• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tổng hợp các lỗi và cách khắc phục các bản ROM của Mr.Sonblack

linh_ck01

Phản hồi và các vấn đề liên quan tới ROM 20275

Điều thực sự ấn tượng của bản ROM này là kết nối GPRS, chạy rất mượt mà trong quá trình duyệt web, còn khi chat các bạn sẽ gặp 1 số lỗi connection do chất lượng về sóng GPRS tại khu vực bạn đang sử dụng.

Ngòai ra, một số bạn bị tình trạng về máy ko nhận sóng hoặc dò sóng liên tục <- cũng do chất lượng sóng tại khu vực của bạn và môi trường xung quanh (metal environment)…

Một số bạn gặp trục trặc khi chụp hình, máy bị đứng hoặc bị giật <- SR lại vài lần thì xong nhé.

Đối với một số người dùng phương tiện Media (FM, music player..) thì hay gặp sự cố là máy sẽ tắt sau 3-4phút <- Ko chỉ trên dòng Atom mà cả ở các dòng khác cũng bị hiện tượng này, đó là do buffer của ctr WM khi loading bài hát. Có thể hiện tượng này sẽ hết nếu đưa pagepool lên 8Mb hoặc lớn hơn, nhưng lúc đó freeram sẽ giảm và khi mở nhiều ctr sẽ dễ bị treo hơn. Vì vậy thường các KTV set pagepool ở 6mb là tối ưu nhất.

Cách khắc phục :
1>[HKEY_LOCAL_MACHINE\System\CurrentControlSet\Contro l\Power]
"DisableGwesPowerOff"=dword:1
Dùng ứng dụng RegEdit có sẵn trong ROM chỉnh khóa trên, thay đổi giá trị của "DisableGwesPowerOff" từ 0 thành 1.
2>- Convert lại bài nhạc =< 64Kbps bit rate trước khi chép vào máy để nghe.
- Nếu các bạn là người thích nghe nhạc thì nên dùng Pocket Music hoặc Coreplayer để nghe vì 2 ctr này chuyên nghiệp hơn WM và có cả Equalizer nữa.

Về APPs: Phiên bản mới này up "NET Compact Framework 3.5.7283.0 " cao quá nên những chương trình cần xài NET CFv2 chạy ko được .

-->>Các chương trình dùng .NET 2.0 đều chạy tốt trên .NET 3.5, chỉ ngược lại là không được mà thôi. Các bạn lưu ý điều này nhé và nó là logic chứ không nói suông. Ví dụ thực tế là Advanced Config 3.0 trong ROM này được Julien Schapman viết trên nền .NET 3.5 nên không thể chạy trên .NET 2.0.

CUối cùng, đây là bản ROM hoàn chỉnh về mặt kết nối thông tin.. phát huy dc đầy đủ các thế mạnh của Atom.

***Trên đây chỉ là tổng hợp những ý kiến và phản hồi từ các mem đã test bản ROM này, các bạn nào đã và đang sử dụng bản ROM này có những ý kiến hoặc gặp tình trạng khác thì chia sẻ nhé.

***XIn chân thành cảm ơn sự giúp đỡ và hỗ trợ nhiệt tình cùa Mod TRANMINHMAN và SonBlack.

Last edited by a moderator:

linh_ck01

Phản hồi và các vấn đề liên quan tới ROM 20721

Dựa trên nền tảng của Core 20275, kết nối của bản ROM này hoàn toàn ổn định và chất lượng.

Một số bạn gặp trục trặc khi chụp hình, máy bị đứng hoặc bị giật <- SR lại vài lần thì xong nhé.(nếu ko xong thì do máy của bạn ko tương thích với ROM <-- cái nì thì chịu thôi.

Đối với một số người dùng phương tiện Media (FM, music player..) nhiều thì máy sẽ ngốn pin rất nhiều (trung bình là 1%-1p)

Cách khắc phục :
***[HKEY_LOCAL_MACHINE\System\CurrentControlSet\Contro l\Power]
"DisableGwesPowerOff"=dword:0
Dùng ứng dụng RegEdit có sẵn trong ROM chỉnh khóa trên, thay đổi giá trị của "DisableGwesPowerOff" từ 1 thành 0.

Cuối cùng, đây là bản ROM nâng cấp từ SS Samsung SGH-i908 Omnia ROM nên về mặt cơ bản thì vẫn dựa trên nền của WM 6.1 và đã được Mr.SonBlack cook rất kỹ để tương thích với Atom <-- đây là một sự cố gắng ko mệt mỏi + niềm đam mê cháy bỏng của một con người tràn đầy lòng nhiệt huyết với ROM ...

***Trên đây chỉ là tổng hợp những ý kiến và phản hồi từ các mem đã test bản ROM này, các bạn nào đã và đang sử dụng bản ROM này có những ý kiến hoặc gặp tình trạng khác thì chia sẻ nhé.

***Xin chân thành cảm ơn sự giúp đỡ và hỗ trợ nhiệt tình của anh SonBlack.

linh_ck01

Phản hồi và các vấn đề liên quan tới ROM 20748:

Ngoài các lỗi thường gặp - theo các version gần nhau như 20275,20721- thì ROM mới chỉ xuất hiện thêm 1 lỗi về dial ...

Hy vọng bản ROM sau sẽ ko còn lỗi này nữa!!

Xin cám ơn sự đóng góp của anh SƠn và các mem đã cùng thử nghiệm bản ROM này !!

tatden

Cảm ơn Anh Sơn đã chia sẻ với mọi người. Tôi cũng up ROM 20748 nói chung máy chạy rất tốt, nhưng chỉ mỗi khi gọi điện thoại (Dial) xong mà muốn tắt ngay thì không được end call.

linh_ck01

@tatden: bạn SR vài lần xem sao nhé, vì mình vẫn endcall bình thường với Cỏe 20748

linh_ck01

Có rất nhiều mem hỏi mình là tại sao Camera hay bị giật, sọc ngang , đứng máy khi mở chế độ camera <--- tất cả đều là do driver ko nhận dc.

Ngoài ra, trong tất cả các Core này driver của cam là một trong những thứ mà anh SƠn ko hề sửa đổi vì nó vẫn như cũ, có nhiều mem hỏi là tại sao có Core này bị còn COre khác thì ko .. hix ..

Câu trả lời cho các bạn là hên xui.. và giải pháp cho các bạn bị lỗi camera là SR lại cho tới khi nó ổn còn ko thì up lại ROM gốc của Atom để test ..còn bị lỗi nữa thì mang ra cho các bác thợ ngoài cửa hàng xem nhé !!

Chúc vui
:D:D:D

diego_PDA

Mình cũng dùng ROM của bác Sonblack , nhưng mà không hiểu sao vừa rồi up ROM mới xong , máy để SIM (viettel ) phải cắm sạc mới khởi động lên được trong khi pin còn nhiều.:(

tiensylao

Banned
Mình cũng dùng ROM của bác Sonblack , nhưng mà không hiểu sao vừa rồi up ROM mới xong , máy để SIM (viettel ) phải cắm sạc mới khởi động lên được trong khi pin còn nhiều.:(
cái này do pin bạn báo pin ảo đó bạn ơi.bạn cố gắn nạp đầy pin vào rồi hãy bỏ sim vào và sài là ok! chúc vui vẻ và thành công!

linh_ck01

Mình đã gặp trường hợp này <-- nguyên nhân là do cục pin :D, bạn thay cục khác là xong b-)

temuginkhan

em xài bản rom cua anh Son, em up cách đây khoảng 1 tháng
rất đẹp, rất tốt
tư nhiên mấy bữa nay có khùng khùng òi, gọi đt thì người ta nói mình nghe, nhưng mình nói thì người ta hok nghe được.

em test thử cái loa bằng chương trình ghi âm, vẫn ổn

thêm cái nữa là ngồi chọt chọt vài cái thiừ nó treo máy luôn, SR hok được luôn, phải tháo pin ra rồi bỏ vô lại thì ok. Nhưng sau đó dùng lại thì nó lại bị treo máy tiếp....

hok biết tại sao hết ta. bây h em phải xài điện thoại chữa cháy nè.
khổ ghê luôn á:-/

tiensylao

Banned
Đã có bản rom mới 20931 rồi đấy bạn.Bạn có thể down về mà uprom lại thử đi nha.Theo mình nghĩ nguyên nhân là do bạn đã cài ứng dụng nào đó nên nó không tương thích nên mới ra như vậy đó.! Vì nếu có lỗi thì bạn đã bị từ lúc đầu mới uprom xong nha.! chúc vui vẻ=D>

linh_ck01

em xài bản rom cua anh Son, em up cách đây khoảng 1 tháng
rất đẹp, rất tốt
tư nhiên mấy bữa nay có khùng khùng òi, gọi đt thì người ta nói mình nghe, nhưng mình nói thì người ta hok nghe được.

em test thử cái loa bằng chương trình ghi âm, vẫn ổn

thêm cái nữa là ngồi chọt chọt vài cái thiừ nó treo máy luôn, SR hok được luôn, phải tháo pin ra rồi bỏ vô lại thì ok. Nhưng sau đó dùng lại thì nó lại bị treo máy tiếp....

hok biết tại sao hết ta. bây h em phải xài điện thoại chữa cháy nè.
khổ ghê luôn á:-/

Linh cũng bị vụ này rùi, cách tốt nhất là bạn up lại 1 bản ROM khác để xài - không xài Manila nhé !!
Chúc vui
b-)

linhbap

Thế còn vụ tự động chạy ActiveSync thì sao các bác ơi??????

linh_ck01

lâu lắm rùi mới có dịp ghé lại box và topic của mình..
Sorry các bạn nhé!
@linhbap: bạn có thể bỏ chế độ tự động sync data từ PC mà .... hihi

hungmobile04

Mình không cài được Sql 3.5. Mà mình co nhu cầu sử dụng phần mềm theo doi chứng khoán, đòi hỏi phải có cái sql 3.5. Chẳng biết trong Rom đã có hay chưa, nhưng mình cài mãi mà chương trình cài đặt vẫn chạy, mà không kết thúc, phải ngắt ép mới thôi. Chán quá. Mình thử rất nhiều bản Rom