• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Theo bạn thế nào là 1 laptop tốt ?

tienhung

Active Member
hiện nay có rất nhiều ý kiến về khái niệm thế nào là 1 chiếc laptop tốt ?
theo bạn thì sao ?
mình mở topic này nhằm tao không gian cho các bạn thảo luận về chủ đề này.
mỗi người 1 ý, mỗi người một sở thích do đó chúng ta sẽ nói lên những ưu điểm và những nhược điểm của các dòng máy.

mình mở hàng cái đã :D

theo mình 1 chiếc laptop tót phải đảm bảo các yêu cầu sau đây :
1-bền chiếc máy mình chọn phải đảm bảo độ bền khung máy chắc phải làm bằng hợp kim vừa bền vừa nhẹ. mình có thể kể ra đây 1 số dòng như Txx của IBM, Dxx của Dell...khung dàn máy của những chiếc máy này cực bền. xui xui co rớt máy cũng đỡ sợ.
2-các kết nối của máy phải mạnh đảm bảo đủ các cổng kết nối thông dụng như lan, wifi, line, có thêm hồng ngoại và bluetooth càng tốt.
3-ổ cứng phải có dung lượng từ 80G trở lên, tính năng của ổ cứng phải có chống sốc, có va chạm cũng không sợ mất dữ liệu
4-vấn đề về giá thành, máy càng rẻ càng tốt :D
5-cấu hình của máy đặc biệt là cpu vì cái này thay rất mắc, bên cạnh đó là card màn hình cái này cũng khó thay à. Nhưng nếu bạn không có nhu cầu về đồ hoạ thì kô nên đầu tư về cái này lắm như em chẳng hạn. ko chơi game nên card share là đủ xài.

theo em là 5 tiêu chí chung còn cá nhân em thì em thích dòng dell D630/D830 IBM T60/T61...

còn các bác thích gì hãy cho mọi người biết về ưu nhược điểm dòng máy đã sử dụng qua nhé.

noclose

Hưởng ứng nào:

1.Vỏ bền -> cái này thì chắc không cần lắm, vì nếu đã rơi thì khả năng hỏng cái màn hình là rất cao. Chi phí cho con này cũng xêm xêm việc mua máy mới. Hơn nữa dùng mà để rớt thì ...

2.Mình chỉ cần LAN, Wifi là đủ, có thêm dialup để thình thoảng nhận fax cũng tốt, còn hồng ngoại và bluetooth thì thôi, làm cho máy chạy thêm chậm dù chẳng bật...

3.Tất yếu

4.Giá mềm thì ai chẳng thích, mình thậm chí còn chẳng cần thương hiệu.

5.Nên chọn máy phù hợp nhu cầu trong 2-3 năm. Sau thời gian đó thì thanh lý và mua máy mới. Thứ duy nhất nên nâng cấp và có thể nâng cấp ở Laptop có lẽ chỉ là RAM.

6.Màn hình: Theo xu thế chung hiện nay là màn hình Gương khổ rộng Wide 16:9. Tuy nhiên các dòng máy thiết kế cho doanh nhân vẫn trung thành với màn hình thường trước đây do yêu cầu tính riêng tư trong công việc.

7.Túi xách: một thứ không thể thiếu với những người thường xuyên di chuyển. Bạn nên đầu tư mua một chiếc túi khác, phù hợp hơn với khả năng mang vác và di chuyển của bạn. Nếu đi nhiều khuyến cáo là nên nâng cấp lên Balô.

Còn ai có ý kiến gì khác không nhỉ?

Thanhnguyen

Theo các bạn thế nào là 1 chiếc máy XT tốt? mình nghĩ 1 chiếc máy tốt phải đủ các yếu tố như: Cấu hình, khả năng kết nối, độ bền vững vật lý, khả năng nâng cấp phần cứng, hình thức, trọng lượng! Đa số những vấn đề trên đều có mâu thuẫn và dị ứng với xiền! trọng lượng>< màn hình, cấu hình>< $.......tóm lại được cái này thì mất cái kia :D . Dựa trên nhu cầu thực tế của bản thân và túi tiền để chọn ra 1 con máy phù hợp với mình! Cũng là 1 bài toán khó phải ko các bạn???.Mình có 1 kinh nghiệm: càng nhiều xiền thì máy càng tốt thì phải:p

Thanhnguyen

5.Nên chọn máy phù hợp nhu cầu trong 2-3 năm. Sau thời gian đó thì thanh lý và mua máy mới. Thứ duy nhất nên nâng cấp và có thể nâng cấp ở Laptop có lẽ chỉ là RAM.

Mình nghĩ máy XT có thể nâng cấp được: Ram, ổ cứng, chíp và ổ quang CD -> DVD mà! chỉ mỗi chíp là quá đắt thui!!!

Phoenix

Tất nhiên Ram, ổ cứng, CD hay DVD thì đều có thể thay được (cái này góp phần làm tình trạng laptop rất đa dạng vì có thể thay đổi đồ là biến nó thành con khác và bán với giá cao hơn) duy nhất chip là rất khó thay (nếu thay thì mắc ngang mua máy mới...)
Ổ cứng thì tối thiểu là 60G là được rồi (nếu Vista thì cần 80GB).
Một số dòng giá cả hợp lý chính là Dell và HP (Acer thì hàng lởm quá, không nên chọn)

doananh

Mình cũng góp vui chút đây.
Mình chọn Máy tính xách tay theo những tiêu chí sau.

1. Trước hết là phải xác định mục đích sử dụng của mình, nếu chỉ đánh Word và Exel thì mua quả Asus Lamboghini thì chắc là quá phỉ nhỉ:D (chắc ai thừa tiền thui). Như mình dùng thì còn dùng một số phần mềm đồ họa và 3D nên yêu cầu cấu hình phải hơi cao chút.

2. Cấu hình máy. Ai thì cũng muốn chọn con cấu hình máy mạnh mà giá cả rẻ:O. Mình nên chọn con vi xử lý Core 2 Duo tốc độ khoảng 2.0 thì tốt, Ram khoảng 1G trở lên, kèm theo đó là Card màn hình rồi thì quá ok rồi (cái nì thỉnh thoảng chơi game cho phê), Còn ổ cứng thì giờ toàn từ 120G trở lên thui, càng cao càng tốt nhỉ. Máy nên có Bluetooth tại mọi người ở đây toàn dùng PDA mừ. Vấn đề bảo mật cũng nên quan tâm nhỉ

3. Kích thước và trọng lượng máy. Nếu bạn là doanh nhân hay di chuyển thì nếu bạn chọn con MTXT khoảng hơn 3kg thì có lẽ sẽ lệch xương sống. Với những người hay di chuyển thì chọn màn hình 12.1 In đến 13 In là ngon lành. Còn những người ít di chuyển thì nên chọn màn hình từ 15 Inch trở lên vì làm việc lâu trên màn hình nhỏ rất nhức mắt. (Tất nhiên là mấy cái máy nhỏ 12.1 In thì cấu hình sẽ không được mạnh).

4. Thương hiệu của máy. Cái này cũng tương đối quan trọng. Có bạn bên trên nói là Acer là máy dởm cũng không hẳn đâu bạn ah. Đồng ý là vỏ của nó mau xuống mã nhưng nó đang chuẩn bị dẫn đầu thị trường MTXT châu Á rùi đó. Nó cũng có nhiều phiên bản cao cấp. Với mình thì mình thích IBM và Dell.

5. Giá thành thì không nói rùi, nhiều tiền thì máy cấu hình mạnh và bền đẹp, còn ít xiền thì :( không được đòi hỏi nhiều)

6. Cuối cùng là do ý thích và ngân lượng thui.

Kể ra cũng khó chọn vì vào cửa hàng laptop giờ có một rừng thương hiệu với nhiều kiểu dáng và giá tiền. Lời khuyên là mình nên tham khảo một số trang Web đánh giá uy tín như www.pcworld.com.vn và đi vài cửa hàng xem sao.

Có vài ý kiến góp cho vui vậy:D

tienhung

Active Member
mình làm sale laptop nhưng nói thực nhiều khi khách vô hỏi theo anh/ chị máy nào tốt ? hay vô hỏi 1 câu có cái máy nào đẹp đẹp giá vừa vừa mang cho xem :D
hiện nay trên thị trường có rất nhiều thương hiệu và cấu hình khác nhau do đó cũng có nhiều sự lựa chọn cho khách hàng nhưng đồng thời cũng làm cho khách hàng cực kỳ bối rối vì quá nhiều máy. nhiều khi chỉ càn khác nhau dung lượng ổ cứng hay dung lượng RAM là đã ra model khác rồi. đồng thời giá cũng tăng khá nhiều theo :( vậy chúng ta có nên chi trả cho những thứ như trên ??
em minh chứng ví dụ cho mọi người thấy nhé
sony SZ680N05 có ram là 1G và hdd la 120G giá la 2220$
sony SZ680N06 có ram là 2G và hdd là 160G giá là 2400$
nếu các bạn là những người có biết về máy các bạn chọn cái nào trên 2 model trên ??

noclose

nếu các bạn là những người có biết về máy các bạn chọn cái nào trên 2 model trên ??

180$ cho 1 thanh RAM 1G và thêm 40GB ổ cứng.
Một cái giá quá chát.

doananh

mình làm sale laptop nhưng nói thực nhiều khi khách vô hỏi theo anh/ chị máy nào tốt ? hay vô hỏi 1 câu có cái máy nào đẹp đẹp giá vừa vừa mang cho xem :D
hiện nay trên thị trường có rất nhiều thương hiệu và cấu hình khác nhau do đó cũng có nhiều sự lựa chọn cho khách hàng nhưng đồng thời cũng làm cho khách hàng cực kỳ bối rối vì quá nhiều máy. nhiều khi chỉ càn khác nhau dung lượng ổ cứng hay dung lượng RAM là đã ra model khác rồi. đồng thời giá cũng tăng khá nhiều theo :( vậy chúng ta có nên chi trả cho những thứ như trên ??
Nếu mình chọn một trong 2 máy trên thì mình sẽ chọn cái con máy sony SZ680N05 có ram là 1G và hdd la 120G giá la 2220$ vì giống như bạn noclose nói đó đúng là 180$ cho 1G Ram và 40G ổ cứng là quá chát. Mình sẽ mua con máy 1G Ram rồi sẽ mua thêm một thanh Ram 1G nữa rồi nâng cấp lên 2G Ram chi phí ko quá thêm 80$ nữa, thế là còn 100$ ăn chơi phè phỡn hi hi. Còn 40G thì mình nghĩ bỏ ra thêm 100$ nữa là không đáng.
Đôi lời góp ý vậy chứ mình cũng là dân amateur thui hi hi

xoxoxo

máy tốt theo tui Pin trâu ko cần nhanh quá làm gì tốn tiền chỉ đủ dùng word với lướt nét là ok ... còn các việc khác đã có desktop

connguab

Tùy thuộc vào từng người mà sẽ có những tiêu chí đánh giá chọn lựa khác nhau, nhưng 1 chiếc laptop tốt phải đảm bảo ít nhất các tiêu chuẩn sau :
- Độ bền khung máy
- Kết nối đa dạng như lan, wifi, hồng ngoại, bluetooth...
- Ổ cứng có tính năng chống sốc
- Tốc độ xử lý
- Thời gian sử dụng pin

doananh

Tùy thuộc vào từng người mà sẽ có những tiêu chí đánh giá chọn lựa khác nhau, nhưng 1 chiếc laptop tốt phải đảm bảo ít nhất các tiêu chuẩn sau :
- Độ bền khung máy
- Kết nối đa dạng như lan, wifi, hồng ngoại, bluetooth...
- Ổ cứng có tính năng chống sốc
- Tốc độ xử lý
- Thời gian sử dụng pin
Nó mà đảm bảo các tiêu chuẩn bác đưa ra vậy thì người mua cũng phải đảm bảo túi tiền kha khá đó8-|. Chắc phải từ 1500$ trở lên quá;;)

dotnetparadise

Theo mình thì máy tốt còn tùy vào mục đích sử dụng nữa. Cho dù là cấu hình cực mạnh nhưng nếu không xài hết công suất mà mua chỉ để "khè" người khác thì máy đó chẳng tốt tí nào. Mua chỉ phí tiền! Nhưng nếu mua máy để thực sự phục vụ cho công việc hoặc học tập thì lại khác. Đối với sinh viên, nên mua những máy rẻ nhưng chất lượng, đơn cử là ACER, hãng này máy bền, thiết kế máy đẹp, cấu hình lại cao, hơn nữa lại thường gắn Webcam, phục vụ cho các anh chi sinh viên chat chit. ^^ . Đối với cán bộ, nên mua máy bền nhưng đừng nên vì muốn khoe khoang mà mua hẳn những loại máy đắt tiền đến 40 triệu chẳng hạn (mình nói các cán bộ bình dân chứ đại gia thì không đề cập đến. hehe) CÒn game thủ thì chẳng nên mua máy xách tay tí nào vì họ chơi game thì ko cần mang máy đi nhiều, lại thường xuyên nâng cấp máy mà đặc điểm của laptop lại khó nâng cấp, cấu hình thường là yếu sẵn, những máy mạnh thì quá đắt. hehe. Nói nhìu quá rùi. Mời các pác nói tiếp vậy. Ý kiến của mình là như thế thui. ^^

tienhung

Active Member
@doananh: bác nói thế cũng không hoàn toàn đúng rồi
cũng có khá nhiều dòng máy rẻ chứ đâu hoàn toàn là dòng máy mắc hết đâu minh chứng ví dụ cụ thể như con máy dell d630 em đang cầm đây
các yếu tố trên như cpu T7100 ram 1G hdd 80G chống sốc chỉ có mỗi cái card màn hình intel 965 dung lượng 256M là cùi pin xài lên tới 4h wifi mạnh hồng ngoại bluetooth có đủ thế mà giá em nó chưa hề vượt qua con số 1000$ (máy mới 100% bh 1 năm)
máy mắc hay rẻ còn do sở thích của mỗi người cấu hình máy là như nhau nhưng các bác cứ thích dùng 1 con sony mà xem giá của em nó mà dưới 1200$ thì hơi bị lạ ah nha.
theo em khi đi mua máy tính chúng ta ngoài sở thích, hình dáng, thiết kế của máy chúng ta cũng nên tính đến những vấn đề như hiệu suất của máy đem lại, 2 cái máy cùng cấu hình cùng dùng cho 1 mục đích như nhau chỉ vì sở thích và cái tôi của mình mà bỏ thêm vô vài trăm dolas có đáng không ?
vẫn cứ như những lần trên mình chỉ thích những chiếc máy dòng business vừa bền nếu khéo tìm sẽ có cái rẻ như ý, cấu hình dòng máy này cũng khá mạnh đâu thua kém gì dòng máy khác.:D

dotnetparadise

uhm. bác nói rất có lý. chính xác là mua máy phải tính đến hiệu suất của máy nữa mới ổn. một cái máy mạnh như máy của bác mà dưới 1000$ thì quả là quá tuyệt. em phục bác sát đất đấy. giá mà em cũng ở TP HCM để dễ mua máy nhỉ. em ở Pleiku mà máy về đến đây là giá nó tăng vọt lên ngay. hôm nọ xem giá thanh RAM 1GB bus 667 dưới SG có 40$ thì về đây hỏi nó tính 900k. Em điên quá nên định đặt hàng qua mạng hoặc nhờ bạn bè trong đó mua gửi ra giùm (vì em ít có cơ hội vào SG chơi lắm).