• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VÀ SỬ DỤNG PIN TRÊN PPC

Dao007forever

Uhm, không biết có giống máy PS2 em hay sửa không, chỉ cần đồng hồ đo U để xem giữa 2 điểm có dòng điện không là OK mà?? Đâu cần tới nước tháo từng cụm linh kiện ra kiểm tra?? => nếu thế thì dễ die máy nếu không dùng dụng cụ khử tĩnh điện => mà VN mình mấy ai dùng:)).

etagonsea

Em thường xuyên xạc máy khi ở nhà vì nếu ko gắn vào sạc thì màn hình tôi tối khó chịu lắm , còn chỉnh sáng sợ bị tụt pin như bác nào nói , vậy sạc như thế có hại pin ko ạ.

rockone1909

Uhm, không biết có giống máy PS2 em hay sửa không, chỉ cần đồng hồ đo U để xem giữa 2 điểm có dòng điện không là OK mà?? Đâu cần tới nước tháo từng cụm linh kiện ra kiểm tra?? => nếu thế thì dễ die máy nếu không dùng dụng cụ khử tĩnh điện => mà VN mình mấy ai dùng:)).

ppc và ps2, hoàn toàn khác nhau chứ bro, ở vn mình toàn sử bằng cách khoanh vùng xem chỗ nào bị rồi thay thôi, mạch đt không rễ đo như ps2 đau, mà ps2 có chạy pin đau mà sợ ăn nguồn,

ChuHuyHoan

Well-Known Member

nghe nói dòng ppc mà bị ăn nguồn thì khó khắc phục lắm bạn ạ, cũng như lời bạn poiuy nói,phải tháo từng bộ phạn ra để đo nhưng linh kiện cho ppc thì hơi hiếm nên rất khó khắc phục

Tìm qua về cách khắc phục tình trang ăn nguồn không thấy. Bác Hoàn có thể nói sơ qua về biểu hiện và cách khắc phục được không. Thanks

Ăn nguồn là có 1 linh kiện nào đấy bị chập làm tiêu hao điện năng của pin, việc biết được đó là linh kiện nào thì chỉ có thợ mới tìm ra đựoc, không tự khắc phục được đâu. Nhiều khi thợ phải tháo từng cụm linh kiện ra để kiểm tra đo đạc.

ppc và ps2, hoàn toàn khác nhau chứ bro, ở vn mình toàn sử bằng cách khoanh vùng xem chỗ nào bị rồi thay thôi, mạch đt không rễ đo như ps2 đau, mà ps2 có chạy pin đau mà sợ ăn nguồn,

Bắt đầu lạc đề rồi các bạn về vấn đề ăn nguồn này các bạn sang box phần cứng thảo luận nhé không nên thảo luận ở thear này. Tiếp dell đó :D:D:D

Em thường xuyên xạc máy khi ở nhà vì nếu ko gắn vào sạc thì màn hình tôi tối khó chịu lắm , còn chỉnh sáng sợ bị tụt pin như bác nào nói , vậy sạc như thế có hại pin ko ạ.
Bạn cứ việc bật sáng như ý muốn, khi nào hết thì sạc chứ làm như vậy trước sau gì cục pin cũng chai, vì nó phải vừa sạc vừ xả rất hại đến pin, tốt nhấ là bạn mua thêm một cục pin nữa rồi cắm vào đế sạc rời, dùng hết cục này thì tháo ra thay cục khác!

Dao007forever

Nguyên văn bởi etagonsea:

Bác này ngộ hén, Backlight không bật, mà lại sạc liên tục => vậy càng hại chứ có lợi gì đâu?? Cứ xài bình thường, hết thì sạc thôi. Mỗi lần sạc nên sạc đầy.

Chỉnh sửa cuối:

abc456

Con Hp 6828 của mình nếu cắm qua cổng USB vào máy tính thì mặc dùng báo đầy 100% nhưng hết pin rất nhanh (khoảng 1 ngày), nhưng nếu sạc bằng ổ điện thì lại sử dụng được lâu hơn (gần 2 ngày). Ko biết là do pin hay do điện từ PC vào yếu hơn nên nó hết nhanh hơn? Mong các bác cho ít kinh nghiệm

tubua

Con Hp 6828 của mình nếu cắm qua cổng USB vào máy tính thì mặc dùng báo đầy 100% nhưng hết pin rất nhanh (khoảng 1 ngày), nhưng nếu sạc bằng ổ điện thì lại sử dụng được lâu hơn (gần 2 ngày). Ko biết là do pin hay do điện từ PC vào yếu hơn nên nó hết nhanh hơn? Mong các bác cho ít kinh nghiệm
Vấn đề này ko phải lỗi của pin đâu, mà là dùng USB sạc thì pin kô đc sạc già nên thời gian sử dụng ko đc nhiều (sạc USB pin rất nhanh đầy). Thường thì dùng sạc bằng ổ điện thì pin đc già hơn nên dùng đc lâu hơn và bền pin hơn. Chú ý nhé ! hehe...Chúc Vui !

lazyzy

Em đang ở HN, bác tư vấn cho em nên mua pin ở đâu thì tốt ạ, em nghe nói co' loại pin 2400mhA dùng được 4 ngày:D, bác biết chỗ nào chỉ giúp em với!!!

Chỉnh sửa cuối:

TuanQuang

Em đang ở HN, bác tư vấn cho em nên mua pin ở đâu thì tốt ạ, em nghe nói co' loại pin 2400mhA dùng được 4 ngày:D, bác biết chỗ nào chỉ giúp em với!!!

Pin mà bạn muốn mua gọi là Pin dung lượng cao, loại Pin này hiện nay ở HN ko nhiều, bạn có thể qua số 2 Cửa bắc hỏi xem có ko nhé

ChuHuyHoan

Well-Known Member

Địa chỉ cho bạn tham khảo và mua về loại pin này bạn xem ở ĐÂY nhé. Thân!!!

nhuhong

Máy mình pin xuống 30% là làm cái rụp tắt luôn! Vậy thì do PIN hả!!!

Bạn chú Ý post đúng chủ đề nhé, đã có Topic thảo luận về Pin rồi đấy!

Last edited by a moderator:

Nemmatlanh

Máy mình pin xuống 30% là làm cái rụp tắt luôn! Vậy thì do PIN hả!!!

Bạn chú Ý post đúng chủ đề nhé, đã có Topic thảo luận về Pin rồi đấy!

Cái này 95% là do Pin đã bị Chai,nhưng còn 5% nữa có thể là do máy bạn bị ăn nguồn.Bạn thử lấy cục Pin khác thay vào xem sao nhé.Nếu mà dùng được đến 1% thì bạn thay cục Pin được rồi.Thân!

parismania

Cho mình hỏi chút : có phải pin dung lượng cao có kích thước to hơn pin thường không? Nếu to hơn thì làm sao lắp vào máy được đây? Vì bạn mình có con Ipaq 4700 mua pin dung lượng cao lắp vào nó lồi lên 1 cục ở phía sau máy.

AnhQuynh

Well-Known Member
Chính xác là vậy. Pin dung lượng cao thì nó dầy hơn và nặng hơn, còn kích thước chiều dài và rộng thì bằng Pin bình thường vì thê nó vẫn nắp vào máy được.

parismania

Cảm ơn bác. Chết thật. Đang định mua 1 củ pin dung lượng cao mới, giờ mới biết nếu mua xong thì không đút được vào bao nữa.:-?:-?:-?:-?:-?
Cho mình hỏi chút nữa : nếu lắp pin vào rồi thì thừa ra cái nắp đậy đằng sau của máy à? Như thế bất tiện chết.
Có phải pin dung lượng cao nào cũng to hơn hẳn pin gốc không? Mình dùng Hx2750 pin gốc xịn 1440 Mha, bây giờ định mua pin 3000 mha chắc lắp xong phải để ở nhà mất.

Cảm ơn bác. Chết thật. Đang định mua 1 củ pin dung lượng cao mới, giờ mới biết nếu mua xong thì không đút được vào bao nữa.:-?:-?:-?:-?:-?
Cho mình hỏi chút nữa : nếu lắp pin vào rồi thì thừa ra cái nắp đậy đằng sau của máy à? Như thế bất tiện chết.
Có phải pin dung lượng cao nào cũng to hơn hẳn pin gốc không? Mình dùng Hx2750 pin gốc xịn 1440 Mha, bây giờ định mua pin 3000 mha chắc lắp xong phải để ở nhà mất.
Dung lượng tỉ lệ thuận với kích thước, dung lượng càng lớn thì nó càng dày và ngược lại, chọn pin dung lượng cao thì phải chịu thôi bạn!

8375600

Trước em có con S, pin hình như 1400 hay 1200mma thì phải.
khi syns máy tính thì pin tuột. hic, có người nói do điện nguồn máy tính yếu nên hút pin, đúng không mấy bro

ChuHuyHoan

Well-Known Member
khi syns máy tính thì pin tuột. hic, có người nói do điện nguồn máy tính yếu nên hút pin, đúng không mấy bro

Khi bạn Syns với máy cũng có thể bị hiện tượng hút ngược như bạn nói nhất là khi pin đã chai bạn ạ. Thân!!!

Chỉnh sửa cuối:

Phoenix

Bạn nói rõ là pin "tuột" hay "tụt" chứ. Mà sync mà pin bị giảm chắc là do pin bị chai rồi (trường hợp này chỉ xảy ra khi pin của bạn gần hết thôi, nếu đầy thì không bị tụt đâu).