• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tối ưu EQ cho Nokia 5800XM và N97

tunglanh123

Đúng là cái này là tần số mặc định của POP. Bạn chỉ cần chọn Pop là nghe như ý ngay. Đâu cần phải chỉnh tay chân làm gì nữa?

jenemy888

Trước tiên nếu chủ đề này có trong chuyên mục rồi thì xin BQT xóa dùm.
Dưới đây hướng dẫn tinh chỉnh EQ cho Nokia 5800XM và N97 để âm thanh nghe nhạc, xem phim ở mức tối ưu.
Sau khi test trên Nokia 5800XM cảm nhận: âm thanh rất trong, rõ, chi tiết. âm bass mạnh, chắc (không thua megabass trên các dòng điện thoại của sony). Nói chung âm thanh tổng thể rất hay nhất là khi sử dụng tai nghe hay nối với dàn Loa vi tính, dàn HiFi.
Các bạn chỉnh như hình bên dưới:
Nokia 5800XM

Nokia N97

EQ - Pop mặc định của 5800XM đây nhé bạn.

CÓ khác rỳ nhau đâu
Đây là EQ của pop mà =.=

thainguu

Âm thanh Flat là hay nhất!

Khi chỉnh âm thanh, máy sẽ tạo ra những hiệu ứng nghe rất lạ tai, có thể bass mạnh hơn, có thể âm cao nghe đã hơn, và điều đó khiến bạn thích thú.

Nhưng bạn đã cố tình làm méo mó âm thanh một cách đáng kể và thực sự chúng chỉ có tác dụng khi bạn muốn "đổi gió", muốn đổi không khí.

Về cơ bản, và hầu như điều này chắc chắn đúng thì âm thanh Flat (tức là để Equalizer mặc định, ko chỉnh bất kỳ thứ gì, bạn chỉ cần đầu tư tai nghe và phần mềm chơi nhạc tốt) là hay nhất. Các preset khác đều cho bạn những cảm giác khác tùy tâm trạng nhưng chỉ là thứ để âm nhạc của bạn bớt buồn tẻ.

Tất cả (từ máy nghe nhạc, điện thoại, laptop) đều cố gắng cải tiến trình chơi nhạc sao cho khi play thì âm thanh gần như mặc định từ lúc nó ghi âm, và đó là âm thanh nguyên thủy, mộc mạc mà hay.

Anyway, dù sao cũng cảm ơn các bạn đã chia sẻ Preset mới, mình chỉnh trên 5233 thì theo kiểu 5800 nghe chớt vớt, còn kiểu N97 nghe đỡ hơn. NHưng cuối cùng mình chỉ để mặc định, với âm bass sâu, mạnh, có độ nảy; âm trung hài hòa, có không gian nhạc, âm cao ko quá chói, ấm! 9 điểm cho Xpress Music!

:D (Xin lỗi post hơi dài nhưng tôi là audiophile:D)

ke0kul

đọc từ đầu đến cuối chả thấy phải chỉnh cái gì cả :-?? mặc định của nó đã là như thế rồi :-< bài nhảm.
PS: máy đang chọn bass booter. nghe ổn.

thainguu

đọc từ đầu đến cuối chả thấy phải chỉnh cái gì cả :-?? mặc định của nó đã là như thế rồi :-< bài nhảm.
PS: máy đang chọn bass booter. nghe ổn.

hịc, nghe nói mặc định cũng mừng, nhưng bass booster =))

khanhvippro

Trước tiên nếu chủ đề này có trong chuyên mục rồi thì xin BQT xóa dùm.
Dưới đây hướng dẫn tinh chỉnh EQ cho Nokia 5800XM và N97 để âm thanh nghe nhạc, xem phim ở mức tối ưu.
Sau khi test trên Nokia 5800XM cảm nhận: âm thanh rất trong, rõ, chi tiết. âm bass mạnh, chắc (không thua megabass trên các dòng điện thoại của sony). Nói chung âm thanh tổng thể rất hay nhất là khi sử dụng tai nghe hay nối với dàn Loa vi tính, dàn HiFi.
Các bạn chỉnh như hình bên dưới:
Nokia 5800XM

Nokia N97

bác post lại cho em cái hình được ko ?

ThanhTungHT

Active Member
"hướng dẫn tinh chỉnh EQ" Cho hướng dẫn và hình vẻ được ko chủ thớt... Đang nghiên cứu cái này.. :-?

doduythangvn

thế X6 có chỉnh được không bạn .Mà sao ko thấy ảnh thì làm sao mà biết cách chỉnh
ai cho cái ảnh xem đi

doduythangvn

ai cho xin cái ảnh đê

X6 thì chỉnh kiểu gì hả bạn mà sao ko có ảnh àh
có ai cho xin cái ảnh đê~X(

kim_bo_kyung

trời ơi....topic này đi đâu hết rồi....chủ thớt đâu rồi....hướng dẫn chỉnh EQ mà kô cho kái hình...bít đâu mà chỉnh..