cáp ra nó vẫn như thế. Về cái lỗi thì mình cũng không chụp lại cái mành hình nên không nhớ lắm :(

cantho

hiện bây giờ thông số của máy là bao nhiêu ,bạn có thể up lên cho mọi người tham khao không IPL ,SPL ,như vậy mới biết được máy của bạn là G3 hoặc G4 để biết cách mà cứu chứ bạn :-??

Shooter

quá trình up rom diễn ra bình thường bạn ạ, nhưng đến 100% nó đứng lại khoảng 2 phút rồi nó hiển thị lên cái boot loader (nó hiện lên tầm 15 giây) rồi nó tắt màn hình, rồi lại hiện lại boot loader lại, cứ thế nó cứ liên tục, sau đó mình rút cáp ra nó vẫn như thế. Về cái lỗi thì mình cũng không chụp lại cái mành hình nên không nhớ lắm :(

Ngoại trừ việc bất ngờ bị hư phần cứng, trường hợp này có thể định bệnh như sau:

Tool up Rom mới hiện nay (RUU) khi đến giai đoạn cuối 100% thì đứng một lúc rất lâu, lâu hơn Tool cũ up qua MS Sync. Có khả năng xảy ra 1 trong 2 sự cố đối với các trường hợp cầu cứu tương tự :

1. Chắc chắn có một số bạn thấy đứng lâu ở 100% nghĩ rằng đã xong, không chờ đến lúc hiện bảng congratulation đã đóng chương trình up hoặc rút cable USB. PPC screen bị trở lại Bootloader. Phần khởi động của Rom mới nạp vào trong chip bị thiếu không hoạt động được đưa đến tình trạng treo máy, source của Rom không bung vào Ram được và máy có thể không nhận được dữ liệu của những lần up lại kế tiếp.

2. Có thể có bạn không đóng trương trình up Rom hoặc rút cable ở đoạn cuối 100% nhưng không may cable USB lỏng chân cắm, tiếp xúc không tốt, bị ngắt quá trình up ngoài ý muốn làm hư source của Rom được ghi lên chip. Hậu quả giống như trường hợp 1 ở trên.

Dù do sự cố nào, nếu xảy ra việc up lại không được thì khả năng phục hồi cũng mong manh nhưng chưa hẳn tuyệt vọng. Có thể cố up lại nhiều lần sẽ có lần được (đã có trường hợp lộn G3, G4 cũng chưa chắc chết!). Có thể tăng xác suất bằng cách tháo pin để riêng 1 ngày cho ngắt nguồn và backup triệt để, thử up lại Rom WM5 ship NVID nếu up Rom WM6 mới không thành công.

Chúc may mắn và đừng coi nhẹ lời khuyên phải cẩn trọng trong lúc up những Rom dùng Tool up qua Bootloader (SPL, WM5 Shipped, Radio Rom...). Nó mà trục trặc thì nguy hiểm hơn Tool up WM6 xài MS Sync!

Ngoài ra còn một số trường hợp up lên Rom mới trơn tru, thành công nhưng khi chạy bị lỗi, bị treo máy bất ngờ hoặc không chạy được một số application là do không Clear Storage để xóa triệt để Ext_Rom cũ trước khi up Rom mới có build khác với Rom cũ. Lưu ý ngay cả Hard Reset cũng không thể xóa được Ext_Rom cũ này. Phải Clear Storage thay vì Hard Reset trước khi up Rom! Đây là lý do tại sao khi ta Hard Reset, hệ thống chỉ hỏi có OK không, còn khi Clear Storage hệ thống đòi hỏi phải nhập vào code 1234 để thực thi.

Lamson

Well-Known Member
Thấy bài này nói về một trường hợp xử lý sau khi Up ROM chết ở bootloader chẳng hiểu có giúp ích gì không
SOLUTION - (about Tri-color screen after upgrade ), please reply if this useful :)
I saw many people here suffering from such cases.....

Originally Posted by cabi11
Hi all, looking for help now. I'm using PV 4.005a, then flashing hardSPL for g3. all went ok. then flashing prophet Shadow using Rom utility g3.exe. all went ok but after it restart, the screen stuck at bootloader screen for a long time.
How should i do?

you've better.... ( FOR NEW METHOD)

1. After flashing hardSPL for g3 ( step 1) all went ok.

then BEFORE flashing/upgrading your Prophet to WM6,

please copy the 3 files from the jumpspl.zip to the root directory of
your G3 Prophet ( JUST NEXT TO THE " \WINDOWS" FOLDER, outside but not in the windows folder,
(attachached, pease unzip and copy 3 files then paste to the root directory)

2. UNPLUG YOUR DEVICE from PC,

3. Execute the SPL shortcut IN THE DEVICE, then you see a all bright or white screen,

Then plug back the USB port ( connect to computer) the device, THEN use the Rom Upgrade Utility (RUU) to the rom you like ( all activities can only be seen in the PC screen, nothing will be shown on the prophet....

4. Finally, after 100% ( at 85% may take to wait a bit longer, just be
patient, as it may look like hang for about 2 minutes) just wait, all will went
ok AND OF COURSE, after it auto-restart, ALL will be OKOKOK !!!

( better hard-reset for once more )

Tradition (OLD) method.... (for ROM with OS.nb ),

1. Flash with PVTemp for step 1,

2. TOUCH NOTHING, HANDS-UP !!!

3. ACTIVE SYNC WILL POPS UP, JUST DON'T TOUCH IT,

4. THEN RUN UPGRADE.BAT (for ROM with OS.nb )

5. YOU WILL GET WHAT YOU HAD EXPECTED THEN~~~~~

I am using a G3 too. Same experience before... ^_^
Xem thêm ở đây http://forum.xda-developers.com/showpost.php?p=1755521&postcount=1

thangbinh

con của em là G3, IPL/SPL có số đuôi là 0 mà :D tình hình là em đã chạy step1 rồi chạy step2 thì nó lại treo ở bootloader