• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẮC MẮC, THẢO LUẬN VỀ GIAO DIỆN T.VIỆT CHO PPC

mdapro

Xin giới thiệu 2 soft (của nước ngoài nhé) keyboard hỗ trợ gõ tiếng Việt trên PPC để bạn nào không có điều kiện mua các bộ gõ của do Việt viết dùng tạm, tuy cách gõ hơi khó nhưng dùng lâu ngày cũng sẽ quen.

1. Resco Keyboard Pro v4.36

Keyboard khá nỗi tiếng hỗ trợ skin, bản này đã tích hợp vn.map dùng để gõ tiếng Việt.

Phần mềm đã Up vào DS, link:

Cho em hỏi vn.map là gi`, chỉ việc cài là có thể gõ TV hả anh :-/

Tom_codon

Super V.I.P
vn.map là một file qui định giao diện tiếng việt trên bàn phím resco.File này do caohungvn làm ra từ bộ gõ chính là bàn phím tiếng nga.Hay nói đúng hơn là bộ gõ này được tạo thành từ bộ gõ của từ điển lingvo trên ppc.Bạn chỉ cần copy file Vn.map này vào bàn phím của resco.Sau đó vào chọn thêm bàn phím Vn vậy là có thể đánh tiếng việt trên bàn phím resco rồi....!
Chúc vui...!

Utxd

Cho em hỏi vn.map là gi`, chỉ việc cài là có thể gõ TV hả anh :-/

Mình đã gộp file vn.map vào trong phần mềm rồi, chỉ cần cài rồi chọn ngôn ngữ để gõ tiếng Việt thôi

for1danny

các pác cho mình hỏi. Khi sử dụng các chương trình VH thì có cần chuyển ngôn ngữ sang TV hay ko ? hay vẫn để Eng ??? nếu để Eng thì khi sử dụng chương trình có xảy ra vấn đề gì ko ?

Utxd

các pác cho mình hỏi. Khi sử dụng các chương trình VH thì có cần chuyển ngôn ngữ sang TV hay ko ? hay vẫn để Eng ??? nếu để Eng thì khi sử dụng chương trình có xảy ra vấn đề gì ko ?

Cũng tuỳ phần mềm, nếu phần mềm hỗ trợ nhiều ngôn ngữ và người Việt hoá chỉ Việt hoá file ngôn ngữ thì phải chuyển sang tiếng Việt trong phần tuỳ chọn (Vito Audio Note chẳng hạn) còn lại đa số người Việt hoá sửa thẳng trong ngôn ngữ tiếng Anh nên không cần chuyển gì cả, cài vào rồi sử dụng thôi

saobang

Các bác có thể đưa phần mềm để làm giao diện TV được không
Có cả hướng dẫn thì càng tốt để anh em Việt hóa cái.

Utxd

Cho hỏi chút ! Sao mình đánh văn bản Bằng phông TOHOMA sao khi save lại bị mất hết dấu vậy ! chữ nào có dấu nó ra ? .

Nói rõ hơn xem nào, đánh trong chương trình gì, bằng bộ gõ nào ? đã cài Font nào ? Hỏi như thế ai biết đường mà trả lời

nugift

Active Member
Các bác ơi, cách gõ của Lingvosoft Vietkey không tương thích với kinkin như Advance Vietkey, dấu nhiều khi cũng bị mất, sao lạ vậy nhỉ? E dùng MDA Vario.

Atho

SpbTime 212 build 942
Giới thiệu:
Đây là phần mềm dùng để báo thức, hữu dụng với các bạn sinh viên để khỏi muộn giờ lên lớp, chị em đến giờ hẹn người yêu =))
Đặc biệt, Spb Time có thể tích hợp chặt chẽ với sản phẩm khác của SpbSoftwareHouse là Spb Pocket Plus (đã có bản Việt hóa), tương lai có thể tích hợp với Spb Diary để trở thành một hệ thống phần mềm hoàn chỉnh.
Một tính năng khác của SpbTime là có thể đặt báo thức một lần, báo xong thì lịch đó sẽ bị hủy đi một cách tự động. Rất hữu dụng trong thực tế.

Hình ảnh:
Tích hợp thành tab của Spb Pocket Plus (chụp từ bản ROM Việt)

Cài đặt:
- Cũng sao lưu file gốc để đề phòng còn đường quay lại bản tiếng Anh
- Thay thế file đính kèm như rất nhiều phần mềm Việt hóa khác

Muốn cài cái "Báo thức Việt" nầy thì yêu cầu phải có soft nào đang nằm trong máy Bác nhỉ ?. Xin hãy làm ơn - cám ơn Bác nhiều!.

binhduong

active sync tiếng việt

đang sài exec, và phần mềm tiếng việt viettyping, nó nhận tiếng việt trong contact và calendar rất tốt, nhưng cái khó là mỗi khi đánh note trong appointment thì lại ra mã không là mã, đặt biệt những kí tự Đ hay có 2,3 dấu. chán thật, các bác có kinh nghiệm giúp với

kainz

đang sài exec, và phần mềm tiếng việt viettyping, nó nhận tiếng việt trong contact và calendar rất tốt, nhưng cái khó là mỗi khi đánh note trong appointment thì lại ra mã không là mã, đặt biệt những kí tự Đ hay có 2,3 dấu. chán thật, các bác có kinh nghiệm giúp với
Những phần mềm về bộ gõ TV hay bị lỗi lắm bạn à ! Tôi trước đây dùng Vntyping (có mua bản quyền hẳn hoi nhé!) của bác Hữu Quỳnh cho con miniS thực tình nó chạy rất tốt phục vụ gõ Telex văn bản Word rất sướng nhưng mỗi lần khởi động máy là nó lại dành khởi động mà nó thì chậm thôi rồi và nó hay đụng phần mềm khác làm treo máy lắm ! Xin lỗi tác giả Hữu Quỳnh nhé, em chỉ nhận xét thẳng thẳn thôi mong bác có Version mới tốt hơn !

o2o

Bác utxd ơi cho em hỏi chút
Trước em thấy bên mobifuns.net , có soft VLIP để việt hóa bản WM2k3. nhưng bây gờ tìm bên pdaviet.net thì chưa thấy up lên DS. Em đang cần soft này quá . Bác up lên Ds được không a!
hoặc gửi vào mail : doanhtuan.mobile@gmail.com
cho em với .

Cám ơn bác nhiều !!!

Utxd

Bác utxd ơi cho em hỏi chút
Trước em thấy bên mobifuns.net , có soft VLIP để việt hóa bản WM2k3. nhưng bây gờ tìm bên pdaviet.net thì chưa thấy up lên DS. Em đang cần soft này quá . Bác up lên Ds được không a!
hoặc gửi vào mail : doanhtuan.mobile@gmail.com
cho em với .

Cám ơn bác nhiều !!!

Bản Lip tiếng Việt của WM2K3 là bản thương mại của người Việt (không phải của PV) do đó không được đưa lên diễn đàn, đó là quy định bạn à :D

magiamsat

mình thích dùng bàn phím việt mà gõ giống như vietkey trên pc nè---chọn được kiểu gõ giống pc mà dao diện lại đẹp nữa---mình dùng cái nào----các bạn chỉ cho mình với.
thank sau nhé :D

HaChau

Super V.I.P
Không hiểu phần mềm này sử dụng mã nào (?) Hỏi điều này vì ông Thân trước đây chỉ thích bộ mã Unicode tổ hợp (còn nhớ thời gian trước đây Ô. Thân và Ô. Tuấn cãi vã nhau om tỏi trong giới IT để đặt ra TCVN về mã tổ hợp hay dựng sẵn). Nếu mã tổ hợp thì hiển thị trên PPC hơi xấu, dấu nhỏ ! Nếu vì "không đội trời chung" với mã dựng sẵn (như quan điểm trước đây) thì phần mềm này chỉ gõ tổ hợp.
Ừ, hồi năm 2001, tháng 8 - 9 thì phải, đọc rất thú vị. Trên PCW Việt Nam mấy số liền post đấu khẩu giữa 2 trường phái: tổ hợp - theo MS (mà ông Hà Thân của Lạc Việt là lực lượng hậu thuẫn), dựng sẵn (ông Đặng Minh Tuấn - trưởng nhóm Vietkey làm chủ công).
Cả hai bên đều đưa ra những dẫn chứng cho sự đúng đắn của bảng mã mình ủng hộ. Chẳng có kết luận rõ ràng nhưng thực tế thì phái "dựng sẵn" thắng thế do nó hiển thị tốt, có thể triển khai rộng rãi trên nhiều nền tảng hệ điều hành.

Cho hỏi chút ! Sao mình đánh văn bản Bằng phông TOHOMA sao khi save lại bị mất hết dấu vậy ! chữ nào có dấu nó ra ? .
Có thể chương trình đó không hỗ trợ Unicode (điển hình là phần Note - ghi chú của nhiều phần mềm không thể save được Unicode).
Muốn cài cái "Báo thức Việt" nầy thì yêu cầu phải có soft nào đang nằm trong máy Bác nhỉ ?. Xin hãy làm ơn - cám ơn Bác nhiều!.
Bạn phải cài Spb Time. Bạn vào box PPC - Ứng dụng mà lấy bản mới nhất về rồi làm theo hướng dẫn để có thể hiển thị tiếng Việt.

Thân!

hirobo

chào các bác ,sao phiên bản tiếng việt của em lúc gõ được lúc không là sao nhỉ

Utxd

Phiên bản tiếng Việt gì hirobo ? Hỏi gì mà đọc không hiểu gì hết :-??

Mình đoán là bộ gõ tiếng Việt phải không ? Không gõ được nhưng có mở nó lên được không ? Cho biết thêm thông tin đi nhé.

Theo kinh nghiệm đối với các bộ gõ do người Việt viết thường thì khi sau khi Reset lại phải mở nó liền thì mới được đó :D

Tom_codon

Super V.I.P

Mình để ý thấy hình như bạn đang dùng 02 Exec phải không ???
Nếu bạn dùng Rom Aku3.2 thì bị lỗi như vậy là đúng rồi đó.Đó là lỗi chung của Aku3.2. Hiện tại đã có một số Rom cho dòng này được Build trên nền Aku3.5 bạn có thể tải về bên kĩ thuật Rom cho dòng Universal. Các Rom Aku3.5 đã fix được lỗi bàn phím rồi đó. Nhận bàn phím việt rất tốt đó...!
chúc vui...!

Last edited by a moderator:

mtvntn1702

sao khi cài bản Vlip. Máy của mình khi vào phần Phone thì khi nhấn nút danh bạ nó không hiện ra gì hết mình đang dùng con O2s Rom 3.3 beta1_R1. có bạn nào biết khắc phục chỉ cho mình với.