• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thông báo: P990i đã đến độ chín!

Status
Không mở trả lời sau này.

dengrumingzi

Tất cả những thông tin về p990i như giá cả, kiểu dáng, ưu, nhược, hay dở, nâng cấp, cách sử dụng......nay đã có đầy đủ giúp bạn có cái nhìn đầy đủ về độ chín của chiếc pdaphone này.Với ai yêu thích độ chín của một điện thoại pda phone thì đây chính là ứng cử viên trong top dẫn đầu.

1.Chức năng phone phổ thông thì miễn bàn ( chuyện tầm phào).
Với 1 pda phone thì ngoài chức năng phone cơ bản ra thì phải soạn thảo văn bản được. Sau khi bộ gõ tiếng Việt thuận tiện kiểu Telex và các bộ font tiếng việt ra đời, chức năng pda này của P990i đã được hoàn thiện.

Đại đa số Black berry kém xa P990i về chức năng pda này, trừ Bold, javelin, Storm. Iphone mới đây mới có nhưng cũng không phải tất cả iphone đâu nhé. Window mobile cũng vậy.

2.Ram của P990i ít là điều khỏi tranh cãi. Vấn nạn này được giải quyết phần nào khi cài SWM, hiển thị sẵn số lượng Ram trống ngay dưới thanh công cụ, giúp chúng ta sử dụng P990i hiệu quả hơn trước gấp nhiều lần. Từ sau khi cài SWM, p990i của mình chả bao giờ bị treo bởi lỗi ngớ ngần là hết ram nữa.

Trước đây người dùng hay chê P990i bị treo chính là do không có công cụ kiểm soát Ram, đặc biệt là P990i xách tay ( 90% từ Hồng Kông, Sing, font tiếng Trung nặng kinh dị).

3. Pda phone phải có wifi. Không ai muốn mua pdaphone không wifi cả. P990i có. Quét sóng wifi trung bình khá ( trừ những con bị rơi, va đập nhiều, format máy nhiều). Nếu bắt wifi ngoài đường, ngoài phố cho vui thì Kém. Nếu nhà bạn có wifi, hay bạn ngồi cafe quán thì wifi của P990i chấp nhận được.
Bản thân mình chỉ dùng khi ngồi nhà nên chưa bao giờ phải bận tâm vấn đề sóng wifi yếu, lướt web chậm. Toàn vào ầm ầm và ầm ầm, nhanh tới mức nghi ngờ.
Cách kết nối wifi qua P990i không phức tạp như nhiều người nghĩ. Những người dùng lâu đều biết cách. Đã biết cách rồi thì thao tác rất rất nhanh.
Tóm lại, wifi của P9 tạm được. Mod wifi, khá thêm tẹo tèo teo. Dùng bộ font tiếng Việt nhẹ, càng nhẹ càng tốt, load web càng nhanh.
Font chuẩn trên 1 M. Font bình thường khoảng 500KB. Mình đang dùng font 600 KB. Sắp tới thử nghâm cứu font khoảng 400 KB xem sao.
Biết cách tinh chỉnh trong web cũng giúp tải web nhanh hơn.
Tiểu Kết: 6 điểm cho wifi và web của P990i, theo thang điểm 10. :D

4. Nghe nhạc chán chả buồn chê. 7 điểm
5. Camera chụp chán ghê so với cái máy chụp hình kỹ thuật số của mình. 7 điểm.
6. Giá cả thì thôi rồi, quá hợp lý, không rẻ, không đắt. Vì vậy các bạn đừng tham mua chiếc cũ không tem không phiếu nhé. P990i cũ bây giờ đa phần mất tem rồi, mất toi 2tr mà mua con máy rủi ro là không nên đâu.
PS: Về cách chọn mua P990i cũ, mình đã có một bài ở mục "Kinh nghiệm mua bán và sửa chữa"

7. Pin luôn là vấn đề bận tâm ở những chiếc pda đa chức năng, màn hình to như P990i ( 2,76 inch). Sau khi cài Smart backlight, vấn đề này được giải quyết vô cùng tuyệt vời, tắt sáng bàn phím hoặc bật sáng bàn phím bất cứ lúc nào mình muốn.

8. Soft cài miễn phí thì nhiều vô số kể, sau một thời gian các bạn cũng lại xóa gần hết, chỉ giữ lại trong khoàng 10 soft hữu ích.

9. Chính vì P990i đã đến độ chín, báo hiệu độ chín của uiq nói chung nên Số người vào Box UIQ Bàn tán, thảo luận, xin soft, phát soft đã giảm đi đáng kể so với 1 năm trước đây.
Đâu là điều dễ hiểu. Tất cả những tthông tin bạn cần đều có đầy đủ. Tất cả soft bạn cần đều không thiếu, tất cả những gì bạn cần là vào search search và search trên goole, chẳng cần vào tận trong box uiq nữa. hehe.

10. Dự đoán sau 1 năm nữa, P990i sẽ chín nhừ. Sau tiếp 1 năm nữa sẽ về hưu. Lúc đó mình sẽ bán lại Pê chín với giá 1tr3.

Chú ý:

**Chống chỉ định: người già, trẻ nhỏ, phụ nữ, dân chơi điện thoại phong trào, dân Vip ( dân quen sài Vertu trên 100 triệu), dân đú ( chơi Vertu tàu), dân dốt công nghệ,....

**Khuyên dùng: boy và men, cực thích hợp với Võ sĩ, vệ sĩ.

*Phản ứng phụ: Chưa có ghi nhận cụ thể. Một số người phàn nàn bị tụt quần bởi Pê chín.

*Đảng phái: Pê chín béo và Pê chín gầy. Xưa đói kém, theo Pê chín béo. Nay dư giả, ta theo Pê chín gầy.

caotunglam

Em thấy Wifi dòng này bắt tốt hơn hẳn dòng khác đó bác , cùng 1 môi trường may Sony UIQ em thấy bao giờ cũng bắt wifi tốt hơn những dòn máy khác mà em từng so sánh

quocanh1986

keke.wifi kon này bắt sóng xa hơi kém..mình tét cùng với 5800 thấy sự khác biệt rõ ràng.hihi

dengrumingzi

5800 hơn là chuyện phình phường. P9 xét toàn diện không biết hơn được 5800 cái gì không nữa. Chắc là được cái khoản camera. Còn lại hình như thua hết thì phải.
5800 mới ra nên cũng chưa rõ những ưu nhược của nó.

NokuaN70

Well-Known Member
keke.wifi kon này bắt sóng xa hơi kém..mình tét cùng với 5800 thấy sự khác biệt rõ ràng.hihi

Wifi của P9, P1 là chuẩn b, 5800 hỗ trợ chuẩn b/g nên bắt tốt hơn là bình thường.
Posted via Mobile Device

dengrumingzi

ai nghâm cứu chế được cái ăng ten hay ra đa bắt sóng wifi nhét vào P9 thì tốt. ^^. Mình thì toàn ngồi nơi có sóng wifi căng đét nên cũng chả lo về khoản này.

supervinh

wifi của p9 là loại b 11mb còn 5800 là loại g 52mb tất nhiên là 5800 bắt tốt hơn p9 rồi

XiaoGui

5800 là máy mới,ra sau P9 1 thời gian dài,mà công nghệ thì càng ngày càng phát triển. Vì vậy so sánh như thế là hơi bị khập khiễng đấy.

NMLD

Bác so sánh camera mà đem mấy cái máy ảnh kỹ thuật số thì em đỡ không đc rồi.
Sao không so sánh với mấy cái di động 2 hay 3 chấm khác thôi
chứ máy ảnh 5 chấm chụp vẫn còn đẹp hơn dtdd 8 chấm mà.

dengrumingzi

5800 hơn là chuyện phình phường. P9 xét toàn diện không biết hơn được 5800 cái gì không nữa. Chắc là được cái khoản camera. Còn lại hình như thua hết thì phải.
5800 mới ra nên cũng chưa rõ những ưu nhược của nó.

A, mình fát hiện ra điểm yếu của 5800 so với P9 rồi, đó là không có bàn phím thật.
Không như ở bên Tây, Thời tiết khí hậu của Việt Nam khắc nghiệt, nóng mà ẩm, mồ hôi mồ kê nhiều, những chiếc điện thoại bóng lộn, màn hình phẳng lì, màn hình gương, nhập liệu bằng bàn phím ảo thường rất khó chịu vì in dấu vân tay kèm mồ hôi chi chít, lem nhem, hôm nào cũng phải lau, vì vậy chỉ thích hợp với người da tay khô dáo, ngồi văn phòng máy lạnh.....
Trước mình dùng LG KU cũng cực kỳ khó chịu vì điểm này.

wifi kém chút xíu không đáng kể. Nếu không lang thang bắt wifi đầu đường cuối chợ thì chả phải lo, wifi 2 cột sóng là lướt vn net, vn express, dan tri ầm ầm, playboy thì chậm hơn.
Mình thường ngồi quán net, băng thông rông, computer nhiều khi còn lê lết lướt web nữa là kết nối không dây trên PDA phone.

Mình chỉ đùa thôi mà.hí hí.
Camera chụp nét hơn tất cả các con Blackberry hiện có tại Việt Nam trong năm 2008, Bold, javelin, storm cũng kém hơn.
So với PPC chạy window mobile thì kém hơn 1 số con giá trên trời như X1 chẳng hạn. hehe...
So với các điện thoại smartphone Symbian khác thì mình cũng không biết.
Chụp gần Macro đẹp gần bằng K800i.
Chụp xa gọi K800i bằng cụ.
Chụp đêm, càng kém.

caotunglam

Hôm qua mở file bài tập chuyên đề .doc 1,6mb(nhiều ảnh) mà P990i không mở được , buồn quá

lungtung

Nói thế là khen thằng P990 chứ bạn, đem so với máy ảnh mà còn được 7 điểm là ngon quá rồi, mình thì ít dùng đến camera của P990 nhưng thấy nó cũng ngon lành. Mình đặc biệt khoái sonyerricson nên làm 2 em P990 và K850i. Thằng K850i ra sau nhưng lại dùng trước sau đó mới múc em P9 về, giờ thì lại yêu thằng P990i hơn ( đồ cổ hơn, rẻ tiền hơn, không thời trang bằng K850 ) thế mới chết. Tìm hiểu thông tin về các loại điện thoại mới ra mình vẫn chưa ưng thằng nào nhưng thằng P990i cả. Chắc tại dùng nó quen rồi, thấy có nhiều ứng dụng hay, hơn nữa dùng nó còn có cơ hội vào diễn đàn để đọc và tám với anh em. Giá mà có con máy nào y như P990i nhưng màn hình to hơn, chạy khoẻ hơn nhưng phải dùng hệ điều hành như P9 và cách hack mod, shop ứng dụng y hệt như P9 thì mình chơi ngay, còn không nếu em P9 đang dùng về hưu thì thế nào mình cũng múc em P9 khác về thay thế. Đối với 1 em hình thức tạm ổn như P9, tình năng tác dụng như P9 thì mình nghĩ số tiền bỏ ra để cưới nó vào thời điểm này là quá rẻ so với giá trị thật của sản phẩm.

thanhtamlx

Kể từ các ứng dụng .sis dòng UIQ3 đã ngừng phát triển (nếu có chăng chỉ là bản update mà thôi) cùng với việc SE tuyên bố kế thúc sứ mệnh Sumbian UIQ3 bằng việc cho ra đời G700 và G900. Dù sao thì SE_UIQ3 cũng đã từng một thời vàng son, làm mưa làm gió, mà đỉnh điểm là siêu phẩm P990i, mà mình đã, đang và sẽ tiếp tục sử dụng cho đến khi một siêu phẩm SE kế tiếp xuất hiện, trước mắt là idou (satio) và kế tiếp X2, X3, X4... với HDH "end-roi" mới và hi vọng diễn đàn Symbian UIQ3 sẽvlà tiền thân của diễn đàn SE_Android cùng với các "gạo cội" Cao_Hieu, Congvoi, Gabika138, tommynguyen, dongxanh...

dengrumingzi

Hôm qua mở file bài tập chuyên đề .doc 1,6mb(nhiều ảnh) mà P990i không mở được , buồn quá

Đây chính là vấn đề ít đề cập đến. Rất rất thiếu thông tin về khả năng văn phòng của Pda phone, ppc, smartphone. Đa số chỉ kháo nhau về kiểu dáng thời trang, giá tiền, nghe gọi nhắn tin vớ vỉn....Ko biết những con khác có như P9 ko nữa.??? Ko biết P9 mở tối đa được bao nhiêu Kb nhỉ???

Chỉnh sửa cuối:

vuongtrungduong

Đây chính là vấn đề ít đề cập đến. Rất rất thiếu thông tin về khả năng văn phòng của Pda phone, ppc, smartphone. Đa số chỉ kháo nhau về kiểu dáng thời trang, giá tiền, nghe gọi nhắn tin vớ vỉn....Ko biết những con khác có như P9 ko nữa.??? Ko biết P9 mở tối đa được bao nhiêu Kb nhỉ???

mình đã mở đc file 1M trên P9 để coi tài liệu,chưa thử với các file to hơn,nhưng có lẽ thời gian mở sẽ lâu lắc :(
P990i nói chung chỉ thiếu duy nhất 1 thứ là cái cảm biến chuyển động gắn trong,còn lại cái gì cũng sẵn sàng chiến với các dòng khác cùng thông số :))
X1 mình thấy chụp ảnh tuy có hơn P990i 1 chút thôi nhưng so ra sự chênh lẹch giá cả là quá lớn nên ko caanf bàn đến X1 ở đây làm gì.
Camera P990i có thể "bóp mũi" cả dòng BB,đập tòe Iphone,đá văng cả những con Nokia 3"chấm",và ko thèm chấp O2!
Wifi thì chuẩn b lâu quá rồi nên đành chịu thua mấy con chuẩn b/g mới ra như iPhone hay 5800/N97 thôi.
bàn phím thì sẵn sàng cân bo với cả N97 chứ đừng nói X1 hay các PDA khác nhé!
phong cách thì xác định là...vô đối!rút ra nhìn đã..hoảng hồn luôn!ko thể tìm con nào có thể gây ấn tượng sốc đến thế trong các loại PDA hiện giờ.
nói chung sẽ chung thủy với P990i :))

p/s :nhưng sao topic này lại là "Thông báo"?thiết nghĩ mod nên đổi lại là "Thảo luận" mới đúng.vì "thông báo" là báo cho ai?

dengrumingzi

p/s :nhưng sao topic này lại là "Thông báo"?thiết nghĩ mod nên đổi lại là "Thảo luận" mới đúng.vì "thông báo" là báo cho ai?

Quên không giới thiệu. Tôi: "ĐẠI SỨ ĐẶC MỆNH TOÀN QUỀN" của SE đến thăm anh em PdaViệt và chuyển lời thông báo, nếu nhầm chuồng mod xóa hộ ^^'

Status
Không mở trả lời sau này.