• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tiếng Việt P990i

Status
Không mở trả lời sau này.

nguyentrong

Mod nào cho mình hỏi với! SoNy P990i đã có tiếng việt chưa nhỉ? Mình rốt tiếng anh quá nên dùng con này khó dùng lắm ! Nhưng mình lại rất thích dòng này! Mod nào có TV cho mình xin với nhé!
Thanhks!!!

Gozilla85

Mod nào cho mình hỏi với! SoNy P990i đã có tiếng việt chưa nhỉ? Mình rốt tiếng anh quá nên dùng con này khó dùng lắm ! Nhưng mình lại rất thích dòng này! Mod nào có TV cho mình xin với nhé!
Thanhks!!!

P990i chưa có TV bạn à, muốn đọc được TV trên P990i thì làm theo 2 cách sau :
Để đọc được tiếng việt, bạn có 2 cách.
Cách 1 :Chỉ hiện tiếng việt khi duyệt web: Dùng đầu đọc thẻ (hoặc dùng cáp USB ở chế độ File Transfer) copy font Arial của windows vào thư mục \Resource\fonts
Cách này sẽ đảm bảo có TV khi duyệt web nhưng vẫn lỗi trong các ứng dụng sử dụng phông hệ thống.

Cách 2 :
- Đổi phông hệ thống. (cách này chỉ áp dụng cho máy có CDA là Generic World không áp dụng được với CDA là Singapore hoặc HongKong)
P990i sẽ dùng 4 phông sau để hiển thị

Sans-Serif_Latin-Regular.TTF
Sans-Serif_Latin-Italic.TTF
Sans-Serif_Latin-BoldItalic.TTF
Sans-Serif_Latin-Bold.TTF

Cài Swiss Manager Pro 1.51 (xem link ở phần ứng dụng) copy 4 phông này ra thẻ
Vào Settings trong SMP chọn Show ROM drives và Show system folders
Vào ổ Z:\Resource\Fonts copy 4 file ttf ra ngoài thẻ

Để thay đổi hoàn toàn phông hệ thống và vẫn giữ nguyên các định dạng chữ (đậm, nghiêng...) bạn hãy copy 4 file phông của Arial(hoặc bất kỳ font Unicode nào) của window
c:\Windows\Fonts\arial.ttf (thường)
c:\Windows\Fonts\arialbd.ttf (đậm)
c:\Windows\Fonts\arialbi.ttf (đậm nghiêng)
c:\Windows\Fonts\ariali.ttf (nghiêng)

Download chương trình sửa font Font Creator tại đây http://www.high-logic.com/fontcreator.html (cứ yên tâm dùng bản trial không sao)

Dùng chương trình này chỉnh sửa lại các thông số về font name, font family, ... của 4 file arial sao cho đúng với 4 file của máy (Trong Font creator vào menu Format - Naming... )

Đổi tên các file arial thành tên các file .ttf giống trong máy

Copy 4 file này vào thẻ trong thư mục \Resource\fonts

Khởi động lại máy với thẻ nhớ, SE sẽ load font trong thẻ lên

yeutinh

Bác tinh_la_gi cho hỏi, cái P990 này có cần đánh đúng chữ hoa chữ thường trong khi tạo thư mục không ạ ?

cpuitanium

À cho mình hỏi. CÓ phải P990 phải k phải hàng TQ thì mới load fony để đọc tiếng Việt k? mình thấy nói thế nhưng chưa thử bao giờ cả.

quatban

Giúp với!!! Mình dùng cả Swiss lẫn MyFileMan đều không cho phép tạo thư mục mới trong C:\Resource, chép nguyên thư mục Font cũng hổng được luôn.
Các bác có thể hướng dẫn chi tiết lại giùm em được không.
Cám ơn nhiều.

Gozilla85

Giúp với!!! Mình dùng cả Swiss lẫn MyFileMan đều không cho phép tạo thư mục mới trong C:\Resource, chép nguyên thư mục Font cũng hổng được luôn.
Các bác có thể hướng dẫn chi tiết lại giùm em được không.
Cám ơn nhiều.

Bạn dùng cable connect PC và P990i chọn chế độ File Transfer rồi vào tạo thư mục mới trong C:\Resource hay chép nguyên thư mục Font là ok. Bạn cũng có thể dùng đầu đọc thẻ nhớ để làm :D

Gozilla85

Bác tinh_la_gi cho hỏi, cái P990 này có cần đánh đúng chữ hoa chữ thường trong khi tạo thư mục không ạ ?

Đánh chữ hoa hay thường đều được hết bạn à :-?

À cho mình hỏi. CÓ phải P990 phải k phải hàng TQ thì mới load fony để đọc tiếng Việt k? mình thấy nói thế nhưng chưa thử bao giờ cả.

Theo mình thấy thì P990i CDA GW thì load font TV ok hơn đó bạn ;;)

Last edited by a moderator:

bong

Cho mình hỏi Font hiển thị P990 nhỏ quá , muốn to ra phải làm thế nào. Thanks

tinh_la_gi

Administrator
Bác nào biết cách cài Emap cho P990i đọc được dấu tiếng việt không
Vào "Thảo luận - Font UIQ" bạn lấy font do TLG cung cấp thì Emap sẽ dùng tốt tiếng Viêt có dấu

lamhungmobile

p990

cho mình hỏi là đã có bạn nào việt hóa p990i chưa vậy .nếu ai lam dc chỉ cho mình với .thanks:-??:-??:-??

Gozilla85

Về vấn đề này thì hiện tại chưa có ai có thể Việt hóa được P990i đâu bạn. Bạn đợi thêm 1 thời gian xem sao

vutrunghoa

Mình đang định mua con P990i, cho mình hỏi có thể soạn tin nhắn có tiếng việt chuẩn Unicode được ko nhỉ

Gozilla85

Mình đang định mua con P990i, cho mình hỏi có thể soạn tin nhắn có tiếng việt chuẩn Unicode được ko nhỉ

Ko có bộ gõ TV nên ko thể nhắn tin có tiếng việt chuẩn Unicode được bạn à, chỉ có thể xem văn bản, tài liệu có TV thôi :-??

hungit007

Vậy thì CDA là Singapour hoặc Hồng Kông thì sao hả bạn ? vì tui đang xài 1 con P990i loại này , toàn là tiếng HOA không , giúp mình với , cảm ơn nhiều...

ane90

Ko có bộ gõ TV nên ko thể nhắn tin có tiếng việt chuẩn Unicode được bạn à, chỉ có thể xem văn bản, tài liệu có TV thôi :-??

Vậy máy khác khi nhắn tin cho mình (máy Nokia hoặc Samsung chẳng hạn) mà để TV có dấu thì khi nhận máy mình nó vẫn hiển thị được chứ ạ ?

Gozilla85

Vậy máy khác khi nhắn tin cho mình (máy Nokia hoặc Samsung chẳng hạn) mà để TV có dấu thì khi nhận máy mình nó vẫn hiển thị được chứ ạ ?

Nếu muốn coi tin nhắn có dấu thì bạn phải cài bộ font TV dành cho UIQ 3.0 vào là ok à :D

daika

Tôi đang dùng P1i và cũng gặp khó khăn trong cài font TV khi đọc văn bản hoặc tra từ điển. Xin hỏi làm cách nào để copy các file chứa font vào thư mục C:\Resource như các bạn đã hướng dẫn. Tôi đã thử dùng Myfileman; Swiss Pro.. và cả PC suite đều ko làm được. Xin các bạn hướng dẫn chi tiếp thêm cho với. Cám ơn nhiều.

Chú ý: Hướng dẫn cho SE P1i nhé. Thks.

Status
Không mở trả lời sau này.