• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tạo icon aif với AIFMBM việt hóa!

hihoha

Well-Known Member
PM này trước mình có up bản ENG hóa của TheDJ rồi nhưng cái bản ENG đó dịch chưa hoàn chỉnh lắm vẫn còn tiếng tầu ,nên hôm nay rỗi rãi bỏ ra việt hóa lại cho anh em dễ sử dụng:D

*Các bước tạo icon AIF:

-Bước 1:Tạo MBM (chính là bước quan trọng nhất để tạo được icon AIF).

Bạn cần có 4 ảnh *.png (hoăc*.jpg) chép đúng vào đường dẫn E:\Images\MbmTool\img
(ảnh này được lấy bằng cách bung *.mbm của them hoặc tự tạo)
Trong 4 ảnh này thì:
+Ảnh 1 là icon hiện trên Menu có kích thước 42×29pixels chất lượng 24 đến 16bit
+Ảnh 2 là ảnh phụ(mặt nạ) có kích thước 42×29pixels chất lượng 8bit
+Ảnh 3 là icon hiện trong ứng dụng kích thước 44×44pixels chất lượng 24 đến 16bit
+Ảnh 4 là ảnh phụ(mặt nạ) có kích thước 44×44pixels chất lượng 8bit
(chú ý chọn đúng chất lượng ảnh và thứ tự ảnh như trên)
Sau đó tạo MBM và chọn nơi lưu thôi...

-Bước 2:Tạo AIF
Chọn đến đúng MBM vừa tạo thiết đặt đúng UID của pm cần tạo AIF
Đợi trong tích tắc>>>>>OK:D

Chúc mọi người tạo được nhiều icon đẹp up lên cho anh em dùng ké với>:)

hihoha

Well-Known Member
Cái này thực ra là 1 bản cũ của Mbmtool thì phải,đã từng dùng nó rùi:|
Posted via Mobile Device
Dùng mbmtool hơi khó tạo aif nên mình hay dùng cái này,đơn giản mà hiệu quả.

NGUYENTRANDUNG

Posted via Mobile Device
Dùng mbmtool hơi khó tạo aif nên mình hay dùng cái này,đơn giản mà hiệu quả.

Dùng mbmtool chi cần đặt 4 ảnh png và image>>>Đóng gói mbm>>Tạo Aif>>>Lấy UID>>>Xong. Chỉ vậy thôi bạn

hihoha

Well-Known Member
Dùng mbmtool chi cần đặt 4 ảnh png và image>>>Đóng gói mbm>>Tạo Aif>>>Lấy UID>>>Xong. Chỉ vậy thôi bạn
Posted via Mobile Device
Mình dung Mbmtool hay bị ngược ảnh phụ thành ảnh chính nên từ hồi tìm thấy thằng này tìm thấy thằng này đã ko còn dùng Mbmtool nữa.

vokhanhyen

đây là ` PM khá hay,với tất cả tính năng của 1 chiếc symbian Ôs6,2 mang lại thì đây là 1 PM thay thế cho aiftool,mbmtool trên PC giờ đây có thể làm tất cả trên chiếc mobi,nhiều bạn thấy hỏi sửa file MBM như thế nào mà không biết sử dụng PM này hơi phí !!! Riêng Ngage của VKY đã fix PM này từ thời nguyên thủy và đến tận bi giờ vẫn dùng vì hoàn toàn chỉ dùng mobi để làm việc chứ không cần dùng đến PC nữa rồi !!!:)

Thangnd31082

đây là ` PM khá hay,với tất cả tính năng của 1 chiếc symbian Ôs6,2 mang lại thì đây là 1 PM thay thế cho aiftool,mbmtool trên PC giờ đây có thể làm tất cả trên chiếc mobi,nhiều bạn thấy hỏi sửa file MBM như thế nào mà không biết sử dụng PM này hơi phí !!! Riêng Ngage của VKY đã fix PM này từ thời nguyên thủy và đến tận bi giờ vẫn dùng vì hoàn toàn chỉ dùng mobi để làm việc chứ không cần dùng đến PC nữa rồi !!!:)

VKY _ Đúng là danh bất hư truyền, cái này giúp chúng ta mobile hóa quá trình Việt hóa một cách nhanh gọn nè !

hihoha

Well-Known Member
Posted via Mobile Device
Aifmbmtool này thực chất đc tách ra từ Mbmtool giúp chuyên việt hoá trong việc tạo *.aif mà thôi.
Nếu cần chỉnh sửa *.mbm cho them thì dùng Mbmtool ðúng là ổn hơn nhiều.

phuonggm

Posted via Mobile Device
Aifmbmtool này thực chất đc tách ra từ Mbmtool giúp chuyên việt hoá trong việc tạo *.aif mà thôi.
Nếu cần chỉnh sửa *.mbm cho them thì dùng Mbmtool ðúng là ổn hơn nhiều.
Gà có làm đc icon ko anh. Bi h e kím đâu ra ảnh như anh nói vs 1 kon n72 bi h
Posted via Mobile Device

hihoha

Well-Known Member
Gà có làm đc icon ko anh. Bi h e kím đâu ra ảnh như anh nói vs 1 kon n72 bi h
Posted via Mobile Device
Posted via Mobile Device
Mình là gà của gà còn làm được nữa là.He he
ảnh thì đơn giản nhất là bung từ *.mbm của them.Trên mình hd cụ thể quá rồi còn chi.

phuonggm

tức là làm lại cái icon đang có trên theme rùi để dành à
Posted via Mobile Device

phuonggm

mình gà mà. Mình chỉ mún làm 1ít icon iPhone cho slick, ttpod, xplore... Thuj. Hihoha có ko. Cho mình xin
Posted via Mobile Device

huythanh_9x

PM này trước mình có up bản ENG hóa của TheDJ rồi nhưng cái bản ENG đó dịch chưa hoàn chỉnh lắm vẫn còn tiếng tầu ,nên hôm nay rỗi rãi bỏ ra việt hóa lại cho anh em dễ sử dụng:D

*Các bước tạo icon AIF:

-Bước 1:Tạo MBM (chính là bước quan trọng nhất để tạo được icon AIF).

Bạn cần có 4 ảnh *.png (hoăc*.jpg) chép đúng vào đường dẫn E:\Images\MbmTool\img
(ảnh này được lấy bằng cách bung *.mbm của them hoặc tự tạo)
Trong 4 ảnh này thì:
+Ảnh 1 là icon hiện trên Menu có kích thước 42×29pixels chất lượng 24 đến 16bit
+Ảnh 2 là ảnh phụ(mặt nạ) có kích thước 42×29pixels chất lượng 8bit
+Ảnh 3 là icon hiện trong ứng dụng kích thước 44×44pixels chất lượng 24 đến 16bit
+Ảnh 4 là ảnh phụ(mặt nạ) có kích thước 44×44pixels chất lượng 8bit
(chú ý chọn đúng chất lượng ảnh và thứ tự ảnh như trên)
Sau đó tạo MBM và chọn nơi lưu thôi...

-Bước 2:Tạo AIF
Chọn đến đúng MBM vừa tạo thiết đặt đúng UID của pm cần tạo AIF
Đợi trong tích tắc>>>>>OK:D

Chúc mọi người tạo được nhiều icon đẹp up lên cho anh em dùng ké với>:)
pro cho e hỏi chút.e đã có ảnh 1 và ảnh 3 là jpg,đúng kích thước rùi.nhưng e chưa hiểu 2 cái ảnh mặt lạ ntn.pro giúp e cách tạo ảnh mặt lạ với:-?:-?:-?

hihoha

Well-Known Member
pro cho e hỏi chút.e đã có ảnh 1 và ảnh 3 là jpg,đúng kích thước rùi.nhưng e chưa hiểu 2 cái ảnh mặt lạ ntn.pro giúp e cách tạo ảnh mặt lạ với:-?:-?:-?
Posted via Mobile Device
Dùng MASKGEN nhe.Mình ðã post trong box này rồi đó.

hihoha

Well-Known Member
mình gà mà. Mình chỉ mún làm 1ít icon iPhone cho slick, ttpod, xplore... Thuj. Hihoha có ko. Cho mình xin
Posted via Mobile Device
Posted via Mobile Device
Tự làm mới vui chứ bạn.Dễ thôi mà

phuonggm

anh hihoha hướng dẫn em thay đổi kích thước và chất lượng ảnh đi anh. Em đã có ảnh 1 và 3 nhưg chất lượg và kích thước ko đúng. Huhu. Còn ảnh mặt nạ thì em mù tịt
Posted via Mobile Device

hihoha

Well-Known Member
anh hihoha hướng dẫn em thay đổi kích thước và chất lượng ảnh đi anh. Em đã có ảnh 1 và 3 nhưg chất lượg và kích thước ko đúng. Huhu. Còn ảnh mặt nạ thì em mù tịt
Posted via Mobile Device
Posted via Mobile Device
Ðể thay đổi kích thước ảnh đơn gjản nhất là dùng M.Offce picture manager trên pc
Ðể thay đổi chất lượng ảnh
thì pm này làm ðc mà.
Tạo mặt nạ dùng MASKGEN