• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thảo luận sử dụng Nokia 6120 Classic

kp_enter

Chào mấy anh!

Cho em hỏi fw mới nhất của 6120 là bao nhiêu vậy ạ. fw của máy em hiện giờ là 5.11. Ở trên em thấy mấy anh nói có fw 6.51 và 6.01 , mà sao em vô trang nokia kiểm tra thì thấy fw mới nhất cho may em vẫn la 5.11 ạ.
Ak. fw 5.11 với 6.01 có gì khác không vậy mấy anh.
Anh em nào có fw mới hơn 5.11 mà tiếng việt vui lòng cho em thỉnh giáo cách update với ạ.
Em cảm ơn trước

Trả lời lần lượt những câu hỏi của bạn theo những gì mình biết :)
- FW mới nhất của 6120c là 6.51 (nhưng chưa có TV)
- Vô trang chủ Nokia check cũng tốt nhưng cập nhật hơi chậm. Bạn có thể đổi Product code để up FW mới hơn
- FW mới cũng chẳng có thay đổi gì nhiều (nếu có thì cũng chỉ trên cảm tính là chủ yếu)
- Up FW (nên up ofline):
Vào đây tải Navifirm về và tìm FW thích hợp tải về
Đổi product code bằng NSS
Cuối cùng là Up FW thì bạn vào đây tham khảo nhé (mình hay dùng JAF)

P/S: nếu bạn muốn up FW có tiếng việt thì up FW 6.01 (có thể down từ Navifirm) hoặc đợi FW 6.51 có TV thì up cả thể ;)

Chỉnh sửa cuối:

ch0kjuv0

Cảm ơn nhiều. Thanks nhá

Đó mới là tinh thần Nokia 6120

Hãy nhấn nút Thank thay lời cảm ơn nha bạn!

Last edited by a moderator:

hth152

AE cho tôi hỏi chút: 6120c lắp thẻ 2 GB có bị chậm đi nhiều so với khi lắp thẻ 512 Mb ko?? Và làm thế nào để tắt âm chụp ảnh ( khi chụp nó có tiếng tách), dò mãi mà ko thấy chỗ để tắt ^^! để lúc chụp lén đỡ bị phát hiện :">

kp_enter

AE cho tôi hỏi chút: 6120c lắp thẻ 2 GB có bị chậm đi nhiều so với khi lắp thẻ 512 Mb ko?? Và làm thế nào để tắt âm chụp ảnh ( khi chụp nó có tiếng tách), dò mãi mà ko thấy chỗ để tắt ^^! để lúc chụp lén đỡ bị phát hiện :">

Thẻ 4 Gb vẫn chạy OK nhé (có thể chạy đc cả thẻ 8Gb) nên bạn cứ yên tâm dùng thẻ 2Gb nhé ko sợ chậm máy đâu (quan trọng là chất lượng của thẻ thôi) :)
Tắt tiếng chụp hình thì bạn qua đây tham khảo nhé (mình chưa test thử vì ko có nhu cầu :)))

hth152

xem thông tin về máy 6120c thấy ghi hỗ trợ thẻ nhớ đến 2Gb tưởng đó là max rồi; lại còn đến 4Gb rồi 8Gb nữa à @@

kid1502

Down fw tieng viet ve may tinh va up nhu the nao co ai huong dan chi tiet dum duoc ko a. E con ga lam
Posted via Mobile Device

southsea

các bác giải thích cho em với, em đang dùng nokia 6120, hôm vừa rồi em có dùng x-plore 1.33 thì thấy trong ổ E có 1 file lạ, ko biết như thế nào. Cái thẻ SD card của em chỉ có 243mb, liệu có phải máy của em bị lỗi gì không, mong mọi người giúp em với.

kidkanna

ko biếtFW mới nhất của 6120c là 6.51 có tiếng việt chưa nữa, chờ có tv up luôn 1 lần, đang xai FW 5.11 giờ muốn đổi mới quá

dreamnight

Mấy bác cho em hỏi cái loa con 6120c của em bị nhỏ đi và có vẻ rè rè tí.Có thể sửa được ko,còn nếu thay thì thay ở đâu loa chính hãng và giá bao nhiêu.Em sợ thay loa china có thể bị luộc đồ......

bboylee

Em mới mua 6120c được 2 tháng :-?. Thi thoảng màn hình máy tự nhiên tối om:-/ nhưng đèn bán phím vẫn sáng,vẫn thao tác được bỏ khóa phím(có lần bấm linh tinh gọi luôn cho 1 đứa bạn:-/ tắt máy rồi bật lại nó mới bình thườngX-(.Có phải điện thoại bị hỏng j đó không.Em có tìm trên mạng và cũng thấy có một vài bạn bị như vậy.:|...Hiện tại mới chỉ có lỗi này thôi:(....Các anh tìm hiểu và trả lời giúp em với ;)

toivanlatoi1705

ko biếtFW mới nhất của 6120c là 6.51 có tiếng việt chưa nữa, chờ có tv up luôn 1 lần, đang xai FW 5.11 giờ muốn đổi mới quá

bro ở trên đã trả lời rồi đó bạn, fw mới nhất là 6.51 chưa có tiếng việt.
mình thấy up lên 6.01 là ok rồi, up lên 6.51 chưa hack đc lại chưa có tiếng việt.

ch0kjuv0

Mấy Pro cho em hỏi thăm tí xíu
Máy Nokia 6120c của em sao cài cái phần mềm Ghi âm cuộc gọi Xelnex được download ở bài này xìa thì được nhưng khi cài xong thì máy không thể soạn tin nhắn hay đánh bằng ngôn ngữ tiếng việt được nữa, với lại nếu để máy tự động khóa bàn phím mội hồi khoảng 15 - 30 phút sau là không thể mở khóa bàn phím được luôn, bám mở khóa sao nó cũng bắt mở khóa lại hết đóa.

Với lại cho em hỏi thăm em dùng X-Plore thấy báo là bộ nhớ máy còn 27 Mb bộ nhớ ram đang dùng là 15 Mb vậy bộ nhớ máy còn lại thật sự có phải là 27 - 15 = 12 Mb không ạ.

Hiện nay máy em đang dùng FW 6.01

Ak máy em bị cái hiện tượng là khi cài thêm game hay ứng dụng là một số icon của game và ứng dụng đã cài ở trước nó nhảy ra menu nằm chứ không nằm trong thư mục như cũ. như vậy có bị sao không, mặc dù máy đã format lại. Lâu lâu thì cái game CityBloxx cài sãn trong máy lại sinh ra thêm vài cái icon nữa, vẫn chạy bằng icon mới được. Như có cách nào xóa mấy cái icon tự sinh ra này không ạ.

kid1502

vào phần mềm ghi âm chọn off chứ đừng để chạy ngầm. khi nào cần thì mở lên dùng. vì phần mềm đó sử dụng phím * mà.
Bộ nhớ máy là ổ C mà. bộ nhớ máy khác bộ nhớ ram chứ. ram 6120 hình như là 45mb. ngoài mấy ứng dụng chạy ngầm mặc định của máy chắc dư khoảng 20mb ram đó.
Mình đang dung fw 3.83
cài ứng dụng thì nó vào thư mục my own chứ hem bị như bạn. còn game CityBloxx lâu lâu mình cũng bị như bạn đó. ko có cách nào xóa hết. xóa game cũng không hết.

mình có 1 thắc mắc là tại sao s60v2 chỉnh âm lượng cuộc gọi, âm lượng radio,video bằng phím 5 chiều dc ma 6120 của mình hem dc. mình mới format máy âm lượng còn 4/10. phím + - bên sườn máy bị hư phím + giờ hem bít làm sao hết à. có phần mềm nào chỉnh được ko ra. âm lượng cuộc gọi đó. fw mới chỉnh dc chưa mấy bạn

hth152

các bác cho e hỏi chút; e có cài 1 số theme vào máy nhưng 1 thời gian sau thì lại ko thấy đâu mặc dù ko remove... nếu muốn xóa hẳn khỏi máy thì vào đường dẫn thư mục như nào ạ...

thieusinhquan_tsq

Xem thông tin trên thegioididong nói ram 6120c cùa mình là 64mb. Sau mua vể xem trên handytaskman có 48,4mb hà,đau thật! Nâng cấp firmware lên chắc củng kô cải thiện đc tý nào phải kô các bác nhì.
Posted via Mobile Device

leetran72

Chết ứng dụng!!!

Các bác giúp em với. con 6120c của em cái ứng dụng trên thẻ nhớ là nhiều.thế mà mấy hôm ni em không tài nào bật đc các ứng dụng như TTPop, Smart movie. Game sis các loại (ngoại trừ các game của eyesight.thực ra là đc mỗi 2 cái) Xplore sử dụng ngon lành nhưng pyUninstall thì chết mất mặt. Ngoài ra các phần mềm quét dọn hay bảo vệ ĐT của em đều chết hết. Em đã thử bật tắt cap on, cap off, ROMPatcher nhưng tất cả đều vô dụng:-??. Bộ nhớ thẻ vẫn còn 300/900M mà:-/ Hxhx cứu con 6120c của em với!
Đừng khuyên em chuyển tất cả các ứng dụng sang máy nhá, hơn 200M tất cả! Khuyên em đổi máy thì càng không ổn. Em mới mua con này, giờ mà đổi cái thì mama của em kill em chết mất!:(

kid1502

Format ca may va the rui cai lai chu biet lam sao. Thao the ra lap vao lai xem dc ko
Posted via Mobile Device

leetran72

Xin nhờ giải đáp!hxhx

tình hình là em cài cái smswizad xong. Đem vào sử dụng nó báo pm chỉ tích hợp trên máy Hongkong. em remove xong thì ko đọc đc tin nhắn đến trong máy nữa(tin nhắn ko mở đc luôn hà) cài lại thì ko thấy hiện cái pm lên nữa. Làm sao đây?

ch0kjuv0

Các bác giúp em với. con 6120c của em cái ứng dụng trên thẻ nhớ là nhiều.thế mà mấy hôm ni em không tài nào bật đc các ứng dụng như TTPop, Smart movie. Game sis các loại (ngoại trừ các game của eyesight.thực ra là đc mỗi 2 cái) Xplore sử dụng ngon lành nhưng pyUninstall thì chết mất mặt. Ngoài ra các phần mềm quét dọn hay bảo vệ ĐT của em đều chết hết. Em đã thử bật tắt cap on, cap off, ROMPatcher nhưng tất cả đều vô dụng:-??. Bộ nhớ thẻ vẫn còn 300/900M mà:-/ Hxhx cứu con 6120c của em với!
Đừng khuyên em chuyển tất cả các ứng dụng sang máy nhá, hơn 200M tất cả! Khuyên em đổi máy thì càng không ổn. Em mới mua con này, giờ mà đổi cái thì mama của em kill em chết mất!:(

Mình cũng bị tình trạng như bạn rất nhiều lần rồi. Theo mình nghĩ lỗi này có lẽ do phần mềm nào đó cài vào đã gây nguy hiểm cho máy ( ko tuơng thích với máy). hoặc là do lỗi xug đột phần mềm gì đó, và do máy đọc dữ liệu ở thẻ quá nặng nến load không nổi -> xung đột. Mình bị nhiều lần quá rồi mà cũng không biết cách khắc phục thế nào, có lúc máy mình bị lag đơ luôn không làm được gì luôn khởi động thì lâu lắc. Nếu pro nào biết cách khắc phục phòng ngừa lỗi này thì chỉ giáo cho anh em với.

Theo cách khắc phục bất đắc dĩ mình làm thì format lại thẻ nhớ ( thẻ nhớ thường hay được dùng để cài nhất ). Sau đó cài lại phần mềm, nếu phần mềm nào báo không tuơng thích với máy thì không nên cài. Nếu muốn thì dùng phần mềm tự động cài cặp trong box ứng dụng việt hóa để cài cho nhanh chứ nhiều phần mềm mà cài thủ công chắc chết.

leetran72

Pin cho 6120c. Loại nào tốt nhất?

Tình hình là có vẻ như 6120c của mình chỉ dùng đc pin bl-5b là hết mức:-?. Nhưng mà BL-5B chưa đến 900mah, việc sử dụng cũng khá bất tiện. Có bro nào biết loại pin nào dùng tốt hơn con 5B này ko, chia sẻ kinh nghiệm cho anh em biết với.