• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

TelexKeyb [1.2.3] - Bàn phím mềm trên WM

• Thread starter ntd
  • Ngày gửi

seugab

Spb3 và Spb4 đều có FullScreen cho tiếng Việt đấy bạn ạ
Cái mình cần là gõ theo kiểu Telex cơ. SPB3 từ trước vẫn dùng nhưng k thấy chế độ gõ Việt. Còn SPB4 thì e tìm mãi cũng không ra layout hỗ trợ tiếng Việt.

E vẫn mong chờ sp tiếp theo của bác ntd.

baby1982

Ôi, tên của em xấu wắc hà :((, giúp em chỉnh chữ HỒNG lại nha, để dấu huyền nằm bên phải đối với các từ có dấu mũ ô, â, ê thì nhìn nó xinh tươi và "chiên nghiệp" hơn đó chứ :D

ngodzung

Có một đề xuất với bạn ntd từ lần trước đó là:
Trong chế độ gõ tiếng Việt TELEX thì gõ w là thành ư luôn chứ ko cần phải gõ uw

N

ntd

Guest
Có một đề xuất với bạn ntd từ lần trước đó là:
Trong chế độ gõ tiếng Việt TELEX thì gõ w là thành ư luôn chứ ko cần phải gõ uw

Tôi sẽ sửa trong phiên bản tiếp theo.

@baby1982: cái này do font chữ trong window. Nếu bạn muốn khác thì bạn phải tự sửa font.

tocrungsanchua

Bác ntd cho mình hỏi với: mình dùng O2 miniS, khi cài ko hiện thị được cái mặt cười như hình của bạn? có phải cài skin j ko?
XIn lỗi, ko add được ảnh?
Như hình thứ 4, dòng trên cùng của bàn fím đó

N

ntd

Guest
Bác ntd cho mình hỏi với: mình dùng O2 miniS, khi cài ko hiện thị được cái mặt cười như hình của bạn? có phải cài skin j ko?
XIn lỗi, ko add được ảnh?
Như hình thứ 4, dòng trên cùng của bàn fím đó

Chỉ có phiên bản đầu tiên mới có hình như vậy. Các phiên bản sau nay tôi đã bỏ hình đi mà chỉ hiện ký tự thực sự được viết để người sử dụng có thể thay đổi được qua skin.ini.

N

ntd

Guest
Phiên bản 1.2.2 (6.3.2009)

Phiên bản mới 1.2.2:

- fix lỗi (những lỗi chưa bị bạn nào phát hiện :p)
+ thêm uow -> ươ
+ thêm khả năng Insert ký tự khi ấn và giữ phím (hold). Các ký tự này hiện ở phía trên ký tự gốc của bàn phím
+ thêm khả năng Gesture: ấn và trượt sẽ được Space, Backspace, Enter hoặc Shift. Ấn giữ và trượt sẽ được phím mũi tên.
+ thêm khả năng dùng 2 ngôn ngữ trong skin. Phím chuyển ngôn ngữ VK_LANG. (xem hình skin cho EN và CZ)
+ thêm phím VK_ARROWS -> ấn và trượt (thay cho 4 phím mũi tên :D)
+ thêm âm thanh khi ấn phím.

Để biết chính xác cách sửa tệp ini, các bạn xem skin.ini.

ruoitrausbm

Phiên bản mới 1.2.2:

Tôi bị lỗi:
khi gõ 1 chữ, vd: diễn, nếu thay dấu ~ bằng dấu "." , gõ j, sẽ bị lỗi như sau: trên bàn phím sẽ bị mất luôn chữ j, còn chữ đang hiển thị sẽ bị biến đổi thành chữ khác.

ngodzung

mình thấy cái cách gõ uow thành ra ươ cũng hay. nhưng vẫn chưa thấy bạn sửa gõ w -> ư luôn nhỉ, cái đấy cũng tiện

dqhuong

Phiên bản mới 1.2.2:

Tôi bị lỗi:
khi gõ 1 chữ, vd: diễn, nếu thay dấu ~ bằng dấu "." , gõ j, sẽ bị lỗi như sau: trên bàn phím sẽ bị mất luôn chữ j, còn chữ đang hiển thị sẽ bị biến đổi thành chữ khác.

- Đề nghị bác ntd sửa lỗi này thành dạng đổi dấu cuối câu giống nhu unikey thì tiện quá, vd diễn + j -> diện ; + f -> diền ; + r -> diển ...
- Phím Shift sau khi gõ ký tự không trả về chữ thường , phím này có thể chuyển sang chế độ caps bằng cách hold phím Shift.
=D>

Cookies

Chương trình của bro chạy khá ổn rồi. Mình chỉ đề nghị bro thêm phần rung phản hồi khi gõ phím. Như vậy cảm giác gõ sẽ thật hơn - hiện gõ cứ như chạm vào sắt ấy. :D
Mình vừa thử làm cái landscape skin 400x90 cho i900 chạy tạm được. Nhưng chắc là sẽ sửa lại thành 400x111 như của SS key rồi share với anh em cho dễ gõ.

N

ntd

Guest
Chương trình của bro chạy khá ổn rồi. Mình chỉ đề nghị bro thêm phần rung phản hồi khi gõ phím. Như vậy cảm giác gõ sẽ thật hơn - hiện gõ cứ như chạm vào sắt ấy. :D
Mình vừa thử làm cái landscape skin 400x90 cho i900 chạy tạm được. Nhưng chắc là sẽ sửa lại thành 400x111 như của SS key rồi share với anh em cho dễ gõ.

Bạn hãy tải phần mềm Vibration Feedback về dùng thì sẽ có rung ở mọi nơi, không chỉ khi gõ phím :))

http://www.1800pocketpc.com/blog/wp...09/vibration_feedback_14_10092008_dialpad.cab

dqhuong

Hiệu ứng rung đây:
Nếu chỉ cho rung khi gõ phím thì vào:
Start->Settings->System->TouchResponse Settings->advanced chọn "enabled only for On-Screen keyboard"

Mình thấy Resco keyboard có hiệu ứng "previews the letter" rât hay Bác ntd có thể làm thêm phần này được không?

Chỉnh sửa cuối:

Cookies

Hiệu ứng rung đây:
Nếu chỉ cho rung khi gõ phím thì vào:
Start->Settings->System->TouchResponse Settings->advanced chọn "enabled only for On-Screen keyboard"

Mình thấy Resco keyboard có hiệu ứng "previews the letter" rât hay Bác ntd có thể làm thêm phần này được không?
Tks bro nhiều nghen. Tui down về xài rùi, có hiệu ứng gõ sướng hơn hẳn. Con i900 khi chưa cài cái tool của bro thì phần feedback chỉ có hiệu quả với các ứng dụng do SS viết + hạn chế nhiều.
Tui đính kèm cái landscape key 400x90 cho i900 vừa vẽ bằng Corel tối qua. Các bro xài thử nhé. Còn cái Postrait đang nghiên cứu lấy kích thước hợp lý để gõ bằng tay hiệu quả - mình không khoái cái stylus của i900 vì không có chỗ gài

Chỉnh sửa cuối:

Cookies

Cập nhật lại skinL. Cái kia lúc render không để ý nên một số phím có vệt đen trông không ổn. Đã đồng bộ lại toạ độ

N

ntd

Guest
mình thấy cái cách gõ uow thành ra ươ cũng hay. nhưng vẫn chưa thấy bạn sửa gõ w -> ư luôn nhỉ, cái đấy cũng tiện

Tôi không muốn sửa gõ w -> ư vì muốn để nguyên gốc bàn phím và cũng sẽ có vấn đề khi gõ ơ (ow)

- Đề nghị bác ntd sửa lỗi này thành dạng đổi dấu cuối câu giống nhu unikey thì tiện quá, vd diễn + j -> diện ; + f -> diền ; + r -> diển ...
Tôi sẽ thêm trong phiên bản tới. Hiện tại có thể thay dấu bằng nút z (xóa dấu): diễn + z + j -> diện

- Phím Shift sau khi gõ ký tự không trả về chữ thường , phím này có thể chuyển sang chế độ caps bằng cách hold phím Shift.

Bạn xem lại: trong skin của bàn phím bạn có thể dùng VK_SHIFT và VK_CAPS. Nếu dùng VK_SHIFT thì sau khi gõ ký tự sẽ quay lại chữ thường

Cái này cũng có thể làm được nhưng để tôi xem nó có làm cho bàn phím quá to không (hiện tại đã gần 100K rồi)