• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[Thảo luận] Nên cho file PDAViet.nfo vào P.M Việt Hóa của PDAViet !?

Status
Không mở trả lời sau này.

dung1291985

Để xác nhận bản quyền, nói đúng hơn là nguồn gốc xuất xứ của phần mềm, khi 1 ai đó đã down chắc hẳn nếu họ còn giữ bộ cài được nén kèm file NFO này sẽ ko quên được nơi xuất xứ của nó, nói chung chung như vậy thôi nhưng mình nghĩ là cần thiết, nhằm tạo sự khác biệt của các Phần mềm do PDAViet đã Việt Hóa, trong file PDAViet.nfo do mình tạo ra đã có sẵn các mục cần thiết, ko biết có cần chỉnh sửa gì nữa ko, ghi chú việc sửa file *.nfo này có thể dùng Notepad, còn xem chúng thì dùng DAMN NFO viewer mình đã upload ở đây luôn, thiết nghĩ là cần thiết, nên mình xin ý kiến của các mem và Mod, nếu được thì từ các ứng dụng Việt hóa tới của nhóm SymPViet hãy cho file này vô nhé, cá nhân 1 ai đó là thành viên của PDAViet khi việt hóa và chia sẻ ở đây cũng nên cho vào, nhớ điền đầy đủ vào các mục của file PDAViet.nfo cũng ko mất thời gian lắm đâu, căng lắm là 5p ( quá nhỏ so với thời gian bạn bỏ ra để Việt hóa phải ko nào.. mà làm thế mọi người sẽ còn nhớ tới bạn lâu hơn :D )

Chỉnh sửa cuối:

thanhnam711

mình nghĩ chẳng cần thiết phải khoa trương như thế này, chỉ cần ghi pdaviet.net trong mục about ở mỗi pm là đc rồi

dung1291985

mình nghĩ chẳng cần thiết phải khoa trương như thế này, chỉ cần ghi pdaviet.net trong mục about ở mỗi pm là đc rồi

ko phải khoa trương, mình nghĩ là cần thiết thui, nên mới thảo luận hỏi ý kiến Mod thử, cái gì làm ra cũng có giá trị của nó mà, nhất là bỏ công ra Việt Hóa 1 phần mềm chẳng hạn, mà hiện tại thì vấn đề Việt Hóa phần mềm đang rất là khiêm tốn ;)

MinhThang

Manager
ko phải khoa trương, mình nghĩ là cần thiết thui, nên mới thảo luận hỏi ý kiến Mod thử, cái gì làm ra cũng có giá trị của nó mà, nhất là bỏ công ra Việt Hóa 1 phần mềm chẳng hạn, mà hiện tại thì vấn đề Việt Hóa phần mềm đang rất là khiêm tốn ;)

Cái này theo cá nhân mình thì thấy rất hay,xong với thói quen của người dùng thì họ lại ít để ý về thông tin như thế,vì vậy anh em nào thêm vào thì càng tốt. Một cách dấu ẩn riêng của PV.

troly

Well-Known Member
Cái này theo cá nhân mình thì thấy rất hay,xong với thói quen của người dùng thì họ lại ít để ý về thông tin như thế,vì vậy anh em nào thêm vào thì càng tốt. Một cách dấu ẩn riêng của PV.

Theo em thì trong khi VH, nếu cho phép thì chúng ta nên để lại "dấu vết" của mình. Việc đưa được file PDAViet.nfo vào thì càng hay chứ sao nó cũng ko ảnh hưởng gì.

MinhThang

Manager
Theo em thì trong khi VH, nếu cho phép thì chúng ta nên để lại "dấu vết" của mình. Việc đưa được file PDAViet.nfo vào thì càng hay chứ sao nó cũng ko ảnh hưởng gì.

Thì anh cũng nói rất hay mà, nhưng có điều người dùng ít quan tâm đến nó hơn là mục Thông tin :D Dĩ nhiên cả hai càng tốt=D>

Kojiro

Super V.I.P
Ý tưởng tốt! Thực hiện cũng khả thi luôn. Nhưng :p có ai xem hay không cũng là điều rất quan trọng, anh em mình Vh mệt mỏi cũng cần 1 chút gì gọi là dấu ấn, vì vậy việc đưa file này vào là cần thiết (không khoa trương, không dư thừa) dù biết rằng, ngay cả trong phần Thông tin hay file này, rất ít người vào xem ta ghi gì trong đó :D.

Hoan nghênh ý tưởng của Dũng nhé! Nhìn rất là Pro.

Anh em đóng gói thì thêm file này vào, ko mất thời gian đâu.

tiny1990

Theo em thì nên thêm vào, dù gì đi nữa thì anh em củng đã lập ra nhóm SymPViet thì chúng ta cần khẳng định tên tuổi của nhóm chứ. Từ từ nhóm sẽ lớn mạnh. em thì lúc này bận nhiều lắm nên không có thòi gian dịch cùng anh em

dung1291985

Ý tưởng tốt! Thực hiện cũng khả thi luôn. Nhưng :p có ai xem hay không cũng là điều rất quan trọng, anh em mình Vh mệt mỏi cũng cần 1 chút gì gọi là dấu ấn, vì vậy việc đưa file này vào là cần thiết (không khoa trương, không dư thừa) dù biết rằng, ngay cả trong phần Thông tin hay file này, rất ít người vào xem ta ghi gì trong đó :D.

Hoan nghênh ý tưởng của Dũng nhé! Nhìn rất là Pro.

Anh em đóng gói thì thêm file này vào, ko mất thời gian đâu.

Việt Hóa là 1 cái gì đó rất ý nghĩa, tại sao bạn là người Việt nam dù biết tiếng Anh nhưng vẫn muốn dùng và ủng hộ ngôn ngữ Việt trong phần mềm? hiện tại trong lĩnh vực phần mềm ở Vn hiện chưa đc phát triển lắm, nên hầu hết phải lệ thuộc và sử dụng phần mềm của nước ngoài, ko hẳn ai cũng rành ngôn ngữ tiếng Anh nên vấn đề Việt Hóa cho cộng đồng Việt là điều cần thiết, như phần mềm Tiếng Anh cho người Anh dùng chẳng hạn họ vẫn cần giải thích tính năng công dụng, hướng dẫn ... vì phần mềm muốn đến tận tay từng người dùng phổ thông nhất cũng cần những hướng dẫn khá cơ bản và chi tiết để người ko rành cũng có thể cài đặt sử dụng hết tính năng của nó... việc download về máy tính rồi cài vào di động thì ko mấy khó khăn nhưng, giả sử nếu ko hiểu tính năng, cách thức sử dụng, việc tìm lại nơi đã down chúng mà đọc hướng dẫn hay tính năng thì chắc hẳn ko dễ, nên mình nghĩ vừa là cho mang tính chuyên nghiệp và cũng là điều cần thiết sau mỗi phần mềm Việt Hóa là nên cho file này vào ...vừa là ghi nguồn gốc bạn đã down ở đâu, khi cần có thể mở ra xem, ít nhất là hãy để PDAViet khác với nhưng forum có những bản Việt Hóa khác :D

tonytrung235

e la 1 ngưoi viet o nuoc ngoai nen xài tiếng việt ko thì hơi bị ngại .. vì bạn bè em hay mựon máy nên nếu để tiếng việt ko thì rất là bất tiện cho nên cho em hỏi là các a có cách nào làm trong phần mềm đó luôn nhưng mình có thể chọn ngôn ngữ ko ...
ví du-4 như ttpod sẽ có 1 mục chon ngôn ngữ việt hay tq hay english ..chứ ko phải như bây giờ cài bản tiếng nào thì phải xài bản tiêng đấy luôn

Kojiro

Super V.I.P
e la 1 ngưoi viet o nuoc ngoai nen xài tiếng việt ko thì hơi bị ngại .. vì bạn bè em hay mựon máy nên nếu để tiếng việt ko thì rất là bất tiện cho nên cho em hỏi là các a có cách nào làm trong phần mềm đó luôn nhưng mình có thể chọn ngôn ngữ ko ...
ví du-4 như ttpod sẽ có 1 mục chon ngôn ngữ việt hay tq hay english ..chứ ko phải như bây giờ cài bản tiếng nào thì phải xài bản tiêng đấy luôn

Việc lựa chọn ngôn ngữ để cài đặt thì được nhưng khi em chọn cài xong thì máy e cũng chỉ là ngôn ngữ đó, chứ ko phải cài xong, muốn dùng ngôn ngữ nào là chọn ngôn ngữ đó. Ko làm như CorePlayer được vì file hệ thống nó khác, em phải chấp nhận thôi.

Việt hóa là làm cho phần mềm đại chúng hơn, tuy nhiên tùy trường hợp mà em lựa chọn, không ép buộc em dùng được :D

ziczac66

Không phô trương thì là gì?Những ai đã bỏ công sức để VH thì khi người khác dùng phần mềm đó đã thầm nghĩ để cảm ơn người đó là đủ rồi.

troly

Well-Known Member
Không phô trương thì là gì?Những ai đã bỏ công sức để VH thì khi người khác dùng phần mềm đó đã thầm nghĩ để cảm ơn người đó là đủ rồi.

Điều mà những người VH muốn cũng chỉ như bạn vừa nêu thôi. Song có được như vậy ko là việc đáng quan tâm.:-?

Kojiro

Super V.I.P

Ai cũng được như bạn thì tốt quá! :D Bạn cũng nên hiểu file này khi bỏ vào cũng không có gì bất tiện cho bạn cả.

Không biết bạn đã từng down các PM của illusion, BiNPDA... về cài chưa, theo bạn thì họ phô trương. Mình thấy nếu họ không phô trương thì chẳng ai biết illusion hay BiNPDA làm những gì cho mọi người nữa.

dung1291985

Ai cũng được như bạn thì tốt quá! :D Bạn cũng nên hiểu file này khi bỏ vào cũng không có gì bất tiện cho bạn cả.

Không biết bạn đã từng down các PM của illusion, BiNPDA... về cài chưa, theo bạn thì họ phô trương. Mình thấy nếu họ không phô trương thì chẳng ai biết illusion hay BiNPDA làm những gì cho mọi người nữa.

Quá chuẩn anh à, chẳng bao h mình bỏ công ra làm cái gì cho mọi người chẳng hạn mà lại ko mún mọi người sẽ nhớ đến mình :D tuy có thể có người nói đó là phô trương hay thế này thế khác nhưng thử hỏi, nếu ko ghi tên, thì những PM Việt Hóa này sẽ có thể mãi thuộc quyền tác giả dịch ra nó hay ko? Và thêm nữa, những ai yêu thích phần mềm Việt hóa, biết tìm ở đâu, đến website nào thì sẽ luôn được đón nhận và sử dụng những PM Việt Hóa mới nhất !? Phải chăng là PDAViet :D ;)

smiler

Well-Known Member
Cho phép mình nói đến 1 khía cạnh khác nữa .
Chiều nay VH cái LinkBoy thấy mấy đoạn Tex của nó cảnh báo ghê quá (bực mình xóa luôn) :
Bất cứ hành vi nào dù là nhỏ nhất can thiệp vào mã nguồn của sản phẩm đều là vi phạm pháp luật .
Vì niềm đam mê và vì máu dân tộc nên chúng ta đã nhắm mắt làm bừa. Nhưng liệu có nên quảng bá cái sai đó kô ???
Posted via Mobile Device

Kojiro

Super V.I.P
Cho phép mình nói đến 1 khía cạnh khác nữa .
Chiều nay VH cái LinkBoy thấy mấy đoạn Tex của nó cảnh báo ghê quá (bực mình xóa luôn) :
Bất cứ hành vi nào dù là nhỏ nhất can thiệp vào mã nguồn của sản phẩm đều là vi phạm pháp luật .
Vì niềm đam mê và vì máu dân tộc nên chúng ta đã nhắm mắt làm bừa. Nhưng liệu có nên quảng bá cái sai đó kô ???
Posted via Mobile Device

Đâu phải mình cái Pm đó có thông báo đó đâu. Do kiến thức nông cạn, thì mình biết mình đâu có can thiệp vào mã nguồn đâu ta, ta chỉ việt hóa cái ngôn ngữ thôi, không cr@ck hay làm nó thay đổi chức năng :) Đó là suy nghĩ của KJR, hi vọng không sai :)

thanhnam711

Quá chuẩn anh à, chẳng bao h mình bỏ công ra làm cái gì cho mọi người chẳng hạn mà lại ko mún mọi người sẽ nhớ đến mình :D tuy có thể có người nói đó là phô trương hay thế này thế khác nhưng thử hỏi, nếu ko ghi tên, thì những PM Việt Hóa này sẽ có thể mãi thuộc quyền tác giả dịch ra nó hay ko? Và thêm nữa, những ai yêu thích phần mềm Việt hóa, biết tìm ở đâu, đến website nào thì sẽ luôn được đón nhận và sử dụng những PM Việt Hóa mới nhất !? Phải chăng là PDAViet :D ;)

:D Có vẻ như bạn Dũng hiểu sai ý:D Ý các bạn kia nói là chỉ cần những thông tin trong mục about là đủ ấy mà :D

q630666

Bạn là người việt thì ở đâu cũng là ng Việt.Tôi cảm thấy xấu hổ vì có 1 người việt như bạn.Một người cảm thấy ngại khi sử dụng ngôn ngữ mẹ đẻ của mình.Tôi nghĩ bạn nên bị tẩy chay ơ diễn đàn này như cái ông gì ở nhà thờ Thái Hà nói là ngại khi dùng hộ chiếu việt nam bị ng dân VN tẩy chay ý.

Bạn là người việt thì ở đâu cũng là ng Việt.Tôi cảm thấy xấu hổ vì có 1 người việt như bạn.Một người cảm thấy ngại khi sử dụng ngôn ngữ mẹ đẻ của mình.Tôi nghĩ bạn nên bị tẩy chay ơ diễn đàn này như cái ông gì ở nhà thờ Thái Hà nói là ngại khi dùng hộ chiếu việt nam bị ng dân VN tẩy chay ý.

Làm gì mà nóng thế bác:D Năm mới mà. Người ta nói là ngại sử dụng TV vì ở bên nước ngoài bạn bè tây ta gì đó hay mượn máy nên lại phải đổi lại thôi.
Diễn đàn công nghệ thì đừng đưa mấy vấn đề tôn giáo nhạy cảm đó lên. Mà nghe bạn nói tôi cũng đoán vụ giáo xứ đó bạn cũng chỉ nghe qua đài báo chứ chẳng biết rõ đầu đuôi thế nào đâu.

Vấn đề chính về Việt Hóa thêm nguồn pdaviet vào thì mình thấy là nên để đoạn info xuất hiện trong lúc cài, ghi rõ tên công ty hoặc tác giả viết phần mềm và đoạn sau thì ghi việt hóa bởi nguyenvanaxxyz-pdaviet gì đó thôi. Dù gì thì phần mềm vẫn là do người ta viết, mình chỉ là việt hóa lại nên tôn trọng bản gốc và tác giả 1 chút thì vẫn ổn hơn:)

Status
Không mở trả lời sau này.