• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Sound Forge 8.0 - Cải thiện chất lượng bản nhạc

carrick1984

Sound Forge 8.0

Ngày nay, việc chia sẻ các bài hát, bản nhạc trên internet đã trở nên quá quen thuộc. Nhưng để hạn chế dung lượng, tăng tốc độ download, đa số các bài hát chia sẻ trên mạng đều được "convert" cho nhẹ đi, điều đó đồng nghĩa với chất lượng bản nhạc cũng sẽ "nhẹ" theo.

Một bản nhạc có chất lượng "thấp" sẽ không vấn đề gì nếu bạn nghe bằng "headphone", nhưng nếu bạn nào "kĩ tính" về âm nhạc, hoặc nghe nó bằng dàn loa 4, 5 "chấm" thì sẽ cảm thấy bản nhạc đó sẽ trở nên khó mà chấp nhận được!

Để chiều lòng các "tín đồ khó tính", hãng Sony đã cho ra lò một tiện ích nâng cấp chất lựơng âm thanh của bản nhạc đến mức không ngờ : Sound Forge 8.0

Bạn có thể download phần mềm miễn phí (phần mềm có dung lượng 42Mb và chỉ tương thích với hệ điều hành Windows 2000/XP trở lên)
Đầu tiên, bạn lựa chọn bản nhạc cần nâng cấp của mình.

Sẽ có 3 bước đơn giản để chỉnh bản nhạc, bạn sẽ chọn “Process” rồi lần lượt sẽ chỉnh “BitDepth Coverter…” (độ sâu của âm thanh), “ Resample…” (tần số âm thanh) , “Smooth/Enhance…” (cân bằng âm thanh).

Với “BitDepth Coverter…”, bạn chọn “Bit Depth” với thông số là 16 bit hoặc 24-32bit nếu muốn chất lượng cao hơn.

Nhấn “Preset” , chọn “Resample to 44100Hz with anti-alias fiter”

Phần “Operation”trong “Smooth/Enhance…” về bằng 0 nhé!

Sau khi thực hiện những bước trên, bạn tiến hành lưu lại bản nhạc vừa chỉnh, và thử thưởng thức bản nhạc mới "mix" lại xem, chất lượng có "một trời - một vực" không nhé!

Lưu ý:

- Phần mềm chỉ hỗ trợ khi trong máy tính của bạn nào đã cài đặt DirectX 8.0 drivers, và .NET Framework 1.1. trở lên nhé.​
Download: http://www.download.com/Sound-Forge/3000-2170_4-10005603.html

Chỉnh sửa cuối: