• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thay đổi fonts chữ của N-series

hanemnhieu

Active Member
N-series của Nokia nhưng muốn thay đổi các fonts chữ trong máy thì phải làm sao? Xin mách bạn cách đơn giản như sau, rất dễ thao tác.

Bạn dùng trình quản lý file của mình (YBrowser, Fexplorer…) tìm đến ổ Z (của máy). Bạn chọn thư mục resource=>fonts. Bạn sẽ thấy một danh sách các fonts chữ đang được sử dụng trong máy như là: S60SC.ccc, S60TCHK.ccc, SWABRU.ttf,S WARRU.ttf…

Bạn tháo thẻ nhớ ra, đưa vào đầu đọc thẻ để duyệt dữ liệu trên máy tính. Bạn vào thư mục C:/Windows/Fonts trên máy tính để chọn fonts. Bạn lựa chọn các fonts mình muốn và nhân đôi chúng. Các fonts nhân đôi này bạn đổi tên thành giống hệt tên các fonts chữ trong điện thoại (S60TCHK.ccc, SWARRU.ttf…). Bạn vào thẻ nhớ của mình và chọn thư mục resource=>fonts (nếu chưa có thì bạn tự tạo ra). Bạn sao chép tất cả các fonts vừa mới đổi tên vào thư mục này.

Bạn gắn thẻ nhớ lại vào điện thoại, bạn đã có các fonts chữ mới. Nếu bạn muốn trở lại fonts chữ mặc định ban đầu, bạn chỉ cần xóa thư mục resource=>fonts trên thẻ nhớ đi.

ngocsuongvn

Thank thì Thank nhưng em cũng chưa hiểu cho lắm. Thế em muốn xóa hết Fonts cũ trên máy đi thì làm như nào? Con N70 của em không hiểu cài Fonts gì mà chữ hiển thị bé tí. Emap thì lỗi Fonts không xem được, chữ toàn ô vuông. Bác giúp em vụ này nhá!

JokerB

TUi cũng sài N70 nè, sau 1 buổi ngồi down và thử font của các bác up lên thì mình đã có 1 bộ font kết hợp dùng rất ổn cho N70-ME, chữ của máy k bị ảnh hưởng to nhỏ j cả, hiển thị tốt Emap và các trình duyệt web như opera hay firefox và hiển thị cả các phần mềm việt hóa
Bạn down về rùi chép 3 cái file là FontVn2in1.gdr, FreeType.dll và SegoeUI.gdr vào thư mục c:/system/fonts (nếu trong máy bạn chưa có thư mục này thì bạn tạo thêm, sử dụng x-plorer hoặc FeXplorer)
Để xóa font cũ thì bạn down ở đây Link
đây là bộ font và ct xóa font của bạn anhtoitb bên topic kia up và mình dùng thấy ổn lắm, bạn dùng nó xóa font cũ và cài font mới này vào nhé
FontN70-Link 4shared

ngocsuongvn

Mong được giải đáp!

TUi cũng sài N70 nè, sau 1 buổi ngồi down và thử font của các bác up lên thì mình đã có 1 bộ font kết hợp dùng rất ổn cho N70-ME, chữ của máy k bị ảnh hưởng to nhỏ j cả, hiển thị tốt Emap và các trình duyệt web như opera hay firefox và hiển thị cả các phần mềm việt hóa
Bạn down về rùi chép 3 cái file là FontVn2in1.gdr, FreeType.dll và SegoeUI.gdr vào thư mục c:/system/fonts (nếu trong máy bạn chưa có thư mục này thì bạn tạo thêm, sử dụng x-plorer hoặc FeXplorer)
đây là bộ font và ct xóa font của bạn anhtoitb bên topic kia up và mình dùng thấy ổn lắm, bạn dùng nó xóa font cũ và cài font mới này vào nhé
FontN70-Link 4shared

Vậy tại sao lại phải đổi tên Fonts thành (S60TCHK.ccc ) làm gì nữa? Làm như cách bác nói trên có phải hơn không? Vậy bác cho em hỏi là tại sao lại phải đổi là *.ccc làm gì?

dvminh

FontN70-Link 4shared

Mình cài thử rồi, font được đấy bạn à. Không cần xóa font, cứ copy đè lên là được. Cám ơn bạn nha!

JokerB

Vậy tại sao lại phải đổi tên Fonts thành (S60TCHK.ccc ) làm gì nữa? Làm như cách bác nói trên có phải hơn không? Vậy bác cho em hỏi là tại sao lại phải đổi là *.ccc làm gì?
hì việc bác hanemnhieu nói đổi thành *.ccc j đó thì mình cũng chưa thử làm vì k hiểu lắm >:) vì cũng chả tìm thấy cái file nào tên thế cả :D

@dvminh: đúng là chỉ cần replace k cần xóa :D mình post cả soft xóa font để ngocsuong sài thui :)

Font của win vista có mấy cái font dễ nhìn mà hiển thị tốt unicode, dùng cho mobile ngon lành lắm :)

thuglife18

Well-Known Member
FontN70-Link 4shared
link die goy` lam on fix lai di...dag can gap cai font free gì đó bạn ui

tuananhdnx

Font Arial: Font này chữ to, chuẩn, hỗ trợ những máy firmware không có ngôn ngữ Chinese
Font support chinese firmware: Hỗ trợ những máy có language Chinese.Cái này mình đã test trên máy thằng bạn mình.Nếu máy của bạn khi mở Setting->Language mà có Chinese thì cài cái Arial là không chạy được Vietnamese. Do vạy phải chép 2 font Font support chinese firmware vào là ok.
Tip: Chép font vào C:\System\Fonts. Restart, enjoy!=D>=D>

Thắc mắc về font của N70 !!!!

Em đang dùng 1 con N70, kô hiểu sao font chữ nó rất nhỏ và mảnh lắm, ai mắt kém chác hok nhìn đc :(. Hiện em đã cài 1 font cho chữ nó to lên (Goi-dien-so-to.sis trong 4rum) , nhưng nó lại to quá :(( nhìn xấu lắm ạh :(. Ai có cách nào xin chỉ giáo với ạh :(.
P/S: @@:chủ pic: Sao mình vào Z:/Resours kô có thư mục fonts thế:|, mà vào Z:/system/ thì lại thấy thư mục này vậy là sao ạh :|

tuananhdnx

Em đang dùng 1 con N70, kô hiểu sao font chữ nó rất nhỏ và mảnh lắm, ai mắt kém chác hok nhìn đc :(. Hiện em đã cài 1 font cho chữ nó to lên (Goi-dien-so-to.sis trong 4rum) , nhưng nó lại to quá :(( nhìn xấu lắm ạh :(. Ai có cách nào xin chỉ giáo với ạh :(.
P/S: @@:chủ pic: Sao mình vào Z:/Resours kô có thư mục fonts thế:|, mà vào Z:/system/ thì lại thấy thư mục này vậy là sao ạh :|

Bạn dùng thử cái Arial xem có được không , cái đó chữ chuẩn lắm. Mà bạn phải chép font vào C:\System\Fonts, nếu chưa có thư mục font thì phải tạo mới.với lại ổ Z là ROM làm sao mà chép font vào được :-?:-?

poison071089

Sao N70 của mình lại chỉ có ổ C và ổ D vậy? K có ổ Z thì làm thế nào? :((
Ổ Z là ổ ẩn ,chỉ hiện khi bạn dùng X-plore thôi ! Mà ổ đó chẳng bao giờ động đến đâu ,không cần care!

Posted via Mobile Device

ngochoang_ht87

Sao N70 của mình lại chỉ có ổ C và ổ D vậy? K có ổ Z thì làm thế nào? :((

Ổ Z là ổ ẩn ,chỉ hiện khi bạn dùng X-plore thôi ! Mà ổ đó chẳng bao giờ động đến đâu ,không cần care!

Posted via Mobile Device

Chính xác là chỉ hiện ổ C và ổ E thôi! Mình dùng X-Plore rồi mới thấy 2 ổ đó chứ!
Nhưng muốn cài font TV vào cho N70 thì fải có ổ Z mà!
Làm sao bây jờ? :(

tu2179

Chính xác là chỉ hiện ổ C và ổ E thôi! Mình dùng X-Plore rồi mới thấy 2 ổ đó chứ!

bạn vào X-plore ấn số 0 rồi tích 4 ô đầu tiên là hiên ra ổ Z. Ổ X là ổ ROM. Ko sửa được đâu

TruBic

Well-Known Member

bạn ơi không cần phải cài vào ổ đĩa Z đâu cài vào ổ C hay ổ E cũng được mà
không tin các xóa hết các Fonts cũ cài thử 3fonts này vào xem mình nói có đúng không cài xong nhớ tắt nguồn khởi động lại máy nhé

Bạn dùng thử cái Arial xem có được không , cái đó chữ chuẩn lắm. Mà bạn phải chép font vào C:\System\Fonts, nếu chưa có thư mục font thì phải tạo mới.với lại ổ Z là ROM làm sao mà chép font vào được :-?:-?

Mình thử font arial rồi, cài vào chẳng thay đổi gì cả :(,
Còn việc mình nói tới ổ Z: Chủ topic bảo vào ổ Z:/Resoure --> sẽ thấy thư mục Fonts, ý mình nói là mình vào đường dẫn như thế nhưng kô có thư mục Fonts, vào theo Z:/system --> thì lại thấy, mình chỉ thắc mắc với lời của chủ pic thôi, chứ mình đâu có nói là cài font ở ổ Z đâu, ổ Z là ổ ROM kô cài đc bất cứ thứ gì, điều này thì ai kô bít :( (bạn đọc kỹ bài đầu tiên đi)

JuRay-Duan

bạn ơi không cần phải cài vào ổ đĩa Z đâu cài vào ổ C hay ổ E cũng được mà
không tin các xóa hết các Fonts cũ cài thử 3fonts này vào xem mình nói có đúng không cài xong nhớ tắt nguồn khởi động lại máy nhé

Anh trubic786484 xem nè:

jimmi_qyu

em xem nè chắc tại máy em có vấn đề đấy em sài máy gì thế

Bạn có sử dụng font2in1 không đấy.Nếu có thì sẽ hiẹn đầy đủ nhwu vậy đấy.Còn vanduan em nên xóa font levinh ra đi,như vậy có thể sẽ hiện đầy đủ đấy