• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Sao không dùng được Hirent's Boot???

hiep_pro

Không hiểu tại sao mà Khi Boot bằng đĩa Hirent's thì ko dùng được các chương trình trong đó -thấy máy tính báo đại loại là “Thiếu Driver của Ổ CDROOM” nên nó tự search một hồi ( ra các hộp thoại chọn YES/NO ) cũng ko thấy nên nó cứ báo lỗi Fail và ko vào được các chương trình trong đĩa Hirent's Boot ???
Ổ CD của em vẫn tốt ,không có vấn đề gì -Bởi vì em đã dùng nó để cài WIN (có tích hợp Driver cho ổ SATA) , phần mềm và nghe nhạc .
Em đã dùng thử vài đĩa Boot với các version mới – cũ đều bị như thế hết ạ !?
Đĩa Hiren Boot thì em dùng cũng đã lâu rồi -chạy trên Desktop của em thì tốt ,còn con Laptop này thì xảy ra vấn đề như thế .Không biết có phải do cái ổ cứng SATA gây nên không nữa ! Nếu đúng vậy thì ko biết phải làm cách nào để Boot được ?
Cũng muốn chụp hình lại cho các bác xem thử -nhưng do trong DOS nên ko biết phải làm ntn !
Máy em dùng là SONY VAIO FW -ổ cứng SATA và cài lại Win XP ạ . Em định Ghost lại WIN nhưng bị vậy nên ko được . Mong các bác giúp đỡ !

Chỉnh sửa cuối:

XuanTruong

Super V.I.P
Không hiểu tại sao mà Khi Boot bằng đĩa Hirent's thì ko dùng được các chương trình trong đó -thấy máy tính báo đại loại là “Thiếu Driver của Ổ CDROOM” nên nó tự search một hồi ( ra các hộp thoại chọn YES/NO ) cũng ko thấy nên nó cứ báo lỗi và ko vào được ???
Ổ CD của em vẫn tốt ,không có vấn đề gì -Bởi vì em đã dùng nó để cài WIN (có tích hợp Driver cho ổ SATA) , phần mềm và nghe nhạc .
Em đã dùng thử vài đĩa Boot với các version mới – cũ đều bị như thế hết ạ !?
Đĩa Hiren Boot thì em dùng cũng đã lâu rồi -chạy trên Desktop của em thì tốt ,còn con Laptop này thì xảy ra vấn đề như thế .Không biết có phải do cái ổ cứng SATA gây nên không nữa !
Cũng muốn chụp hình lại cho các bác xem thử -nhưng do trong DOS nên ko biết phải làm ntn !
Máy em dùng là SONY VAIO FW -ổ cứng SATA và cài lại Win XP ạ . Em định Ghost lại WIN nhưng bị vậy nên ko được . Mong các bác giúp đỡ !

He he! Do phần cứng MỚI Bạn tìm đĩa Hiren Boot CD phiên bản mới 9.6 (Ra tiệm Soft mua) bỏ vào thử xem, hoặc vào BIOS chỉnh lại ổ cứng là ổ ATA!:-?

hiep_pro

He he! Do phần cứng MỚI Bạn tìm đĩa Hiren Boot CD phiên bản mới 9.6 (Ra tiệm Soft mua) bỏ vào thử xem, hoặc vào BIOS chỉnh lại ổ cứng là ổ ATA!:-?
Chắc có lẽ là vậy :D Do hum wa em dùng đĩa Boot của em (cũng lâu rùi) ko được nên qua thèn bạn dùng cái của nó (Hình như là bản 9.5:D) cũng bị lỗi như thế ! Không biết bản 9.6 có được ko nhỉ -để chạy ra mua xem tình hình ntn :-?
Vào BIOS chỉnh lại ổ cứng là ổ ATA : là sao ạ ??? Làm bằng cách nào ? Không biết có ảnh hưởng gì hay không :D
Thanks anh Trường nhiều ;;)

Thoai_DakMil

Super V.I.P
Chắc có lẽ là vậy :D Do hum wa em dùng đĩa Boot của em (cũng lâu rùi) ko được nên qua thèn bạn dùng cái của nó (Hình như là bản 9.5:D) cũng bị lỗi như thế ! Không biết bản 9.6 có được ko nhỉ -để chạy ra mua xem tình hình ntn :-?
Vào BIOS chỉnh lại ổ cứng là ổ ATA : là sao ạ ??? Làm bằng cách nào ? Không biết có ảnh hưởng gì hay không :D
Thanks anh Trường nhiều ;;)
Dòng Sony các đời mới sau này nhà sản xuất đã bõ luôn cái giao tiếp ATA , chỉ sử dụng SATA thôi , không biết máy bạn có nằm trong số đó không , bạn vào BIOS tìm đến thẻ supors SATA and ATA và ẩn cái chế đọ SATA đi là được .
Còn về cái Hirent's Boot thì có một số Men nó không cho gohs nên hay sảy ra tình trạng như vậy đó .

hiep_pro

Hix -tình hình ko có khả quan mấy bác ạ .Em đã làm theo bác tậu cái Hiren 9.6 dzìa òi -nhưng vẫn bị lỗi như thế cả !?
Một số người bảo là Boot từ USB -và em cũng đã tự tạo cho mình Boot bằng USB rùi ^^ Nhưng ko biết cài đặt chế độ Boot từ USB ở trong BIOS ntn ??? Em có vào BIOS ở Menu Boot ,bên trên có thấy chữ Boot USB [Enable] , bên dưới phần chọn thứ tự ưu tiên (Priority) : khi click vào thì chỉ thấy Boot từ Ố Cứng - Ỗ Đĩa CD và Ổ đĩa mềm A thui (ko thấy USB ?) .Em đã thử chọn lần lượt hết (chọn 1st là Ỗ Đĩa CD ; Ổ đĩa mềm A ) đều ko Boot được từ cái USB mà em tạo mà nó cứ chạy thẳng vào WIN !!!
Mong các bác giúp đỡ

hiep_pro

Dòng Sony các đời mới sau này nhà sản xuất đã bõ luôn cái giao tiếp ATA , chỉ sử dụng SATA thôi , không biết máy bạn có nằm trong số đó không , bạn vào BIOS tìm đến thẻ supors SATA and ATA và ẩn cái chế đọ SATA đi là được .
Còn về cái Hirent's Boot thì có một số Men nó không cho gohs nên hay sảy ra tình trạng như vậy đó .
thẻ supors SATA and ATA” nằm ở chỗ nào dzậy ạ - Em tìm hoài mà ko thấy ở đâu cả ??? Em bấm F2 để vào BIOS thì chỉ thấy có 4 Menu là : Main – Security – Boot – Exit mà thôi ?! Tìm mãi mà ko thấy !

Thoai_DakMil

Super V.I.P
thẻ supors SATA and ATA” nằm ở chỗ nào dzậy ạ - Em tìm hoài mà ko thấy ở đâu cả ??? Em bấm F2 để vào BIOS thì chỉ thấy có 4 Menu là : Main – Security – Boot – Exit mà thôi ?! Tìm mãi mà ko thấy !
Nó nằm một trong ban thẻ đó bạn tìm lại xem thử , nếu không có là dòng máy của bạn đã bõ giao tiếp ATA rồi chỉ dùng SATA thôi

hiep_pro

Nó nằm một trong ban thẻ đó bạn tìm lại xem thử , nếu không có là dòng máy của bạn đã bõ giao tiếp ATA rồi chỉ dùng SATA thôi
Hix -dzậy là pó tay òi -tìm mỏi mắt mà hẻm thấy :((

XuanTruong

Super V.I.P
Hix -dzậy là pó tay òi -tìm mỏi mắt mà hẻm thấy :((

Nếu đã vậy thì cứ bỏ đĩa Hiren Boot mới nhất vào rồi nó hiện hộp thoại nào cũng nhấn Enter hết (Nhấn nhanh tý) có khả năng được đó!:D:-?

AnhTu

Super V.I.P
Chả cần nhanh chậm gì cả, có cách để boot từ đĩa mà chả cần set Bios làm gì cho mệt :))
Khi boot, đến phần chọn có bảng dài, cứ enter dạng Auto, và khi nó hỏi có Enable SATA thì nhấn Y, còn tất cả thì nhấn N, là xong.

hiep_pro

Nếu đã vậy thì cứ bỏ đĩa Hiren Boot mới nhất vào rồi nó hiện hộp thoại nào cũng nhấn Enter hết (Nhấn nhanh tý) có khả năng được đó!:D:-?
Đã thử mặc định như dzậy òi mà hok được anh ui :-??

hiep_pro

Chả cần nhanh chậm gì cả, có cách để boot từ đĩa mà chả cần set Bios làm gì cho mệt :))
Khi boot, đến phần chọn có bảng dài, cứ enter dạng Auto, và khi nó hỏi có Enable SATA thì nhấn Y, còn tất cả thì nhấn N, là xong.
Anh Tú xem lại chứ em thấy chẳng có cái nào là Enable SATA để chọn Y cả ?! Em chỉ thấy các hộp thoại Load những cái này :
OAKCDROM.SYS
SATA Driver (GCDROM.SYS)
XCDROM
VIDE-CDD.SYS
1394CD.SYS (Firewire)
TOSHIBA ATAPI CD/DVD-ROM Drivers
UDVD.SYS
SCSI Drivers
USB Drivers

Chỉ có nhiu đó thui anh ạ .Mò mãi mà vẫn ko được !!! :(:)-/:-??

Thoai_DakMil

Super V.I.P
Anh Tú xem lại chứ em thấy chẳng có cái nào là Enable SATA để chọn Y cả ?! Em chỉ thấy các hộp thoại Load những cái này :
OAKCDROM.SYS
SATA Driver (GCDROM.SYS)
XCDROM
VIDE-CDD.SYS
1394CD.SYS (Firewire)
UDVD.SYS
SCSI Drivers
USB Drivers
Như mình đã náo ở trên rồi có thể máy của bạn thuộc các dòng sau này nên không tích hợp giao tiếp ATA nữa mà chỉ có SATA thôi , vì vậy khi load thì chỉ thấy mỗi drivers SATA thôi , nếu có chọn Enable thì làm sao sử dụng ổ cứng được

hiep_pro

Như mình đã náo ở trên rồi có thể máy của bạn thuộc các dòng sau này nên không tích hợp giao tiếp ATA nữa mà chỉ có SATA thôi , vì vậy khi load thì chỉ thấy mỗi drivers SATA thôi , nếu có chọn Enable thì làm sao sử dụng ổ cứng được
Hix -dzậy là ko Boot được hả anh ?! Có nghĩa là ko thể Ghost lại WIN , dùng Partition Magic để phân vùng lại ổ cứng , recovery lại VISTA ....... :((

Thoai_DakMil

Super V.I.P
Hix -dzậy là ko Boot được hả anh ?! Có nghĩa là ko thể Ghost lại WIN , dùng Partition Magic để phân vùng lại ổ cứng , recovery lại VISTA ....... :((
Chờ phiên bản Hirent's mới thôi , Men của bạn chưa hổ trợ đó mà , cứ để XP mà dùng có lỗi thì cài lại cần gì phải ghost , nếu thích chia thêm phân vùng cài đặt thêm Vista chạy //

MinhTien

Well-Known Member
Khi vào boot mà hỏi driver là do bạn không chọn chế độ auto . Nếu kô vào ghost được bạn có thể cài lại win ở chế độ repair . Ở chế độ này kô làm mất các dữ liệu đã cài và phục hồi lại một số lỗi của Windows.:)

hiep_pro

Chờ phiên bản Hirent's mới thôi , Men của bạn chưa hổ trợ đó mà , cứ để XP mà dùng có lỗi thì cài lại cần gì phải ghost , nếu thích chia thêm phân vùng cài đặt thêm Vista chạy //
Hix -đành phải dzậy thui .Cám ơn anh nhìu :):D

hiep_pro

Khi vào boot mà hỏi driver là do bạn không chọn chế độ auto . Nếu kô vào ghost được bạn có thể cài lại win ở chế độ repair . Ở chế độ này kô làm mất các dữ liệu đã cài và phục hồi lại một số lỗi của Windows.:)
Em chọn chế độ AUTO rùi đấy ạ .Khi chọn xong thì xuất hiện các hộp thoại LOAD ....
Nghe một số người bảo là có thể Boot từ USB -ko bít ntn !?

AnhTu

Super V.I.P
OAKCDROM.SYS
SATA Driver (GCDROM.SYS)
XCDROM
VIDE-CDD.SYS
1394CD.SYS (Firewire)
UDVD.SYS
SCSI Drivers
USB Drivers

Chứ cái màu đỏ là cái gì :|:|:|
Sau khi chọn Auto, nó sẽ hỏi OakCD trước, nhấn N, kế tới là SATA Driver nhấn Y, tất cả còn lại nhấn N hết.
Vậy thôi.
Còn nếu muốn tập làm USB boot Hiren thì đợi tí, mình cũng đang upload bản Hirenboot 9.6, up xong mình sẽ đưa lên để anh em vọc tạo USB Hirenboot.

hiep_pro

Chứ cái màu đỏ là cái gì :|:|:|
Sau khi chọn Auto, nó sẽ hỏi OakCD trước, nhấn N, kế tới là SATA Driver nhấn Y, tất cả còn lại nhấn N hết.
Vậy thôi.
Còn nếu muốn tập làm USB boot Hiren thì đợi tí, mình cũng đang upload bản Hirenboot 9.6, up xong mình sẽ đưa lên để anh em vọc tạo USB Hirenboot.
Em đã làm đúng như anh đã hướng dẫn đấy ạ -toàn bị thông báo là "Loading Failed" , cuối cùng là "insert díkette for Drive B : and press any key when reading" -cứ thế vậy hoài ! :-/