• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tản nhiệt cho HDD

TraiNgheoHn

Mình mới mua cái ổ 160gb, về dùng thấy nó nóng ran, trên thị trường có bạn loại quạt cho HDD không biết là dùng cái đó có tốt không nhỉ? Ai tư vấn dùm mình nha!:p

PhuongNguyen

Well-Known Member
Mình mới mua cái ổ 160gb, về dùng thấy nó nóng ran, trên thị trường có bạn loại quạt cho HDD không biết là dùng cái đó có tốt không nhỉ? Ai tư vấn dùm mình nha!:p

Tốt chứ, do tốc độ ổ cứng bi jò ngày càng cao nên chạy nhanh bị nóng, bạn nên mua quạt và gắn vào thì HDD sẽ chạy sẽ bớt nóng và tuổi thọ sẽ cao hơn. Nếu nhiều lúa hơn nữa thì đầu tư lấy một cái case loại sang có bộ đo nhiệt độ và hệ thống làm mát.

TraiNgheoHn

Nhưng mình nghe nói là lắp quạt như thế nó sẽ làm cho HDD bị rung,như thế nó sẽ làm hư HDD chứ?

Thoai_DakMil

Super V.I.P
Nhưng mình nghe nói là lắp quạt như thế nó sẽ làm cho HDD bị rung,như thế nó sẽ làm hư HDD chứ?
bạn có thể độ thêm quạt bằng cách khuét Case đẻ bỏ thêm quạt như thế sẽ không làm rung HĐ

PhuongNguyen

Well-Known Member

Ko phải như thế đâu bạn ạ, quạt HDD ko mạnh đến nỗi làm rung cả cái case của bạn đâu, bạn lắp đủ ốc vít của nó vào và lắp HDD cẩn thận vào case là đcj thôi mà. Trừ trường hợp case của bạn là case rẻ tiền và ọp ẹp wa thui.
Chúc bạn mua được quạt vừa ý.

XuanTruong

Super V.I.P

Mua loại quạt kép (Có 2 quạt nhỏ) chất lượng khoảng gần 10$ gắn sẽ OK! Nếu có lúa chơi Em Case Cooler Master sẽ có quạt từ 80-120mm (Tùy loại và giá tiền) phía hông mặt trước cho 2-3 ổ cứng!;;):D

TraiNgheoHn

Trên thị trường có loại quạt tản nhiệt này giá co 24k không biết dùng có ra gì không nhỉ?Bác nào dùng rồi mách em với

hoangcuonghd

Quat danh cho o cung thi lap o cho nao? trên Case hay trên ổ cứng? Nếu là laptop thì có thể làm mát bằng cách nào không?
Thank!

NguyenTu

Super V.I.P
Em ơi, loại này chạy được nhưng thỉnh thoảng hay chết quạt lắm, phải kiểm tra nhé. Theo kinh nghiệm của anh, loại này rẻ nên quạt chạy hơi yếu, HDD chỉ giảm nóng chút thôi (Dù sao cũng hơn không có) nhưng dùng được. Anh cũng đang dùng. Tuy nhiên có điều, nếu lắp loại quạt này, phải hy sinh 1 khe ổ lắp ổ trên Case mới lắp được.

NguyenTu

Super V.I.P
Quat danh cho o cung thi lap o cho nao? trên Case hay trên ổ cứng? Nếu là laptop thì có thể làm mát bằng cách nào không?
Thank!

Laptop bạn làm mát bằng Dox tản nhiệt để phía dưới của lap. Cái này thị trường bán nhiều mà bạn.

TraiNgheoHn

Em ơi, loại này chạy được nhưng thỉnh thoảng hay chết quạt lắm, phải kiểm tra nhé. Theo kinh nghiệm của anh, loại này rẻ nên quạt chạy hơi yếu, HDD chỉ giảm nóng chút thôi (Dù sao cũng hơn không có) nhưng dùng được. Anh cũng đang dùng. Tuy nhiên có điều, nếu lắp loại quạt này, phải hy sinh 1 khe ổ lắp ổ trên Case mới lắp được.

case của em lắp mỗi 1 ổ nên không sao hiii,ti nữa em sẽ đi mua về dùng xem nó thế nào hiii.

Vietvnn

Super V.I.P
Trên thị trường có loại quạt tản nhiệt này giá co 24k không biết dùng có ra gì không nhỉ?Bác nào dùng rồi mách em với

Nếu có dùng loại quạt này thì nên gắn mặt nắp nhé, đừng gắn mặt bo, vì hơi ẩm từ quạt thổi vào sẽ nhanh chóng làm oxy hóa cái bo HDD của bạn, cái này là kinh nghiệm từ người đi trước (it me) đã từng bị.

NguyenTu

Super V.I.P
Nếu có dùng loại quạt này thì nên gắn mặt nắp nhé, đừng gắn mặt bo, vì hơi ẩm từ quạt thổi vào sẽ nhanh chóng làm oxy hóa cái bo HDD của bạn, cái này là kinh nghiệm từ người đi trước (it me) đã từng bị.

Hhehe, theo Man nói, thì phải chế ốc roài, chứ mặt nắp làm j có lỗ bắt ốc đâu? :)):)):)):))

PhuongNguyen

Well-Known Member
Đúng rùi đấy, lắp mặt sau làm sao mà lắp được vậy man??? Ổ cứng thiết kế lắp quạt bên bo, còn bên kia đâu có chế vậy, mà bên bo mới cần lắp quạt chứ bên kia lắp làm chi? Quạt hút gió thổi ra chứ đâu thổi vào, nếu thổi vào thì bụi bẩn nó vô bo thì chết à, bẩn hết bo thì chóng hỏng lắm.

kelangtri

khi ổ cứng đang hoạt động, các bác cứ lấy cái đo nhiệt độ, coi thữ bên nào nóng hơn thì để bên ấy. Hehe, nói thế thôi. cứ lắp 1 cái 12cm hoặc 10cm để thổi ngang ổ cứng là ok, nhiệt độ lúc nào củng tầm 39 độ, trừ trường hợp xem phim HD thì lên tầm 41 độ. Ổn.
Sợ bụi bặm thì có thể sài tản nhiệt nước (ngân lượng dồi dào một chút) :D