• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

SKIN VÀ ICON CHO PHẦN MỀM SPB MOBILE SHELL 2.XX

quanktv

Em cũng đoán là lỗi ở chỗ nén file, các bác chỉ giùm em cách khắc phục với.

Có 2 cách để thực hiện:
Cách 1(mình chưa thử): Bạn nén file theo chuẩn zip.
Cách 2(đã thử, ok): dùng winrar mở file *.dat gốc(ví dụ qa_layout.dat). Sau đó add thêm file *.xml(ví dụ speedDial.xml) bạn đã sửa vào với pass như cũ.

leminhson2010

Có 2 cách để thực hiện:
Cách 1(mình chưa thử): Bạn nén file theo chuẩn zip.
Cách 2(đã thử, ok): dùng winrar mở file *.dat gốc(ví dụ qa_layout.dat). Sau đó add thêm file *.xml(ví dụ speedDial.xml) bạn đã sửa vào với pass như cũ.
Có phải bác đổi đuôi .dat thành .rar rồi bung ra bằng winrar sau khi chỉnh ửa thì nén lại đặt pass như cũ, đổi đuôi .rar thành .dat? Em đã làm y như vậy mà không được đó, cho em hỏi bác dùng winrar version nào vậy, có tuỳ chỉnh lựa chọn chuẩn nén gì không?

quanktv

Có phải bác đổi đuôi .dat thành .rar rồi bung ra bằng winrar sau khi chỉnh ửa thì nén lại đặt pass như cũ, đổi đuôi .rar thành .dat? Em đã làm y như vậy mà không được đó, cho em hỏi bác dùng winrar version nào vậy, có tuỳ chỉnh lựa chọn chuẩn nén gì không?

Bạn không cần phải đổi đuôi dat thành đuôi rar đâu. Mình dùng winrar 3.60. Bạn chạy phần mềm winrar trước rồi mở đến file dat là được.
Mình không sử dụng phương pháp nén lại toàn bộ các file đã bung ra trước đó. Nếu làm theo cách này bạn phải nén theo chuẩn ZIP. Mình thường dùng cách thứ 2 như đã nói:
+ Dùng winrar mở file qa_layout.dat(mở file chứ không phải giải nén) gốc.
+ thêm file *.xml bạn đã sửa vào(dùng chức năng add file) với pass như cũ.

congbang72

cám ơn bạn nhiều lắm.mình cũng có bộ này đẹp lắm.nhưng chưa biét up lên thế nào.có anh em nào đó giúp minh nha ![

hlp

e quên mất cách tạo 9 icon trong spb mobile shell rồi...bác nào làm ơn chỉ lại cách chỉnh với....hình như chỉnh trong reg thì phải...thanks các bác trước

leminhson2010

e quên mất cách tạo 9 icon trong spb mobile shell rồi...bác nào làm ơn chỉ lại cách chỉnh với....hình như chỉnh trong reg thì phải...thanks các bác trước
Bác vào regedit, theo đường dẫn này HKEY_LOCAL_MACHINE\Software\Spb Software House 2\Spb Mobile Shell\Menu\Root\
tại đây bác tạo thêm một khoá nữa (file\new\key), đơn giản nhất là copy khoá có sẵn, chẳng hạn như thêm mục contact thì copy khoá contact ở đường dẫn HKEY_LOCAL_MACHINE\Software\Spb Software House 2\Spb Mobile Shell\Menu\Root\Organizer\Contacts
Tạo khoá mới theo ý mình chẳng hạn như thêm mục games, thì sau khi tạo khoá mới đặt tên games, xong vào khoá này tạo các value như sau:
"Image"=dword:00000008
"Text"="Games"
"MRUImage"=dword:000000BF
"Index"=dword:00000007
"Inactive"=dword:00000001
"Add"=dword:00000001
Để set icon theo ý thì chỉnh tham số Image
Chúc vui.

leminhson2010

Bạn không cần phải đổi đuôi dat thành đuôi rar đâu. Mình dùng winrar 3.60. Bạn chạy phần mềm winrar trước rồi mở đến file dat là được.
Mình không sử dụng phương pháp nén lại toàn bộ các file đã bung ra trước đó. Nếu làm theo cách này bạn phải nén theo chuẩn ZIP. Mình thường dùng cách thứ 2 như đã nói:
+ Dùng winrar mở file qa_layout.dat(mở file chứ không phải giải nén) gốc.
+ thêm file *.xml bạn đã sửa vào(dùng chức năng add file) với pass như cũ.
Em đã làm được rồi, cảm ơn bác Quanktv nhiều nhiều.

leminhson2010

Diamond Weather Graphic

Dùng cho Layout A, B, C và H Diamond Theme V.1.2 QVGA

Diamond Weather DOWNLOAD

Samurai Diamond DOWNLOAD

Giải nén chọn layout phù hợp chép đè vào thư mục cài MobileShell, khởi động lại máy là OK
Anh Ancola cho em hỏi layout A, B, C, H Diamond Thêm kác nhau như thế nào vậy, em tìm không thấy layout B, C, H mà chỉ thấy layout A. Cái theme WM7_with MRU của anh mình có thể bỏ cái weather này vào được không?

ancola66

Super V.I.P
Anh Ancola cho em hỏi layout A, B, C, H Diamond Thêm kác nhau như thế nào vậy, em tìm không thấy layout B, C, H mà chỉ thấy layout A. Cái theme WM7_with MRU của anh mình có thể bỏ cái weather này vào được không?
*Các layout khác nhau thực chất là cũng trên cái giao diện đó thôi nhưng đuợc thay đổi các trang tuỳ nhu cầu người sử dụng ( ví dụ có layout chỉ có 1 trang contact có layout lại làm đến 3 trang contact, có layout thì không có tab Calendar mà thay vào đó là trang MRU v v )
* Về nguyên tắc là có thể bỏ cái Weather đó vào được nhưng với thằng SPB này thì config và edit hơi lằng nhằng hơn nữa lệch một tí nó lại không chạy lại mất công remove rồi cài lại nên mình không khoái vọc lắm. Và điều ác cảm là cách quản lý Contact của nó :))Nên mình không dùng

quanktv

Bác vào regedit, theo đường dẫn này HKEY_LOCAL_MACHINE\Software\Spb Software House 2\Spb Mobile Shell\Menu\Root\
tại đây bác tạo thêm một khoá nữa (file\new\key), đơn giản nhất là copy khoá có sẵn, chẳng hạn như thêm mục contact thì copy khoá contact ở đường dẫn HKEY_LOCAL_MACHINE\Software\Spb Software House 2\Spb Mobile Shell\Menu\Root\Organizer\Contacts
Tạo khoá mới theo ý mình chẳng hạn như thêm mục games, thì sau khi tạo khoá mới đặt tên games, xong vào khoá này tạo các value như sau:
"Image"=dword:00000008
"Text"="Games"
"MRUImage"=dword:000000BF
"Index"=dword:00000007
"Inactive"=dword:00000001
"Add"=dword:00000001
Để set icon theo ý thì chỉnh tham số Image
Chúc vui.

Nếu bạn xóa bỏ dòng: "Inactive"=dword:00000001 thì icon game sẽ hiện lên ngay mà không cần phải vào customize menu để chọn hiển thị.

Hoặc bạn có thể download file game.rar đính kèm bên dưới rồi làm theo cách sau:
+ giải nén file game.rar để nhận được file game.reg.
+ Copy file game.reg vào bất kỳ nơi nào trong thẻ nhớ.
+ Dùng một phần mềm quản lý file(ví dụ resco explore) chạy file này.
+ Nếu icon game chưa xuất hiện thì vào settings -> customize menu để chọn hiển thị.

Chúc bạn thành công!

leminhson2010

Em đã đưa được cái weather vào skin WM7_with MRU của bác Ancola rồi, chỉ đơn giản là chép file qa_weather_big.dat của bộ weather vào là xong. Nhưng chắc là sẽ bất ổn với những skin khác khi có các nút chuyễn giữa các tab cao to quá hoặc hai hàng nút chuyển như skin vista.

hlp

Nếu bạn xóa bỏ dòng: "Inactive"=dword:00000001 thì icon game sẽ hiện lên ngay mà không cần phải vào customize menu để chọn hiển thị.

Hoặc bạn có thể download file game.rar đính kèm bên dưới rồi làm theo cách sau:
+ giải nén file game.rar để nhận được file game.reg.
+ Copy file game.reg vào bất kỳ nơi nào trong thẻ nhớ.
+ Dùng một phần mềm quản lý file(ví dụ resco explore) chạy file này.
+ Nếu icon game chưa xuất hiện thì vào settings -> customize menu để chọn hiển thị.

Chúc bạn thành công!

Như bạn hướng dẫn mình đã tạo đc icon thư mục game rồi nhưng vào đó thì chẳng thấy các icon như trong thư mục game của máy..trống rỗng à..làm thế nào để nó có thể tự lấy các icon như trong thư mục game gốc của máy nhỉ

quanktv

Như bạn hướng dẫn mình đã tạo đc icon thư mục game rồi nhưng vào đó thì chẳng thấy các icon như trong thư mục game của máy..trống rỗng à..làm thế nào để nó có thể tự lấy các icon như trong thư mục game gốc của máy nhỉ

Để nó tự động lấy các chương trình game trong máy thì mình không biết. Nhưng bạn có thể add lần lượt từng trò chơi vào:
+ Vào customize menu.
+ Chọn game.
+ Chọn menu -> add -> link...
+ Lựa chọn trò chơi bạn cần đưa vào.

hienlam

Cho mình hỏi bạn ancola66,skin WM7 để hiện cục pin phía trên như các skin khác phải chỉnh sửa làm sao và bộ skin đó mình chép vào máy nó k hiển thị biểu tượng tròn nút window ở dưới.thanks bạn nhé.

ichirumama

Diamond Theme version 2.0
By greatbal

Theme cho SPB MobileShell của greatbal phiên bản 2.0 theo phong cách của HTC Diamond. Hình ảnh đẹp hơn và có thể thay đổi màu cho theme nền, đổi màu cho trạng thái của icon khi kích hoạt...

oaí, em đang xaì mobishell 2.1, caì layout này xong thì vaò menu bị lệch cảm ứng, và chậm hơn caí cũ, mình đang xaì atom life và win 6.1 ,lỗi naỳ sửa dc ko ạ??:(

Last edited by a moderator:

0988456766

Well-Known Member
Sửa Dark Blue!!

Có ai bik sửa cái tên "MOGILEV" trên màn hình chính của giao diện Dark Blue hok?
Đó là tên thành phố khi thay đổi weather! Có lẽ theme này bị lỗi! Cần thay nó bằng tên Thành phố mình set weather. Nhưng mình thích thay bằng tên mình :D

(<Plugin Class="Spb.LSP.Text" Name="MyCity">
<String Name="Text" Value="MOGILEV"/>
<Font Name="TextFont" Face="Tahoma" HeightPxl="14" Bold="y Color="3091d2"/>
</Plugin>)

Chỉnh sửa cuối: