• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VÀ SỬ DỤNG PIN TRÊN PPC

caotung1988

con O2 Exec của em. Buổi tối trước khi ngủ sạc đầy pin 100% rùi. Sáng dậy (khoảng 8t) thì mất tới 20% chỉ còn 80% thui. Vậy Pin em có mau hết quá kô ạ. Và pin em khi còn khoảng 13% thì máy tắt ngúm. Vậy có sao kô ạ.

Nemmatlanh

con O2 Exec của em. Buổi tối trước khi ngủ sạc đầy pin 100% rùi. Sáng dậy (khoảng 8t) thì mất tới 20% chỉ còn 80% thui. Vậy Pin em có mau hết quá kô ạ. Và pin em khi còn khoảng 13% thì máy tắt ngúm. Vậy có sao kô ạ.

Pin này của bạn đã bị hiện tượng Chai rồi.Bạn nên mua cục khác mà dùng cho sướng.Exec có pin dung lượng Cao đấy,bạn mua 1 cục về dùng cũng tốt lắm.Thân!

trongtints

Pin của bạn còn 13% tắt máy thì nó mới có chịu chứng thôi bác à. Thường sử dụng WM6 không dùng qua đêm máy cũng tốn nhiều pin lắm. Hãy sạc pin vừa đủ đừng để qua đêm, nếu không pác thay pin trong vòng 2 tháng nữa. Dự đoán 2 tháng nữa pin bác sẽ còn 45% máy tắt vì mình mới vừa thay 1pin mới.

caotung1988

con exec của em đấy. chạy smart movie trong 27' mất 11% lượng pin là kém rùi ạ? em bật volume to hết mức và chỉ chạy nó thôi, ko làm gì khác cả).Em hỏi để còn biết mà đem đổi pin. Em hỏi người bán thì họ kêu là bt.

Thế ạ. Nhưng ko phải em sạc pin qua đêm mà có nghĩa là em sạc đầy 100% rồi rút sạc ra. Để máy qua 1 đêm ko làm gì cả. Pin bị tụt 20%. Em thử xem smart movie trong 27' thì mất 11% lương pin. Pin thế kém rồi. Nên thay phải kô ạ.

Last edited by a moderator:
con exec của em đấy. chạy smart movie trong 27' mất 11% lượng pin là kém rùi ạ? em bật volume to hết mức và chỉ chạy nó thôi, ko làm gì khác cả).Em hỏi để còn biết mà đem đổi pin. Em hỏi người bán thì họ kêu là bt.

Thế ạ. Nhưng ko phải em sạc pin qua đêm mà có nghĩa là em sạc đầy 100% rồi rút sạc ra. Để máy qua 1 đêm ko làm gì cả. Pin bị tụt 20%. Em thử xem smart movie trong 27' thì mất 11% lương pin. Pin thế kém rồi. Nên thay phải kô ạ.

Để qua đêm ko làm gì cả mà tốn tới 20% là hao quá rồi, mà bạn ghi là xem 27' nghĩa là 27 phút hay 27 giây! Xem 27 giây mà tốn 11% thì thay là đúng rồi!

trongtints

Cứ từ từ xem thế nào chứ thay liền thì phí quá. Hãy dùng Window media nghe nhạc khoảng 15 phút xem-mình tin chắc chưa mất 5% của pin. Nếu cần thì hãy đợi cho đến khi máy còn khoảng 35% pin,sử dụng mà máy tắt thì khi đó pin thay cũng đủ tiền đủ của rồi. Vội chi nóng quá tốn tiền thui...(Mình mới thay pin dung lượng cao,loại dày chỉ 350ngàn). Chúc vui.!

caotung1988

hỏi để biết để mình có thể thay pin luôn. Bảo hành cả pin mà. chạy smart movie 27p chứ 27s thì chít(hihi). Em chỉ để đến 13% là tắt máy rồi. Lúc sạc pin hơi nóng. Thế bây giờ ra đổi pin thì cách ktra in thế nào. Hay cho chạy thử một chương trình giống pin cũ, đo xem pin nào tốn nhanh hơn nhỉ. Cách đó được kô ạ

trongtints

Bạn muốn bảo hành, đem ra cửa hàng làm thế nào bạn chứng minh được pin đã chay hay thế nào đó... Thôi kết thức đi pác, đừng spam nữa nếu không điều hành viên làm thịt àh.:-?:-?:-?

caotung1988

Ai spam. Đang hỏi thiệt mà. Sao bây giờ mọi người đều có tư tưởng bài nào cũng spam thế nhỉ. Mãi gần đây mới hiểu spam là cái gì và cũng ko thích trò đấy tí nào. chả có ích lợi gì cả. Ko biết thì mới phải hỏi.

hungm

Pin Chaiiii

Pin đang dùng đột nhiên thấy hiện tượng sụt nhanh hơn mọi lần trước.Các Bạn cũng nên lưu ý ,kiểm tra lại xem đã cài thêm ứng dụng mới nào?không thể ngoại trừ vấn đề này trước khi quyết định thay cục fin cũ.

Last edited by a moderator:

caotung1988

Pin của bạn còn 13% tắt máy thì nó mới có chịu chứng thôi bác à. Thường sử dụng WM6 không dùng qua đêm máy cũng tốn nhiều pin lắm. Hãy sạc pin vừa đủ đừng để qua đêm, nếu không pác thay pin trong vòng 2 tháng nữa. Dự đoán 2 tháng nữa pin bác sẽ còn 45% máy tắt vì mình mới vừa thay 1pin mới.

có vấn đề xảy ra nữa là sau khi sử dụng hết lần đầu (quên, kô biết là lần thứ mấy rồi nữa), đem sạc đầy, thì khi pin còn 1% mới xảy ra hiện tượng tắt máy. Vậy em nên thay pin chưa nhỉ?

Tuan1412

cho em hỏi về pin của 02s, em cắm sạc lúc 11h tối, xạc đầy 100%, để wa đêm đến 9h sáng hôm sau k xài j hết mà còn có 86%.Nhưng hiện giờ đã 9h sáng ngày thứ 2 mà vẫn còn 35% ( ít xài)pin như vậy có bình thừong k???
pin của bạn vậy là kém rùi đó.trung bình máy mình để o o dùng gì thì 1h mất khoảng 1% thui:D

wonbi

dạ.em cũng k biết,em xạc tới giờ là đúng 2 ngày rồi mà nó vẫn con 10%,chiều nay mới tét wifi!!

rosa

Chào các bác, em có con O2s, bây giờ pin nó bị chai rồi thì phải, vì cứ dùng còn khoảng 40% là không thể nào nghe gọi được nữa (các chương trình/chức năng khác vẫn dùng bình thường). Pin còn 30% thì nó tắt lịm luôn.

Em đang tính mua cục Pin mới dùng cho đỡ tức nhưng không biết mua ở đâu, loại nào, giá bao nhiêu, làm thế nào để check xem Pin có ngon không?

Em ở Hà Nội, mong các bác nhiệt tình tư vấn giúp.

Thanks các bác trước.

trongtints

Khi Pin máy của bạn sử dụng chỉ còn 1% pin máy tắt ngúm, vì đã hết pin. Như thế pin máy của pác còn tốt chán, vì pác đã tận dụng hết công suất của cục pin rồi. Khi máy sử dụng còn khoảng 35% mà máy tắt vì hết pin, khi đó pác hãy nghĩ đến thay pin mới đi nhé.! Mình mới thay 1 cục pin loại dày năng lượng cao cho con Exec, sạc đầy sử dụng nghe gọi bình thường và các tính năng khác... đến nay ngày thứ 3 mà pin vẫn còn 58%.

rosa

Các bác có thể cho em hỏi cách test pin, giá pin (cả thường và dung lượng cao) và một số địa chỉ tin cậy để mua Pin cho O2s ở Hà Nội được không ạ.

-Urgent-

ChuHuyHoan

Well-Known Member
Các bác có thể cho em hỏi cách test pin, giá pin (cả thường và dung lượng cao) và một số địa chỉ tin cậy để mua Pin cho O2s ở Hà Nội được không ạ.

-Urgent-

Bạn bật wifi lên rồi vào mạng cứ 3 phút tụt 1% và pin dùng được dưới 25% mà không tự tắt có nghĩa là pin chưa chai. Mua pin ở HN bạn có thể qua ĐÂY hoặc qua ĐÂY cũng có thể qua 72 đường Bưởi đó là cửa hàng của Mod ThanhHa2602 để hỏi xem nhé. Thân!!!

Anhtoitb

Sạc pin cho PPC là cả một nghệ thuật đầy tính khoa học đó các pác ạ. Em đã tìm hiểu và tham khảo ý kiến của nhiều nhà vật lý rồi. Cách sạc pin an toàn và hiệu quả nhất của tất cả các máy điện thoại nói chung làm như sau:

Khi điện thoại được tích hợp nhiều tính năng, màn hình lớn và độ phân giải cao hơn, khả năng ứng dụng của máy được mở rộng thì mức độ hao pin cũng sẽ lớn hơn.

Các loại pin điện thoại

Mỗi loại pin được thiết kế dành riêng cho một model điện thoại khác nhau và mỗi loại pin đó sẽ có tần suất sử dụng khác nhau. Thế hệ đầu tiên là loại Nickel Cadmium (NiCad), sau đó là Nickel-Mtal Hydride (NiMH), Lithium-Ion (Li-Ion) và mới nhất là Lithium-Polymer (Li-Po). Cùng một kích cỡ, nhưng pin NiMH có dung lượng nhỏ hơn so với pin Li-Ion. Trong khi dung lượng pin NiMH chỉ có 550 mAh thì dung lượng của pin Li-Ion có thể lên đến 840 mAh. Do vậy, pin Li-Ion thường được sử dụng trong các điện thoại cao cấp để giảm trọng lượng của máy mà thời gian chờ vẫn lớn. Có đặc điểm tương tự pin Li-Ion là pin Li-Po đang được dùng trong các mẫu điện thoại mới nhất hiện nay. Loại này có nhiều kích thước và hình dạng khác nhau, nhưng vẫn đáp ứng được mức năng lượng mạnh nhất (1.100 mAh. 1.500 mAh...) và tần suất sử dụng lâu nhất (1.500 lần sạc) nên thường có giá cao hơn nhiều so với các loại pin khác.

Sạc đúng cách

Pin mới sẽ chỉ đạt hiệu suất cao nhất sau 3 lần sạc và sử dụng đầu tiên. Vì vậy, khi mua máy mới, nhất thiết bạn nên sạc pin theo đúng hướng dẫn của nàh sản xuất để pin đạt hiệu suất cao nhất và tuổi thọ lâu nhất.

Lần sạc đầu tiên:

Cần sạc và giữ nguyên trạng thái sạc pin từ 8-10 giờ và có thể sạc ngay sau khi mua máy mà không phải chờ cho đến khi hết điện trong pin. Để thuận tiện, nên sạc vào buổi tối, cắm sạc liên tục trong vòng 8-10 giờ và sau đó có thể tháo ra sử dụng.

Lần sạc thứ hai:

Chỉ tiến hành sau khi đã dùng cạn kiệt điện của lần thứ nhất và thời gian sạc pin cũng thực hiện từ 8-10 giờ như lần sạc đầu.

Lần sạc thứ ba:

Chỉ tiến hành khi đã dùng kiệt pin điện của lần sạc trước và cũng sạc liên tục từ 8-10 giờ như hai lần sạc trước.

Từ lần sạc thứ tư trở đi:

Không nên để kiệt pin cũng như sạc khi pin vẫn còn nhiều điện, tốt nhất là sạc khi pin báo còn một vạch.

Trong quá trình sạc, bạn cũng cần chú ý một số điểm sau

Nên tắt máy để tránh tình trạng pin phải đồng thời làm việc ở hai trạng thái: nạp và phát điện. Nếu do nhu cầu công việc không thể tắt máy, hãy làm điều này ít nhất là 3 lần đầu tiên khi sạc pin mới. Từ lần thứ tư trở đi, khi sạc, tránh sạc qua đêm và không để pin quá kiệt rồi mới sạc cũng như pin còn nhiều điện. Sau khoảng 30 lần sạc bình thường thì nên để pin cạn kiệt một lần rồi sau đó sạc. Làm như thế, pin sẽ được làm tươi và kéo dài tuổi thọ.

Sử dụng điện thoại hợp lý

Kế đến bạn nên hiểu rõ cách sử dụng điện thoại của mình để biết và sử dụng một cách hợp lý và hiệu quả nhất. Tắt những chức năng không sử dụng như Bluetooth vì Bluetooth hao pin rất nhanh. Ngoài những máy có chế độ standby để giảm bớt việc tiêu hao năng lượng (khi điện thoại đang ở chế độ chờ) thì bạn nên tắt chế độ ScreenSaver là những hình ảnh động, chữ chạy... khi máy không sử dụng đến trong một thời gian. Độ sáng màn hình nên để mức trung bình và bạn nên để chế độ tắt ánh sáng sau khoảng 10 đến 15 giây khi không dùng máy. Màn hình càng lớn thì ánh sáng màn hình sẽ làm hao pin khá nhanh. Tắt các ứng dụng chạy ngầm trên máy như trò chơi, ứng dụng Wi-Fi... Ngoài ra, cũng phải để chuông nhỏ và rung nhẹ khi không cần thiết. Kiểm tra máy mạng và máy thường xuyên: Một nguyên nhân làm hao tốn năng lượng đáng kể của pin là do mạng. Nếu ở nơi mạng yếu, máy sẽ phát ra năng lượng mạnh hơn để dò lại sóng, hoặc phần thu sóng của máy bị lỗi khiến nó phải liên tục phát năng lượng để dò tần số sóng.

Các chú ý khác

Trong quá trình sử dụng, khi gặp trường hợp pin báo yếu (tức là chỉ còn một vạch) mà chưa thể sạc được ngay, bạn hãy tắt máy và để khoảng 10-15 phút. Khi bật lại hãy tắt hết các chức năng có thể tắt của máy như chuông, báo rung, để đèn màn hình ở mức đủ nhìn... Làm như vậy, bạn có thể duy trì pin dài hơn cho đến lúc có thể sạc được. Một điều cần chú ý nữa là cách bảo vệ pin, tránh tối đa các va đập hay rơi... Khi tháo pin, nhất thiết phải tắt nguồn. Không để các vật kim loại chạm vào máy, dễ dẫn đến chập các mạch gây hỏng pin. Sử dụng bộ sạc pin chính hãng, tránh dùng những sạc pin có dung lượng quá cao so với quy định. Dòng điện vào máy không ổn định cũng giàm giảm tần suất sử dụng của pin và gây cháy nổ.

wonbi

cho em hỏi? 1 cục pin bình thường của 02s sạc đầy và k sử dụng thi có thể để đc tối đa bao nhiêu lâu???pin của em sao sạc chỉ hơn 1 tiếng 1 chút là đã báo đèn xanh và full 100%.e thử để k xài( chỉ mở lên xem tình trạng pin 1 chút) thì đc hơn 2 ngày 1 chtú

cho em hỏi? 1 cục pin bình thường của 02s sạc đầy và k sử dụng thi có thể để đc tối đa bao nhiêu lâu???pin của em sao sạc chỉ hơn 1 tiếng 1 chút là đã báo đèn xanh và full 100%.e thử để k xài( chỉ mở lên xem tình trạng pin 1 chút) thì đc hơn 2 ngày 1 chtú

Sạc hơn một tiếng mà đầy rồi, nhưng chờ được khoảng 2 ngày là vẫn còn dùng được, chưa đến nỗi nào đâu bạn!