• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tổng hợp các điều cần biết về SHSH và Cách sử dụng TinyUmbrella - Cập nhật v7.00

AnhPheCT

năm 2010 là khỏi bàn rồi newboot chắc, nhưng bây giờ newboot đã co Greenp0sion trị rồi anhphe ơi!

hic, mai mốt a đừng Public thông tin máy nhất là Imei của iphone." cẩn trọng vẫn hơn sư huynh ơi :p"

Sao vậy? Máy của Mình chẳn lẽ họ lấy IMEI được sao! Bộ có công cụ tạo IMEI cho máy Rỏm ư? Thank nhé!

AquaSta

Moderator
Mới dùng IP nên ko biết gì!
IP 3GS Lock tuần 29 New bootrom, OS 4.0, BB 05.13.04. Khi chạy lưu SHSH ở OS 4.0 thì xuất hiện mấy dòng sau, ảnh.

Xin giải thích hộ mấy thông số sau.

Sao ko là IPhone 3Gs 4.0.....mà là 4.2.1....?
Cảm ơn lắm.
Anh đọc lại bài một, đoạn này

2. Tại sao cần phải lưu file .SHSH
SHSH được coi là giấy chứng nhận hay chứng chỉ để chứng thực cho iPhone khi restore firmware. Khi Apple nâng cấp Firmware lên bản mới hơn thì sẽ đóng cửa không cho ta dùng SHSH cho firmware cũ. Và như thế ta không thể restore xuống firmware cũ (thấp) hơn. Một khi Apple đã kiểm tra ECID (thông qua .SHSH), chúng ta chỉ có thể restore ở phiên bản mới nhất của Apple mà thôi. Chính vì vậy, chúng ta cần phải lưu file .SHSH của mình vào một server khác (như saurik) hoặc lấy về máy tính để sử dụng sau này.
SHSH file do Apple cấp chỉ cho mỗi phiên bản iOS chỉ cho phép khi firmware đó là cao nhất, chúng ta phải lưu lại ngay khi Apple chưa nâng lên bản cao hơn. Ví dụ như máy của anh thì chỉ có shsh file của iOS 4.2.1, 4.3b2 và 4.3b3 do từ từ khi ở bản 4.0 máy anh đã không lưu shsh file cho 4.0, khi Apple lên 4.0.1, 4.0.2 và 4.1 cũng chưa được lưu, đến bây giờ Apple đã đóng cửa rồi thì không thể lưu được nữa

Điều này giải thích một điều anh thắc mắc: "Sao ko là IPhone 3Gs 4.0.....mà là 4.2.1....?"
Công cụ tinyumbrella chỉ cần đọc số ECID của thiết bị thì nó có thể lấy SHSH của phiên bản iOS hiện tại cho thiết bị đó dù thiết bị đó đang ở firmware nào
Vậy khi Up lên 4.2.1 có SHSH, nhưng khi hạ xuống 4.0 hay 4.1 ko có SHSH của OS này làm thế nào. Chán con 3Gs - Lock new Bootrom này rồi. Đọc hôm qua đến nay chỉ thấy cho Old Bootrom ko!
Máy anh new boot nên chỉ có thể hạ xuống 4.1 khi có SHSH của 4.1, do chỉ có 4.2.1 nên bây giờ và sau này chạy được 4.2.1 và có thể chạy 4.2.1 custom
Sao vậy? Máy của Mình chẳn lẽ họ lấy IMEI được sao! Bộ có công cụ tạo IMEI cho máy Rỏm ư? Thank nhé!
Không công khai imei đề phòng bị ai đó "khai báo" mất máy rồi mình bị khóa máy oan

NBLam

Cái tinyumbrella này có lấy đc SHSH của FW 4.2.1 ko các bác nhỉ?

vipboy_9x

Moderator
Cái tinyumbrella này có lấy đc SHSH của FW 4.2.1 ko các bác nhỉ?
Dược bạn ah,Bạn có thể Tải bàn tinyumbrella mới nhất từ Trang chủ của nó,Rùi Tiến hành lấy shhs của FW 4.2.1 và có cả các FW 4.3 beta nữa :D

vipboy_9x

Moderator
UPDATE Phiên bản
tinyumbrella-4.21.11
Vào đây để Tải về nhé
-Nói thêm chút Về Phiên bản UPDATE thú vị nho nhỏ này là,Bạn có thể thoát Rà khỏi chế độ Recovery Mod(đối với ai unlock bằng BB của ipad nhé chỉ ở FW 4.1 thui còn 4.2.1 thi không được nhé.)
-Khi bạn nào đã unlock Bằng BB của ipad mà có lưu shsh của FW 4.1 thì các bạn có thể Restore bằng FW gốc 4.1 bằng cách Shift+Restore Tới FW 4.1
-khi restore sẽ báo lỗi (1015) bạn Dùng tinyumbrella Chon exit Recovey nhé.
-Dưới đây là hình Anh mình Test đây:

phungthanh

cho mình hỏi chút :
máy mình là IP4 word FW 4.1 thấy các bạn nói cần lưu SHSH mình cũng thử lưu lại .
nhưng trong tinyumbrella chỉ thấy có 3 dòng:
ịphone4 4.2.1(8C148)
ịphone4 4.3b2(8F5153d)
ịphone4 4.3b3(8F5166b)
vậy như thế máy của mình chỉ nâng cấp lên được, chứ về sau không dùng đc 4.1 nữa phải không?
thanks

AnhPheCT

cho mình hỏi chút :
máy mình là IP4 word FW 4.1 thấy các bạn nói cần lưu SHSH mình cũng thử lưu lại .
nhưng trong tinyumbrella chỉ thấy có 3 dòng:
ịphone4 4.2.1(8C148)
ịphone4 4.3b2(8F5153d)
ịphone4 4.3b3(8F5166b)
vậy như thế máy của mình chỉ nâng cấp lên được, chứ về sau không dùng đc 4.1 nữa phải không?
thanks
Chính xác! Bạn dùng Tinyumbrella-4.21.11 có thể lưu SHSH 4.1 Bạn thử DL về lưu lại xem!
Hôm trước MÌnh cũng lưu SHSH chỉ có 3 dòng:
ịphone4 4.2.1(8C148)
ịphone4 4.3b2(8F5153d)
ịphone4 4.3b3(8F5166b)
Hôm qua Mình dùng Tinyumbrella-4.21.11 lưu lại thì có thêm 4.1 nữa! Ko biết tại sao luôn!

NBLam

Hôm trước mình cũng thấy có 3 dòng đấy, để thử lại xem sao :)

phungthanh

Chính xác! Bạn dùng Tinyumbrella-4.21.11 có thể lưu SHSH 4.1 Bạn thử DL về lưu lại xem!
Hôm trước MÌnh cũng lưu SHSH chỉ có 3 dòng:
ịphone4 4.2.1(8C148)
ịphone4 4.3b2(8F5153d)
ịphone4 4.3b3(8F5166b)
Hôm qua Mình dùng Tinyumbrella-4.21.11 lưu lại thì có thêm 4.1 nữa! Ko biết tại sao luôn!

mình mới down Tinyumbrella-4.21.11 hôm qua mà sao lại ko có nhỉ , có khi phải thử save lại cái nữa xem sao

thang_rung

Sao 3g của tôi ko có 3.1.3

tôi muốn restore lại 3.1.3 (hiện đang dùng 3.1.3) do máy chậm quá
lưu SHSH thì nó thế này

bạn có thể guải thích tại sao ko nhỉ
tôi rất muốn restore lại máy

AnhPheCT

tôi muốn restore lại 3.1.3 (hiện đang dùng 3.1.3) do máy chậm quá
lưu SHSH thì nó thế này
bạn có thể guải thích tại sao ko nhỉ
tôi rất muốn restore lại máy

3G restore ko cần SHSH đâu, Bạn tải các FW Custom nào Bạn thích Restore thoải mái đi. Lên 4.1 luôn cho nó ổn có nhiều cái mới hơn 3.1.3. Mình đã Restore nhiều con 3G từ 4.2.1 xuống các FW 4.1 ko cần SHSH. .....

mrtinhpham

thế chưa jb thì có lưu shsh được không bạn??
nó sẽ lưu vào pc phải không?
khi bào lưu được shsh trên tiny,,,sau đó mới jb thì trong cydia có không??
thanks nhiều..mong sớm có câu tl,,,

AnhPheCT

TinyUmbrella 5.00.02
- Lưu SHSH iOS 5.0Beta 2

Click this bar to view the original image of 748x149px.

Notcom vừa update tinyumbrella lên bản 5.00.00-02

Bản này hỗ trợ và fix các lỗi sau:

• 5.0 beta support
  • Removed Web/Socks proxy options (App now just uses System proxy settings)
  • Resized vertically for the resolutionally challenged few individuals that are stuck with pathetically small screens.
  • Added some nag screens for folks that can't figure out why they can't save SHSHs because they can't figure out how to uncheck a box and click a button.
  • Fixed an overwrite of cdma iphone 4 5.0b1 blobs. (Resave them if you have an iPhone 4 CDMA).

AnhPheCT