• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thảo luận về cách Backup và Restore dữ liệu trên iPhone

Zenki

Super V.I.P
Bạn định restore iPhone lại hay bị “treo táo” và lo sợ mất danh bạ và các tin nhắn cá nhân trên iPhone của mình? Đừng lo lắng, hãy sao lưu lại danh bạ và tin nhắn trên iPhone theo bài hướng dẫn này

Để bắt đầu tiến hành sao lưu danh bạ và tin nhắn trên iPhone, bạn cần có những phần mềm sau trên máy vi tính :

Phần mềm iTunes: Download trên site của Apple

Phần mềm WinSCP: http://pdaviet.net/showthread.php?t=42624

1. Sao lưu tin nhắn:

Sau khi cài đặt xong, bạn cắm cable kết nối iPhone và máy vi tính, chạy chương trình WinSCP. Ở cửa sổ bên phải, bạn vào theo đường dẫn private/var/Mobile/Library/ , kéo thả hay chọn F5 để copy lại thư mục SMS vào máy vi tính của bạn (cửa sổ bên trái) để lưu lại các tin nhắn trên iPhone của bạn

Khi cần phục hồi lại, bạn dùng WinSCP và chép đè thư mục SMS ngược lại vào iPhone là xong

2. Sao lưu danh bạ (có 2 cách):

Cách 1: Dùng WinSCP

Sau khi cài đặt xong, bạn cắm cable kết nối iPhone và máy vi tính, chạy chương trình WinSCP. Ở cửa sổ bên phải, bạn vào theo đường dẫn private/var/Mobile/Library/ , kéo thả hay chọn F5 để copy lại thư mục AdressBook vào máy vi tính của bạn (cửa sổ bên trái) để lưu lại danh bạ trên iPhone của bạn

Khi cần phục hồi lại, bạn dùng WinSCP và chép đè thư mục AdressBook ngược lại vào iPhone là xong

Cách 2: dùng chương trình iTunes Bạn mở iTunes trên máy vi tính, chọn sang thẻ Info, đánh dấu chọn phần Contacts (ở đây mình chọn lưu bằng Windows Adress Book, bạn có thể chọn lưu bằng Microsoft Outlook). Sau đó chọn All contacts và click Apply để tiến hành sao lưu danh bạ

Để chỉnh sửa danh bạ thì bạn có thể vào Start --> All Programs --> Accessories --> chọn Adress Book. Máy vi tính sẽ hiện ra 1 cửa sổ Adress Book, muốn chỉnh sửa danh bạ người nào thì bạn chỉ cần double click vào tên của người đó

Sau khi đã chỉnh sửa xong, để lưu lại tất cả danh bạ trên máy vi tính, bạn chọn File --> Export --> Windows Adress Book (*.wab). Trong cửa sổ tiếp theo, bạn chọn nơi lưu danh bạ (1), chỉnh sửa tên file danh bạ cần lưu và bấm Save để lưu lại trên máy vi tính (3). Cuối cùng chọn OK để hoàn tất quá trình sa lưu danh bạ cho iPhone của bạn. Khi cần khôi phục danh bạ, bạn chỉ cần cho iPhone đồng bộ hóa với máy vi tính thông qua iTunes.

Sau khi đã sao lưu lại danh bạ và các tin nhắn, bạn sẽ không còn phải lo lắng vì phải kiếm lại danh bạ của từng người hay mất các tin nhắn quan trọng (của đối tác, của người yêu...). Chúc các bạn thành công.

(Theo Diễn đàn tinh tế)

bapdetieunhi

thanks VIP.sẵn đây VIP làm luôn bài hướng dẫn Sync contact qua outlook Express. thanks VIP agian

presario2000

Mình sao lưu danh bạ và SMS theo cách dùng Winscp như ở trên cho Iphone 2G FW 2.2.1. Nhưng khi up FW từ 2.2.1 (custom) lên 3.0 (gốc) thì khi copy lại từ máy tính vào Iphone xảy ra hiện tượng restart liên tục, không vào được springboard làm mình phải restore và jailbreak lại mấy lần rồi.

Có bác nào xử lý được giúp em với. Cảm ơn nhiều nhiều

XuanTruong

Super V.I.P
Mình sao lưu danh bạ và SMS theo cách dùng Winscp như ở trên cho Iphone 2G FW 2.2.1. Nhưng khi up FW từ 2.2.1 (custom) lên 3.0 (gốc) thì khi copy lại từ máy tính vào Iphone xảy ra hiện tượng restart liên tục, không vào được springboard làm mình phải restore và jailbreak lại mấy lần rồi.

Có bác nào xử lý được giúp em với. Cảm ơn nhiều nhiều

Có thể do cấu trúc File khác nhau giữa các FW nên dẫn đến tình trạng đó! Nên Backup từ FW nào thì Retore lại trên FW đó!

presario2000

Có thể do cấu trúc File khác nhau giữa các FW nên dẫn đến tình trạng đó! Nên Backup từ FW nào thì Retore lại trên FW đó!

Thế giờ mình phải down về 2.2.1 à??? buồn quá nhỉ.

Có cách nào khác không bác hoặc có soft gì đọc được file lưu trữ danh bạ, sms không để mình có thể add thủ công lại ý :((

Zenki

Super V.I.P
Thế giờ mình phải down về 2.2.1 à??? buồn quá nhỉ.

Có cách nào khác không bác hoặc có soft gì đọc được file lưu trữ danh bạ, sms không để mình có thể add thủ công lại ý :((
Dùng cách Sync giữa iTunes với PC xem sao?

perong

Thắc mắc về cách thức backup

Về vấn đề backup này mình nghĩ chắc cũng đã có bài nhưng với số lượng 2pic khổng lồ mình ko nghỉ sẽ tìm ra nó 1 cách dể dàng nên đành lập cái 2pic nho nhỏ này.
Mình có trường hợp thế này: IP mỗi khi cấm cáp vào máy kết nối với itunes thì nó tự động backup, vậy cho mình hỏi khi backup tự động như vậy những file backup đó sẽ nằm ở đâu hay là chỉ khi vào đúng máy với itunes đó mình mới restore lại cái backup đó dc
Vì mình sợ lỡ như máy tính hư win phải cài lại và IP cũng bị điên bắt buột restore thì sẽ như thế nào.
Mình mới bị như vậy và quên chưa backup danh bạ trong root nên giờ mất sạch :( vì cứ nghĩ vào itunes restore -> trắng tay
Ai hiểu biết giải thích giúp

Zenki

Super V.I.P
Về vấn đề backup này mình nghĩ chắc cũng đã có bài nhưng với số lượng 2pic khổng lồ mình ko nghỉ sẽ tìm ra nó 1 cách dể dàng nên đành lập cái 2pic nho nhỏ này.
Mình có trường hợp thế này: IP mỗi khi cấm cáp vào máy kết nối với itunes thì nó tự động backup, vậy cho mình hỏi khi backup tự động như vậy những file backup đó sẽ nằm ở đâu hay là chỉ khi vào đúng máy với itunes đó mình mới restore lại cái backup đó dc
Vì mình sợ lỡ như máy tính hư win phải cài lại và IP cũng bị điên bắt buột restore thì sẽ như thế nào.
Mình mới bị như vậy và quên chưa backup danh bạ trong root nên giờ mất sạch :( vì cứ nghĩ vào itunes restore -> trắng tay
Ai hiểu biết giải thích giúp
File Data khi Back up bằng iTunes thì thường sẽ nằm ở

C:\Documents and Settings\***\Application Data\Apple Computer\MobileSync\Backup

*** là tên của User trên máy ;)

ducfashion

Copy Danh Bạ từ Iphone sang outlook (qua Itune)

Mình muốn Backup danh bạ từ Iphone sang Outlook không được nhờ anh em giúp đỡ.
Minh làm theo các bước anh em kiểm tra hộ minh xem có đúng thao tác không nhé. mà minh làm mai không được.
1/ bật Itune lên > cắm iphone vào máy PC
2/ Chọn Info > đánh dấu tích vào ô vuông (Sync Contacts With )> chọn Outlook
> chọn đánh dấu All Contacts
3/ Vào mục Advanced > chọn đánh dấu Contacts
4/ Chọn iphone > chuột phải > chon backup > đợi Itune báo OK
5/ Kiểm tra outlook phần contacts (trên outlook , contaccts không có danh bạ)
Anh em kiểm tra cho mình cách làm nhé. minh làm mãi không được . cảm ơn anh em trước nhé.

vipboy_9x

Moderator
Minh làm theo các bước anh em kiểm tra hộ minh xem có đúng thao tác không nhé. mà minh làm mai không được.
nhớ mở Outook lên nhé.
chọn apply là song.
bạn chỉ làm các bước này thui,còn bạn chọn dòng Advanced đánh đấu contacts là dùng để chép danh bạ vào iphone hoặc xoa danh bạ trong iphone.
còn không thì bạn lam theo cách này
truy cập vào Root iphone.
vào đường dẫn
Private/var/mobile/library/Addressbook
copy File Addressbook ra PC lưu lại sao này restore hay update thì lấy file này chép lại là song.

AnhTu

Super V.I.P
3/ Vào mục Advanced > chọn đánh dấu Contacts
4/ Chọn iphone > chuột phải > chon backup > đợi Itune báo OK
5/ Kiểm tra outlook phần contacts (trên outlook , contaccts không có danh bạ)
Anh em kiểm tra cho mình cách làm nhé. minh làm mãi không được . cảm ơn anh em trước nhé.
Hình như bạn thiếu mất bước nhấn nút Sync :D

mvt7081

Restore có mất số điện thoại trong Contact không?

Chào các bạn, Mình có iphone 3GS, version 3.0, serial #84932K0L3NP, BB 04.26.08 và mình muốn restore FW 4.0, vì đây là lần đầu restore nên muốn hỏi các bạn là:

1. Khi mình restore thì những số điện thoại mình lưu trong Contact có bị mất hết không. Mình có làm SHSH FW 4.0.

2. Theo mình biết thì phone của mình là OLD BOOT dựa theo serial number, vậy thì mình có thể restore iPhone2,1_4.0_8A293_Custom_Restore_Locked.ipsw được không?

Xin cảm ơn các bạn trước.

mrtun20

Bạn muốn restore bản custom thì phải jailbreak đã. Lúc restore sẽ mất hết dữ liệu (contact, ảnh, apps,....). Bạn có thể lưu contact lại bằng itunes được mà

Tmolile

Theo tôi bạn cẩn thận vẫn hơn, backup lại bằng itunes và sync thêm với microsoft Outlook là yên tâm có gì còn sync lại được

mvt7081

Bạn muốn restore bản custom thì phải jailbreak đã. Lúc restore sẽ mất hết dữ liệu (contact, ảnh, apps,....). Bạn có thể lưu contact lại bằng itunes được mà

mrtun20, phone của minh đả jailbreak và unlock rồi. Còn itune thì mình chỉ biết sync từ pc vô trong iphone (games, app, ...), còn lưu lại số điện thoại, ảnh, apps,....thì chưa bao giờ làm hết. Bạn vui lòng chỉ cho mình từng bước một được không.

mvt7081

nhớ mở Outook lên nhé.
chọn apply là song.
bạn chỉ làm các bước này thui,còn bạn chọn dòng Advanced đánh đấu contacts là dùng để chép danh bạ vào iphone hoặc xoa danh bạ trong iphone.
vào đường dẫn
Private/var/mobile/library/Addressbook
copy File Addressbook ra PC lưu lại sao này restore hay update thì lấy file này chép lại là song.

Bạn ơi, mình muốn copy File Photo (hình chụp trong iphone) ra PC thì vào root file nào vậy bạn, cảm ơn bạn trước nhé.

Rygar

vào đường dẫn Private/var/mobile/library/Addressbook
Cách này chỉ dành cho những máy đã jailbreak thôi. Tốt nhất là bạn sync với outlook là an toàn nhất. Lỡ sau này máy có việc j` mà fải up lên FW mới chưa có jailbreak thì chỉ có nước chịu chết thôi.

ngoc_novotel

File Data khi Back up bằng iTunes thì thường sẽ nằm ở

C:\Documents and Settings\***\Application Data\Apple Computer\MobileSync\Backup

*** là tên của User trên máy ;)

bạn ơi! mình dùng win 7 , ko tìm thấy đường dẩn tới file back up ! giup mình với, thanks!!

vipboy_9x

Moderator
Bạn ơi, mình muốn copy File Photo (hình chụp trong iphone) ra PC thì vào root file nào vậy bạn, cảm ơn bạn trước nhé.

Copy hình ra PC thì bạn có thể Dùng IFunbox -Chỉ vào Camera--sẽ thấy hình ảnh của bạn hoặc có thể dùng iphone PC suite để lấy ra nhé.

bạn ơi! mình dùng win 7 , ko tìm thấy đường dẩn tới file back up ! giup mình với, thanks!!
Bạn nhìn đường dẫn mà hình chụp nhé.

TatDat_Canon

Chào các bạn, Mình có iphone 3GS, version 3.0, serial #84932K0L3NP, BB 04.26.08 và mình muốn restore FW 4.0, vì đây là lần đầu restore nên muốn hỏi các bạn là:

1. Khi mình restore thì những số điện thoại mình lưu trong Contact có bị mất hết không. Mình có làm SHSH FW 4.0.

2. Theo mình biết thì phone của mình là OLD BOOT dựa theo serial number, vậy thì mình có thể restore iPhone2,1_4.0_8A293_Custom_Restore_Locked.ipsw được không?

Xin cảm ơn các bạn trước.

Theo tôi bạn cẩn thận vẫn hơn, backup lại bằng itunes và sync thêm với microsoft Outlook là yên tâm có gì còn sync lại được

mrtun20, phone của minh đả jailbreak và unlock rồi. Còn itune thì mình chỉ biết sync từ pc vô trong iphone (games, app, ...), còn lưu lại số điện thoại, ảnh, apps,....thì chưa bao giờ làm hết. Bạn vui lòng chỉ cho mình từng bước một được không.

Copy hình ra PC thì bạn có thể Dùng IFunbox -Chỉ vào Camera--sẽ thấy hình ảnh của bạn hoặc có thể dùng iphone PC suite để lấy ra nhé.[/SIZE][/FONT]

Bạn nhìn đường dẫn mà hình chụp nhé.

7. Backup (sao lưu) và Restore (phục hồi) dữ liệu bằng iTune

iTune có thể sao lưu tin nhắn, ghi chú, lịch sử cuộc gọi, danh bạ, một số cấu hình như âm thanh, cách bố trí các icon…vv trên iPhone bằng cách click phải vào iPhone của bạn trên iTune, chọn Back up
Để Restore lại các file đã back up, chọn Restore form Backup.
Trước khi restore lại iPhone bạn nên sao lưu dữ liệu bằng cách này. Sau khi retore ios xong chi việc restore lại những gì đã backup cho dù là up lên versoin cao hay thấp cũng OK hết.