• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Spb Mobile Shell 3.5.0 - GIAO DIỆN TẤT CẢ TRONG MỘT (trang 89)

cat_nobita

Tôi cài MobileShell chạy trên NEO WM6 cài rất nhiều phần mềm vào nhưng chẳng thấy máy bị treo bao giờ cả. Tôi đưa plugin khác vào tab của Mobile Shell dùng OK. Nhưng có một File nhạc Ring-VertuMobi nếu set làm nhạc chuông hiện nay là gây treo máy khi có cuộc gọi đến hoặc đang sử dụng thì tự nhiên treo máy luôn, gỡ ra thì lại OK. Không biết đã ai có cách nào xử lý vấn đề này chưa? Tôi nghĩ file nhạc này có đoạn mã gì đó????????

ChuHuyHoan

Well-Known Member
Tôi cài MobileShell chạy trên NEO WM6 cài rất nhiều phần mềm vào nhưng chẳng thấy máy bị treo bao giờ cả. Tôi đưa plugin khác vào tab của Mobile Shell dùng OK. Nhưng có một File nhạc Ring-VertuMobi nếu set làm nhạc chuông hiện nay là gây treo máy khi có cuộc gọi đến hoặc đang sử dụng thì tự nhiên treo máy luôn, gỡ ra thì lại OK. Không biết đã ai có cách nào xử lý vấn đề này chưa? Tôi nghĩ file nhạc này có đoạn mã gì đó????????

Vấn đề này nói nhiều bên phần rom của con này rồi bạn qua đó đọc và tìm hiểu nhé. Thân!!!

deathscythe

Mình nói kỹ hơn về vấn đề cài đặt các soft thỉnh thoảng bị treo đây:

Máy mình xài là O2 Zinc. Thông số bao gồm:

Windows Mobile 6 Professional
CE OS 5.2.1239 (build 17746.0.2.4)
Processor: PXA270 520 Mhz
Memory: 51.11 MB
Flash size: 128 MB
RAM size: 64 MB
ROM date: 2007/06/01
ROM version: WWE_RM2070601
Boot version: 070601151651
Radio version: V3.0.1.P7.MCP2_2007-06-01
Battery vesion: 1.3
Extended ROM Version: V2.8.0 2007-06-21

Mình cài đặt các phần mềm theo thứ tự sau:

Trên máy:
1.O2 Themes
2. Wisbar Advance 2
3. SongHong Tahoma Font
4. VNGeeks Vietnamese Typing
5. Inesoft Address Book
6. PcShutXP

Trên thẻ nhớ:

1. Resco Photo Viewer Pro
2. Lich Viet
3. Resco Explorer (FTP add-in, Registry add-in, Today plugin)
4. Weather Panel
5. SK Tools
6. Pocket Music
7. Spb Clone
8. Spb Backup
9. Spb Time

Sau đó mình bắt đầu cài: Spb Phone Suite, Spb Diary, Spb Weather và cuối cùng mới cài Spb Mobile Shell.

Sau đó sắp xếp các thứ sau ngoài màn hình Today Plug-in:

1. Spb Mobile Shell
2. Resco Today Plugin
3. Weather Panel
4. Sbp Phone Suite

Máy chạy tạm thời ổn định.

Sau đó mình cài trình chat Agile Messenger 3 thì treo cứng đờ ngoài màn hình Today . Khởi động SR nhiều lần không được và đành phải HR. Sau đó mình cài các thứ trên mà không cài Mobile Shell lẫn Phone Suite thì màn hình Today plugin chạy rất mượt. Cài bất cứ phần mềm nào có Plugin ngoài Today đều hiển thị tốt mà không bị treo.

Xin các cao thủ chỉ giáo giùm !!!

baodenamazon

Mình sử dụng nó với Spb Pocket Plus và Spb Time thì thấy tốt hơn vì có thể add thêm được nhiều shortcut.

hitrobus

Mình sử dụng nó với Spb Pocket Plus và Spb Time thì thấy tốt hơn vì có thể add thêm được nhiều shortcut.

Theo mình thì không cần thiết phải sử dụng thêm Spb Pocket Plus, chỉ nặng máy thêm. Số lượng shotcut cua Mobile Shell cũng quá đủ cho các chương trình thường xuyên dùng rồi. Ngoài ra Mobile Shell có chức năng Spb menu quá hay để tìm và mở các chương trình trong máy.

Anbis

Cho mình hỏi, mình muốn cái tab Weather nó sử dụng độ C thay vì độ F thì mình chỉnh sao nhỉ ? Mình mò hoài chưa ra T_T Mong được các bạn giúp đỡ.

Tuan1412

Cho mình hỏi, mình muốn cái tab Weather nó sử dụng độ C thay vì độ F thì mình chỉnh sao nhỉ ? Mình mò hoài chưa ra T_T Mong được các bạn giúp đỡ.

Bạn chọn tap weather sau đó ấn và giữ bút 1 lúc sẽ hiện lên dòng độ Cvà độ F cho bạn chọn nhé

Anbis

Sau 1 thời gian test thử, thấy Spb khá OK, test trên 8125 rom PV4, cài kết hợp PhoneAlarm, PocketBreeze, đã OC, máy chạy vẫn nhanh và khá ổn. Ko quá hao pin, standby và sms 4 cái trong 3h, chỉ mất 2% pin.

Last edited by a moderator:

BaraChampion

Xin hỏi cách nào đưa Icons ra ng` màn hình vậy? Ví dụ mình có 1 PM ko cần cài đặt mà muốn đưa ra ng` ấy,dùng Mobile Shell nhé, ko chơi Today :D

Xin hỏi cách nào đưa Icons ra ng` màn hình vậy? Ví dụ mình có 1 PM ko cần cài đặt mà muốn đưa ra ng` ấy,dùng Mobile Shell nhé, ko chơi Today :D
Ý của bạn là sao nhỉ, dùng Shell mà ko chơi Today thì đưa ra today làm gì?

hero307

Tớ đang dùng Neo, Rom WM6 PV 4.0.0.5a Cross. Tớ cài Spb Mobile Shell 1.5 build 2894 thì bị 1 số lỗi như sau:

- Backlight Indicator của Spb ko có tác dụng.
- Khi cài thêm soft Battery Status 1.04 thì màn hình Now ko hiển thị được. Khi phone wakeup máy ko dừng ở màn hình Now (bấm Close mới vào màn hình Today) mà chỉ nháy ở màn hình Now 1 cái rồi chuyển ngay vào màn hình Today.

Có ai bị như vậy ko ạ, nếu ai biết cách khắc phục hướng dẫn tớ với nhé. Thx!

P/S: Spb MS dùng rất cool, hay hơn HTC Home của ROM .5a Cross :p

ngotatto

chẳng hiểu làm sao bản mình dow về lại không bắt khai báo key, mặc dù mình đã vào menu đế khai báo registration.Mình dùng bản cũ đều phải khai báo key hết

chẳng hiểu làm sao bản mình dow về lại không bắt khai báo key, mặc dù mình đã vào menu đế khai báo registration.Mình dùng bản cũ đều phải khai báo key hết
Đơn giản là nó đã được đăng kí khi chạy file exe trên PC rồi, khi bạn chạy file exe thì nó sẽ hỏi bạn có muốn đăng kí ko, nếu ko thì phải đăng kí trên PPC!

hanemnhieu

Active Member
mình xin phép nhận xét một chút, mình đã cài thử rồi, nói thật là giao diện rất đẹp, nhưng dự báo thời tiết không đủ các tỉnh (khu vực miền trung chỉ có mỗi Nha trang thôi) thêm nữa làm cho máy chạy rất chậm, các chương trình chặn cuộc gọi bị tê liệt hoàn toàn, đã phải uninstall, hơi tiếc 8-|

mình xin phép nhận xét một chút, mình đã cài thử rồi, nói thật là giao diện rất đẹp, nhưng dự báo thời tiết không đủ các tỉnh (khu vực miền trung chỉ có mỗi Nha trang thôi) thêm nữa làm cho máy chạy rất chậm, các chương trình chặn cuộc gọi bị tê liệt hoàn toàn, đã phải uninstall, hơi tiếc 8-|
Đây là soft thuộc dng All in One nên từng tính năng riêng biệt của nó ko thể chuyên nghiệp bằng những phần mềm chuyên về một chức năng nào đó như dự báo hay chặn cuộc gọi, bạn có thể dùng WeatherPanel hay SPB weather, có nhiều tỉnh hơn cho bạn chọn đấy, cũng có thể đưa vào Shell như một tab riêng!

hoabinh

Tôi vẫn dùng nẩytên BA với ct chặn cuộc gọi Magic Call đấy, có sao đâu nhỉ.

Kobold1609

Mình đang dùng SBP Shell kèm theo Magic Call và kể cả Call Blocker vẫn ổn mà ,có thấy tê liệt gì đâu mà,có lần quên chặn hết tất cả các cuộc gọi lại nữa cơ :(
Chúc vui !

maobeo

Đã test bản 1.5 trên Orbit va IIs, em thấy hai vấn đề vẫn chưa được sửa như sau - Ngốn pin khủng khiếp và hay bị treo máy nhất là sau khi chỉnh sửa một cái gì đó của Shell
- Pin 1200 của Orbit bình thường dùng kèm với Overlock, SPB Insight, Weather, Wisbar Adv và Wisbar Desk dều dùng được khoang 3 - 4 ngày chế độ chờ, còn thỉnh thoảng chọt chọt và đàm thoại thì được 1.5 ngày. Sau khi dùng thử Shell thấy chọt chọt + nghe một tí bây giờ còn 50%.
- hay bị treo máy nhất là sau khi chỉnh sửa một cái gì đó của Shell, phải soft reset

Dù sao thì cũng vote 4* cho chú này, dễ dùng tiện lợi, gọn gàng và làm máy khá nhanh, khi dùng Wisbar máy em còn có khoang 13 - 15 MB chạy ct, dùng Shell còn đến 23.1 MB :), ngon lành quá, nên giảm Overlock xuống còn 23.4, chạy vẫn phê phê con tê tê
Nếu mà thằng SPB sửa lỗi ngốn Pin + treo máy, chắc tit thằng Shell, pai thằng Wisbar luôn :D

HaChau

Super V.I.P
Trong forum của Spb có mẹo đặt Spb Contacts (rất tiện lợi) làm ứng dụng Contacts mặc định cho HĐH. Cách làm như sau:
- Vào nhánh HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Shell\Rai\:MSCONTACTS
- Thay đổi giá trị cũ của giá trị chuỗi "1" thành giá trị sau:
"\Program Files\Spb Mobile Shell\MenuLauncher.exe" -cmd:"\SOFTWARE\Spb Software House 2\Spb Mobile Shell\Menu\Root\Organizer\Contacts"

Mình đính kèm bản reg đã sửa vào đây. Bạn nào thích thì download về dùng Resco Registry mà import vào đỡ phải nhập bằng tay.