• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VÀ SỬ DỤNG PIN TRÊN PPC

tta

các bác cho hỏi sạc pin qua cáp nối với máy vi tính thường xuyên có hại cho pin ko?mình dạo này dọc máy nhiều quá nên thấy hơi lo cho cục pin.

TuanQuang

các bác cho hỏi sạc pin qua cáp nối với máy vi tính thường xuyên có hại cho pin ko?mình dạo này dọc máy nhiều quá nên thấy hơi lo cho cục pin.

1 số ng nói là sạc qua USb thì hại Pin nhưng theo mình thì ko sao đâu bạn ah, như nhau thôi.bạn sang box phần cứng xem thêm cách sử dụng sạc nhé.

Nếu bạn thường xuyên kết nối PPC với PC (để cài soft chng hạn ) thì bạn nên mua một cái USB bluetooth là tốt nhất, vì ỗi lần cắm cáp là sạc pin, lúc đó pin chưa chắc đã cạn, khi rút cáp (do đã cài xong soft) pin chưa chắc đã sạc đầy, lập đi lập lại nhiều lần sẽ bị chai pin đó bạn!

doibung0

Bạn thử qua ĐÂY hoặc ĐÂY hoặc số 2 cửa Bắc để hỏi xem có pin của bạn không nhé. Thân!!!!!

Dzui quá! Mình vào site nhatcuong.com của Nhật Cường thì đã bị hacked by Nhật Yến nào đó! haha :D Còn trang thế giớ Pin thì các PIN trước mình mua ở đấy đó bạn! Toàn là PIN Trung Quốc chất lượng thấp! Có lẽ mình phải tự tìm thôi! Cảm ơn bạn nhiều nhé!

Thân!

Nex79

Nếu bạn thường xuyên kết nối PPC với PC (để cài soft chng hạn ) thì bạn nên mua một cái USB bluetooth là tốt nhất, vì ỗi lần cắm cáp là sạc pin, lúc đó pin chưa chắc đã cạn, khi rút cáp (do đã cài xong soft) pin chưa chắc đã sạc đầy, lập đi lập lại nhiều lần sẽ bị chai pin đó bạn!

Từ vấn đề này mình thấy dòng Wizard như minis có thể chỉnh registry để không sạc qua usb thật là tiện, không phải tốn tiền tìm giải pháp usb bluetooth hay lo lắng về chất lượng đường truyền, pin.. Theo mình các nhà sản xuất đã sơ hở về vấn đề này đối với các dòng máy khác.. Sao không thấy phần mềm giải quyết việc sạc qua sync để các huynh đệ khỏi lo lắng nữa nhỉ..

Chúc vui vẻ.=D>

fogree

có ai xài Dell Axim x51 ko!! cho mình pin của nó xài đc bao lâu dzậy he!!

Dao007forever

Máy em lại có vấn đề, khi pin tới dưới 50% thì khi soft reset lại thì lúc máy hiện ra màn hình O2 xong thì tự nhiên tắt ngúm luôn. Thử khởi động lại cũng bị y như vậy. Lúc lấy dây sạc cắm vào thì máy vào được Windows. Rút sạc ra thì cũng dùng bình thường, nghe nhạc to máy vẫn rút pin như thường. Xin hỏi máy em bị gì vậy ạ??

TuanQuang

Máy em lại có vấn đề, khi pin tới dưới 50% thì khi soft reset lại thì lúc máy hiện ra màn hình O2 xong thì tự nhiên tắt ngúm luôn. Thử khởi động lại cũng bị y như vậy. Lúc lấy dây sạc cắm vào thì máy vào được Windows. Rút sạc ra thì cũng dùng bình thường, nghe nhạc to máy vẫn rút pin như thường. Xin hỏi máy em bị gì vậy ạ??

vấn đề của bạn là do cục pin của bạn bị hỏng thôi.thay cục pin khác thử lại nhé

Khả năng là do mạch báo pin của máy em có vấn đề rồi, hôm nào chạy qua 144 cho anh Tiến xem lại dùm em nhé!

hensiferum

em mua cục pin mới về, để đó sạc rồi đi ngủ, sáng dậy thì máy tắt ngúm, sạc ko vô đc, HR cũng ko đc, bỏ cục pin cũ zo lúc đc lúc ko.
Cục pin mới bỏ zo, cắm sạc zo, bật máy lên thì chạy cho tới khi rút sạc ra thì máy treo lun... hổng hỉu nữa

parismania

Chắc cục pin mới của bác không phải đồ xịn rồi, output của nó khác với pin gốc nên máy bị trục trặc.
Nhân tiện đây xin hỏi luôn các bác pin xịn khác pin lô thế nào? Sao cùng dung lượng, cùng loại pin liion mà sao pin trung quốc rẻ thế, còn pin xịn đắt thế??

ngo_hn

Member
Mình đang dùng con ATOM Life nhưng thấy Pin kém quá. Có hôm chỉ đến chiều đã teo rồi. Các bác có biết đấy là do máy lỗi hay pin chỉ được thế, như thế này đến phải đổi máy mất.

chuyen

Các bác hình dung pin lô và pin xịn đi theo máy thì cũng giống như xe máy tàu và xe máy xịn vậy thôi, nhìn bề ngoài thì giống nhau nhưng chất lượng bên trong là một trời một vực. (Không thể nói pin trung quốc rẻ được, vì bây giờ để giảm chi phí, hầu như các hãng đều sản xuất và lắp ráp pin ở trung quốc và được MADE IN CHINA, nếu là phân phối chính hãng thì những pin này chất lượng không thua kém anh nào cả, có điều người tàu họ giỏi làm cho chúng ta khó mà phân biệt được đâu là chính hãng, đâu là hàng lô)

Mình đang dùng con ATOM Life nhưng thấy Pin kém quá. Có hôm chỉ đến chiều đã teo rồi. Các bác có biết đấy là do máy lỗi hay pin chỉ được thế, như thế này đến phải đổi máy mất.
Có thể do có nhiều ứng dụng chạy ngầm (do bạn ko dùng chương trình task manager để tắt), trên màn hình today có quá nhiều plugin, độ sáng màn hình là tối đa...gây ra hiện tượng tụt pin rất nhanh, bạn kiểm tra lại nhé!

ChuHuyHoan

Well-Known Member

Bạn nói là dùng đến chiều thì là chỉ để nghe gọi hay bạn vọc nếu vọc liên tục thì thời gian như vậy là bình thường còn nếu bạn để chỉ để nghe và gọi thì có vấn đề. Bạn phải xem lại xem máy của bạn bị về phần nào phần cứng hay do cách bạn sử dụng. Nếu muốn chắc chắn bạn thử HR lại máy rồi không cài chương trình nào vào để bình thường xem nghe gọi được bao lâu thì biết liền do phần cứng hay lỗi do mình sử dụng. Thân!!!!

ngo_hn

Member
Có thể do có nhiều ứng dụng chạy ngầm (do bạn ko dùng chương trình task manager để tắt), trên màn hình today có quá nhiều plugin, độ sáng màn hình là tối đa...gây ra hiện tượng tụt pin rất nhanh, bạn kiểm tra lại nhé!

Thanks các bác, đấy là chỉ có nghe gọi thôi đấy, chứ hôm nào hứng chí lên đọc báo thì còn nhanh nữa. Mình sẽ thử HR lại xem sao vậy, chứ cứ như thế này hôm nào không ở văn phòng để cắm vào notebook là đến khoảng 3h phải tháo sim sang chú 6310i.

ChuHuyHoan

Well-Known Member
Thanks các bác, đấy là chỉ có nghe gọi thôi đấy, chứ hôm nào hứng chí lên đọc báo thì còn nhanh nữa. Mình sẽ thử HR lại xem sao vậy, chứ cứ như thế này hôm nào không ở văn phòng để cắm vào notebook là đến khoảng 3h phải tháo sim sang chú 6310i.

Vậy pin của bạn dùng đến bao nhiêu % thì ngỏm củ tỏi vậy nếu cứ trên 25% mà tự nhiên tắt thì pin của bạn đã chai lúc đó bạn chỉ việc... mua cục mới về sài :)):)):)). Cũng có thể một trường hợp nữa xẩy ra là con máy của bạn bị ăn nguồn bạn kiếm thử một cục khác dùng thử xem có bị tình trạng như vậy nữa hay khôg thì biết liên. Mong trường hợp thứ 2 không xẩy ra với bác vì dính vào bệnh này mệt mỏi lắm =))=))=)). Thân!!!!

chucuoihp

Cũng có thể một trường hợp nữa xẩy ra là con máy của bạn bị ăn nguồn bạn kiếm thử một cục khác dùng thử xem có bị tình trạng như vậy nữa hay khôg thì biết liên. Mong trường hợp thứ 2 không xẩy ra với bác vì dính vào bệnh này mệt mỏi lắm . Thân!!!!

Tìm qua về cách khắc phục tình trang ăn nguồn không thấy. Bác Hoàn có thể nói sơ qua về biểu hiện và cách khắc phục được không. Thanks

poiuy

Ăn nguồn là có 1 linh kiện nào đấy bị chập làm tiêu hao điện năng của pin, việc biết được đó là linh kiện nào thì chỉ có thợ mới tìm ra đựoc, không tự khắc phục được đâu. Nhiều khi thợ phải tháo từng cụm linh kiện ra để kiểm tra đo đạc.

rockone1909

nghe nói dòng ppc mà bị ăn nguồn thì khó khắc phục lắm bạn ạ, cũng như lời bạn poiuy nói,phải tháo từng bộ phạn ra để đo nhưng linh kiện cho ppc thì hơi hiếm nên rất khó khắc phục