• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VÀ SỬ DỤNG PIN TRÊN PPC

thanhtung183

Mình dùng Xda Exec,nói chung là tiện lúc nào sạc lúc đó,khoảng hơn 1 năm thì pin bị chai (dung lượng còn khoảng 40% là tắt ngóm).Mình cũng đã hỏi nhiều nơi nhưng cuối cùng mới mua ở Nhật Cường tuần trước,giá 400.000 đ ,dùng rất tốt,có bảo hành .Theo mình đó là địa chỉ có thể tin cậy được.
Pin đó bác dùng nghe gọi dt, nghe nhạc, chơi game thì được mấy ngày hả bác? hoặc chơi game liên tục thì bao lâu thì hết pin ?

Bạn thấy dùng tất cả,nghe gọi+chơi Multimedia xem được bao nhiêu lâu?Pin có phải Made In Taiwan không?Có chữ M ở cuối dòng P/N không?Nếu mà Pin đúng như thế,mà dùng chuẩn thì các bạn cũng nên lên Nhật Cường mua.Vì Nhật Cường cũng là một Mobile lớn ở Hà Nội đó.Hơn nữa theo mình thấy giá 400 là hợp lí.

2 tuần trước mình lên nhật cường hỏi mua pin exec, họ đưa 1 cục 400k bảo hành 1 tháng. Pin ghi là made in taiwan nhưng ko có chữ M sau số P/N, nên cũng phân vân. Và cục pin đó hơi bị vênh 1 tí nên lắp vào máy nó không được chắc chắn lắm. Mình bảo cho xem cục khác thì pin lại ghi made in china và sau số P/N cũng ko có chữ M. Mình hỏi có cục made in taiwan và có chữ M sau số P/N không thì họ không có. Mình không chắc là pin thế nào thì đúng là pin zin chỉ nghe nhiều người nói là phải có chữ M sau số P/N mới là zin.Minh xin hỏi ai đã xài pin made in taiwan mà không có chữ M sau số P/N mà chất lượng tốt chưa vậy?

thuyan

Mình xài mấy con O2 rùi thấy cắm sạc điện thì máy đâu có nóng gì đâu,bạn nên kiểm tra lại cục sạc xem
Sạc bằng USB chậm lắm,mình chỉ dùng USB để sync máy thôi
sạc pin tốt nhất là khi pin dưới 10% ( mình đọc trên báo nào đó quên mất tiêu rùi)
Chúc vui

em cũng sạc bằng cắm sạc điện và đúng là thấy máy nóng thiệt,cục sạc của em PHIHONG em ko biết có fải sạc jin ko nữa:-/ Theo em đc biết thì máy nóng sẽ làm pin ko bền ko biết có đúng ko mấy anh????:-/

HuuTien

Xạc PHIHONG LÀ XẠC PHỤ KIỆN CỦA China chứ không phải xạc "zin".Máy cắm sạc thì nóng ấm chứ không nóng"dữ dội" đâu bạn !Nhiệt độ cao cũng là nguyên nhân gây hư pin

tarzanvn

xin hỏi có ai biết chổ bán pin cho audiovox ppc4100 ko? có chổ nào thay ruột cho pin cũng đc.thanks !!

DucLinh

Dùng sync charge cho ETEN có làm sao ko các bác nhỉ ?

Đã nói rất nhiều về vấn đề này bác chịu khó tìm đi chứ:(
Nói chung là ko sao,chỉ lâu và nhanh hết Pin thôi,hơn nữa dòng thấp hơn và ko ổn định cũng dễ chai Pin:D

HoangHai

Theo mình thì xạc pin cho máy thi may báo pin yếu là tốt nhất, còn xạc pin bằng cáp usb thì không tốt bằng cục xạc gốc đâu vì nó không đủ điện thế làm chi pin dễ bị chai hơn.

rockone1909

vụ này báo đăng nhiều rồi mà bác, nên sạc ít lấn và mỗi lần nên sạc no thì hơn, để dưới 10% mới sạc và nên sạc bằng sạc gốc theo máy,

HuuTien

Đa số pin sử dụng cho PPC và các dòng điện thoại đều dùng pin Lion,pin loại này thì không có hiệu ứng nhớ như loại pin Ni-cd vậy không cần thiết phải chờ pin gần hết mới xạc.Tuổi thọ của pin phụ thuộc vào số lần nạp xả (sạc) mà thôi

hermes

Mình vừa mua 1 Trion hôm qua. đêm qua mình xâc đầy rồi, nhưng từ sáng đến giờ pin chỉ còn 10% và hơi âm ấm liên tục. Các bạn cho hỏi như vậy là do pin, hay do máy và cần phải làm gì?

Cảm ơn các bạn!

member007

Mình vừa mua 1 Trion hôm qua. đêm qua mình xâc đầy rồi, nhưng từ sáng đến giờ pin chỉ còn 10% và hơi âm ấm liên tục. Các bạn cho hỏi như vậy là do pin, hay do máy và cần phải làm gì?

Cảm ơn các bạn!

Theo mình một là do PPC bạn cài nhiếu ứng dụng và luôn để chay liên tục, cũng có thể là do bạn mua phải pin dỏm , và cuối cung là nếu ban xài liên tục thì pin rất nhanh hết xài liên tục chỉ khoảng vài ba tiếng là hết pin .

hth

Pin đó bác dùng nghe gọi dt, nghe nhạc, chơi game thì được mấy ngày hả bác? hoặc chơi game liên tục thì bao lâu thì hết pin ?

2 tuần trước mình lên nhật cường hỏi mua pin exec, họ đưa 1 cục 400k bảo hành 1 tháng. Pin ghi là made in taiwan nhưng ko có chữ M sau số P/N, nên cũng phân vân. Và cục pin đó hơi bị vênh 1 tí nên lắp vào máy nó không được chắc chắn lắm. Mình bảo cho xem cục khác thì pin lại ghi made in china và sau số P/N cũng ko có chữ M. Mình hỏi có cục made in taiwan và có chữ M sau số P/N không thì họ không có. Mình không chắc là pin thế nào thì đúng là pin zin chỉ nghe nhiều người nói là phải có chữ M sau số P/N mới là zin.Minh xin hỏi ai đã xài pin made in taiwan mà không có chữ M sau số P/N mà chất lượng tốt chưa vậy?

Em thấy 3 quả Pin rồi mà k có quả nào có chữ M cả. Có cả madein China và Taiwan. Model Xp-02 3.7v 1530mAh mà cũng k nổi 1.5 ngày. Đi đâu cũng fải đút sạc trong túi. Đến đâu cũng tìm chỗ để cắm điện:(( . Hay là tại máy em ăn nguồn ạ!

HuuTien

Em thấy 3 quả Pin rồi mà k có quả nào có chữ M cả. Có cả madein China và Taiwan. Model Xp-02 3.7v 1530mAh mà cũng k nổi 1.5 ngày. Đi đâu cũng fải đút sạc trong túi. Đến đâu cũng tìm chỗ để cắm điện:(( . Hay là tại máy em ăn nguồn ạ!
"Ăn pin" nhiều hay ít còn tuỳ thuộc bạn sử dụng máy như thế nào nữa chứ?Nếu chỉ nghe gọi thôi mà bạn đã thay 3 viên rồi mà vẩn như vậy thì xem lại máy mới được.

Phoenix

Bạn nên xem lại máy đi nhé.
Trước hết xem có chương trình nào chạy nền không, hai là xem phần tiếp xúc pin với máy có bị hở không (nếu không chặt có thể làm pin nóng lên), ba là có thể do pin bạn mua không đúng chủng loại với máy (điều này làm pin hết điện rất nhanh) hoặc là pin "dởm".
Cách cuối cùng là ra hàng để chuyên gia xem thế nào, nếu ở SG thì nên gặp mod HuuTien nhé (nhớ là bảo là mem của PV sẽ được giảm giá hoặc là ...free) :D

Namtuoc

Bạn nên xem lại máy đi nhé.
Trước hết xem có chương trình nào chạy nền không, hai là xem phần tiếp xúc pin với máy có bị hở không (nếu không chặt có thể làm pin nóng lên), ba là có thể do pin bạn mua không đúng chủng loại với máy (điều này làm pin hết điện rất nhanh) hoặc là pin "dởm".
Cách cuối cùng là ra hàng để chuyên gia xem thế nào, nếu ở SG thì nên gặp mod HuuTien nhé (nhớ là bảo là mem của PV sẽ được giảm giá hoặc là ...free) :D

cho tui hỏi mod HuuTien này cửa hàng ở đâu dzậy.Tui cũng muốn đem máy ra kiểm tra lắm,dạo này nó cứ báo là hết pin backup hoài mặc dù tui vẫn xạc hoài đó chứ.Pin battery thì vẫn bình thường,còn pin backup thì lâu lâu nó mới hiện lên ,còn bt thì báo là none ko à

d60pdp

Cảm ơn các bạn!

Nếu bác mới mua 1 Trion *mới tinh* (brand new) thì cũng chưa phải lo lắng vội. Pin Lithium-ion polymer 1350 mAh của máy tuy không thật mạnh nhưng cũng đủ hoạt động vài giờ liên tục và chờ được vài ngày. Các bác khác đã có những ý kiến xác đáng, tôi chỉ góp với bác 2 việc này:

(1) Bác cần recharge-sử dụng-recharge-sử dụng ... độ 1 tuần hay mươi ngày thì pin *mới tinh* mới đạt đến dung tích thực sự.

(2) Cái nút X của HTC Hermes chỉ tắt màn hình chứ không đóng trình ứng dụng. Bác nên tải chương trình HTC X-Button mà bác LuongQuang đã upload để sử dụng, tiện lắm.

Nếu là mới mua 1 Trion *không mới* thì ý (1) không thích hợp nữa ...

longnhi88

Cảm ơn các bạn!

Vậy theo mình cục pin của máy bạn là pin lô rồi,thường thì pin lô khi sạc đầy mà bạn không rút ra ngay thì máy sẽ treo luôn(nếu trước đó để standby),đèn xanh vẫn sáng trưng khi rút sạc.
Nếu không muốn thay pin thì bạn chỉ có 1 cách là căn cho tới lúc nào pin đầy thì rút sạc ra ngay,lúc đó sẽ ko có tình trạng tụt pin nữa.
Còn theo mình tốt nhất bạn nên mua 1 cục pin mới đi,pin zin đó,giá cỡ 1 triệu đó bạn ạ,pin 600-800 cũng có nghe nói là có pin zin nhưng mình không an tâm lắm về loại đó.:D

biliem

<<<<<<<<<Nguyên văn bởi hermes Xem Bài gửi

Cảm ơn các bạn!>>>>>>>

Ko bít trường hợp này có giống như bạn ko, luc trước tui xài Nokia 8910 đc khoảng 2-3 năm, cũng bị tinh trạng như bạn vậy, xạc pin đầy, để trong túi lúc nào cũng thấy nó ấm ấm (chắc sx cho xứ lạnh xài wa, hehe), pin mau hết cực kỳ luôn, đem cục pin đó wa máy khác xài thì time vẫn ok ---> lỗi tại máy ---> bõ lun vì càng lúc càng tệ hơn.
Đúng là của đau con xót he, tui là newbie, ngồi đọc lại các chủ đề, ai dè về pin thui mà tới 24 trang, tui vẫn xài pin theo cách là khi nào gần hết pin mới xạc lại, khi xạc thì để đến chừng nào nó tự ngắt thi thôi, dtdđ, ppc, ppc phone sau 1 thời gian xài vẫn okie đó

haitruongls

Cảm ơn các bạn!

theo như bạn nói thì máy của bạn có vấn đề rồi,bạn hãy xem lại chân tiếp xúc giữa máy và pin,máy có ẩm không,và khắc phục:
-cứ dùng hết pin,để cho cạn sạch đi rồi nạp lại từ đầu,nếu còn bị tình trạng pin nóng,bạn thay pin khác xem,nhớ là đúng dòng máy của bạn cho phép,máy của bạn theo nhà sx là thời gian nghe gọi trung bình là 2 ngày nên bạn cân xem lại máy và pin có đúng 1350mAh không nhé,
-các kết nối như gọi điên,gprs,wifi.. mới tốn điện và làm máy nóng,còn việc sử dụng các soft,game..thì mình không nghe thấy bao giờ,hay là có soft mới nhất dùng để ''sưởi ấm'' nhỉ.( thẻ nhớ cũng gây tốn điện,các soft game khi truy xuất vào cũng không thể làm nóng pin đến mức đó),
-đừng để máy nơi có từ tính mạnh nhé