• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

SKIN VÀ ICON CHO PHẦN MỀM SPB MOBILE SHELL 2.XX

exec1984

Active Member
Không được đâu exec1984! MS photo editor không save được ra file *.bmp 8bit. ancola66 nói phải ảnh bmp 8bit mới chèn vào được mb shell. Dù sao cũng cám ơn bạn. Hình như cái món này cũng ít người rành thì phải:-/

Mình làm vậy và được rồi nên mới nói mà, vẫn chưa tin hả bạn cứ làm thử như mình nói xem có được không nhé ;;);;) sao lại nghĩ là mình bịa nhỉ :-?:-? bạn chọn save as,chọn more rồi chọn dạng file,chọn 8bit là ok mà chúc vui,nghịch cái này hay phết ,càng đông anh em nghịch càng vui =D>=D>=D>

Chỉnh sửa cuối:

hlp

ĐỀ nghị bác nào quản lí box này đề xướng cho a e ghi rõ hỗ trợ dòng máy nào và tét trước cho a e với như thế lời thanks mới có ý nghĩa chứ nhỉ ...chứ ko e nhảy phéng vào developer cho xôm...đôi điều góp ý....

Born

Mình làm vậy và được rồi nên mới nói mà, vẫn chưa tin hả bạn cứ làm thử như mình nói xem có được không nhé ;;);;) sao lại nghĩ là mình bịa nhỉ :-?:-? bạn chọn save as,chọn more rồi chọn dạng file,chọn 8bit là ok mà chúc vui,nghịch cái này hay phết ,càng đông anh em nghịch càng vui =D>=D>=D>

Sorry exec1984, born ko nghĩ là bạn "bịa" đâu, có điều là mình cũng loay hoay mãi mà không được. Vì cái này đúng như exec1984 nói là nghịch rất hay, nên mình cố mãi, nhưng ko được nên rất cay cú. Cụ thể mình làm như thế này. Theme với background là hình cậu zidan, mình muốn thay ảnh của cậu này bằng ảnh của gia đình với các bước làm như sau:
1. giải nén qp_bkg_now.dat, móc thằng Separator2.bmp ra xem kích thước nó thế nào, sau đó chế bằng photoshop hình của gia đình mình với kích thước i xì, cụ thể là 240x1280, save file bmp (đến đây theo hướng dẫn của ancola66 là chỉ bmp 8bit thì mới được, nhưng photoshop chỉ cho save với 16, 24, 32 bit).
2. Đã thử cách của exec1984 chỉ dẫn, dùng MS photo editor, nhưng chỉ save được ảnh 8bit ở chế độ jpeg thôi dẫn đến ko copy đè vào thằng zidan ở trong qp_bkg_now.dat được (file ảnh địng dạng của nó là *.bmp)
Mục đích cuối cùng của mình là thay ảnh nền của theme theo ý của mình. Không biết có sai gì ko? nếu được exec1984 chỉ cho vài chiêu (cụ thể chút) cho mình giải tỏa ức chế và cùng nhau vui thì sướng biết chừng nào:D
Cám ơn bạn nhiều

exec1984

Active Member
Sorry exec1984, born ko nghĩ là bạn "bịa" đâu, có điều là mình cũng loay hoay mãi mà không được. Vì cái này đúng như exec1984 nói là nghịch rất hay, nên mình cố mãi, nhưng ko được nên rất cay cú. Cụ thể mình làm như thế này. Theme với background là hình cậu zidan, mình muốn thay ảnh của cậu này bằng ảnh của gia đình với các bước làm như sau:
1. giải nén qp_bkg_now.dat, móc thằng Separator2.bmp ra xem kích thước nó thế nào, sau đó chế bằng photoshop hình của gia đình mình với kích thước i xì, cụ thể là 240x1280, save file bmp (đến đây theo hướng dẫn của ancola66 là chỉ bmp 8bit thì mới được, nhưng photoshop chỉ cho save với 16, 24, 32 bit).
2. Đã thử cách của exec1984 chỉ dẫn, dùng MS photo editor, nhưng chỉ save được ảnh 8bit ở chế độ jpeg thôi dẫn đến ko copy đè vào thằng zidan ở trong qp_bkg_now.dat được (file ảnh địng dạng của nó là *.bmp)
Mục đích cuối cùng của mình là thay ảnh nền của theme theo ý của mình. Không biết có sai gì ko? nếu được exec1984 chỉ cho vài chiêu (cụ thể chút) cho mình giải tỏa ức chế và cùng nhau vui thì sướng biết chừng nào:D
Cám ơn bạn nhiều
thế này bạn nhé
save as
save type : windows bitmap (*.bmp)
convert to : gray scale (8bit)
rồi lưu lại là ok vậy đã đủ chi tiết chưa nhỉ :)):)):)):)):))

quanktv

Cám ơn bạn nhiều

Bạn nên làm thế này nhé, chắc chắn được:
1. giải nén qp_bkg_now.dat, móc thằng Separator2.bmp ra và mở bằng photoshop. Đồng thời mở hình của gia đình bạn(cũng bằng photoshop) và copy vào file separator2.bmp đè lên hình nền cũ.
2. Nhập các layer lại với nhau để tạo thành một layer duy nhất và save lại.
(vào layer -> meger visible). Mình dùng Photoshop 7.0
3. Đưa lại thằng separator2.bmp vào qp_bkg_now.dat với pass như cũ.

trieuvicasa

Bạn HeroHP có bộ icon rất đẹp.Bạn có thể post lên cho mình xin đc không.Cảm ơn bạn nhiều!
Các bạn chỉ giúp mình phần mềm nào mở đc mấy file hình có đuôi DAT.

Chỉnh sửa cuối:

quanktv

Bạn HeroHP có bộ icon rất đẹp.Bạn có thể post lên cho mình xin đc không.Cảm ơn bạn nhiều!

Bạn dùng phần mềm winrar mà mở.
1. Chạy phần mềm winrar và mở file bạn muốn. Hoặc:
2. Đổi đuôi file bạn muốn mở dat->rar rồi click đúp chuột trái.

trieuvicasa

Mình làm như bạn hứong dẫn đổi đuôi thành .rar rồi giải nén nhưng khi giải nén nó đòi pass

0988456766

Well-Known Member
Skin SpbShell

Tiếp tục một skin mang dáng dấp Vista nè!

Các bạn tải về, giải nén, rồi copy vào thư mục spbshell trong main!
Chỉ hỗ trợ màn QVGA.

Link download:
[HIDE="kienbom"]http://www.mediafire.com/?mx3lnjwz9w2[/HIDE]

HeroHP

Pass giải nén file .dat: b0fm18zq. Bộ theme tớ đang dùng tớ đã post link rồi mà, cậu down về rồi giải nén lấy bộ icon cậu cần nhé.

Đã có ai thay đc hết các hình nền ở tất cả các lớp màn hình trong Spb Mobile Shell 2.0 chưa vậy, hướng dẫn lại giùm tớ với. Hix, ngại mò wa' :D

P/s: Cho tớ hỏi file separator2.bmp trong file qp_bkg_now.dat là hình nền của tất tật các lớp màn hình trong Spb Mobile Shell hay chỉ là nền màn hình mức 1 thôi?

Born

Đã có ai thay đc hết các hình nền ở tất cả các lớp màn hình trong Spb Mobile Shell 2.0 chưa vậy, hướng dẫn lại giùm tớ với. Hix, ngại mò wa' :D

P/s: Cho tớ hỏi file separator2.bmp trong file qp_bkg_now.dat là hình nền của tất tật các lớp màn hình trong Spb Mobile Shell hay chỉ là nền màn hình mức 1 thôi?

Tớ thay được rồi, làm theo cách của quanktv cách đây 2 bài, separator2.bmp là màn hình của 4 mặt đấy. Hôm qua loay hoay mãi không được do không biết cách save file, một điểm nữa không để ý là sau khi móc Separator2.bmp ra sửa lúc trả lại thì cũng phải đặt lại pass. :)) may mà có quanktv, ko thì chịu:)):)):)) HeroHP thử nghiên cứu đi, cái món hôm trước bạn hỏi, vào photoshop thích chế ra cái gì chả được. Vui phết đấy!

exec1984

Active Member
anh em có nên để nghị mở 1 mục riêng để show hàng sản phẩm để cùng học hỏi nhau không nhỉ:-?:-?

Born

anh em có nên để nghị mở 1 mục riêng để show hàng sản phẩm để cùng học hỏi nhau không nhỉ:-?:-?

=D>=D>=D>=D> nhất trí cao! Có hàng chân dài mới cực đẹp chờ box mới sẽ xuất xưởng:))

HeroHP

Tớ thay được rồi, làm theo cách của quanktv cách đây 2 bài, separator2.bmp là màn hình của 4 mặt đấy. Hôm qua loay hoay mãi không được do không biết cách save file, một điểm nữa không để ý là sau khi móc Separator2.bmp ra sửa lúc trả lại thì cũng phải đặt lại pass. :)) may mà có quanktv, ko thì chịu:)):)):))

Tớ làm theo cách của cậu này bên Xda chỉ, nghĩa là Change the separator2 and its mask to 240x320 xong rồi "gom hàng" lại như cũ, copy đè vào ppc. Vậy mà RS xong nó mất tiêu luôn hình nền :( Vậy là sao hở Born? (Bổ sung tí là tớ save file theo dạng "You have to save the file as a Windows - 16bit - R5 G6 B5 - .bmp file" như hướng dẫn của cậu ấy)

HeroHP thử nghiên cứu đi, cái món hôm trước bạn hỏi, vào photoshop thích chế ra cái gì chả được.

Tớ muốn hỏi về cách remove cái bar màu (luôn có màu của theme đang sử dụng) nó nằm đè lên cái background ở 1 số màn hình mức 2 của Spb Mobile Shell cơ Born ạ. Cậu có xử lý đc ko hướng dẫn giúp tớ với?

exec1984

Active Member
[/QUOTE]Tớ muốn hỏi về cách remove cái bar màu (luôn có màu của theme đang sử dụng) nó nằm đè lên cái background ở 1 số màn hình mức 2 của Spb Mobile Shell cơ Born ạ. Cậu có xử lý đc ko hướng dẫn giúp tớ với?[/QUOTE]
bạn chụp lại màn hình đi chứ bạn tả khó hiểu quá

hlp

VGA đứng ngoài đang thèm nè...bác nào pro làm thêm các phiên bản cho VGA cái đê....