• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

TỔNG HỢP - YÊU CẦU & THẢO LUẬN VỀ FONTS CHO iPHONE

Zenki

Super V.I.P
Mình lập Topic này với mong muốn được tổng hợp cập nhật các Fonts trên iPhone dành cho anh em. Ngoài ra các anh em có thể thảo luận và có yêu cầu về Fonts tại đây, các yêu cầu sẽ được mọi người cùng chia sẽ (nếu có) nên về việc yêu cầu lâu mà chưa thấy thì anh em cũng hiểu và thông cảm cho nhé.

Về cơ bản thì tất cả các Fonts của iPhone sẽ nằm trong thư mục sau system/library/fonts/cache, trong này sẽ có rất nhiều fonts dành cho mỗi nơi trên iPhone. Anh em lưu ý để thay cho chính xác, tránh các lỗi như bị "Ăn táo" chẳng hạn, vì chơi Fonts mà không cẩn thận rất dễ bị ăn Táo :D Còn dưới đây là 1 số giải nghĩa về các fonts trong thư mục Cache của iPhone
Helvetica.ttf = Font hệ thống
HelveticaBold.ttf = Font hệ thống ĐẬM
HelvicaOblique.tff = Font hệ thống NGHIÊNG
HelvicaBoldOblique.tff = Font hệ thống ĐẬM NGHIÊNG
LockClock.ttf = Font đồng hồ ở Lockscreen
MarkerFeltThin.ttf = Font của Notes

......

Đó là những phần hay chú ý tới nhất khi muốn thay Fonts.

Đối với những anh em muốn CHIA SẼ Fonts thì post bài dưới dạng sau:
Tên font (Bắt buộc):
Kiểu font (Bình thường, đậm, nghiêng v..v...):
Hình minh họa:
Dành cho FW?:
Link tải Fonts:

Đối với các bài YÊU CẦU về Fonts thì anh em phải đáp ứng và đưa ra những thông tin như sau khi yêu cầu:
Hình minh hoạ font:
Tên font (Nếu có):
Dành cho FW:

Đó là những thông tin tối thiểu cần phải có, nếu ai yêu cầu mà không đáp ứng được thì coi như yêu cầu đó sẽ bị XÓA hoặc BỎ QUA.

Cũng xin nhắc lại với anh em là Topic chỉ ở dạng CHIA SẼ tự do chứ không ép buộc, vì thế các yêu cầu của anh em nếu ai có sẽ giúp chứ không phải gửi YÊU CẦU là sẽ có Fonts. Các anh em chú ý dùm cho.

Zenki

Super V.I.P
Để khai trương Zenki xin gửi tới anh em các bộ Fonts sau đây

1. Albertino - Font bình thường - FW 3.x - DOWNLOAD

2. Avalon - Font tròn - FW 3.x - DOWNLOAD

3. Boldpixel - Font đậm - FW 3.x - DOWNLOAD

4. Bringzanoize - Font Grafiti - FW 3.x - DOWNLOAD

5. Desoto - Font đậm - FW 3.x - DOWNLOAD

6. Fabian - Font đậm nghiên - FW 3.x - DOWNLOAD

7. FalsePositive - Font đậm hẹp - FW 3.x - DOWNLOAD

8. Georgia - Font thường - FW 3.x - DOWNLOAD

9. MyriadPRO (Mac Font) - Font đậm tròn - FW 3.x - DOWNLOAD

10. Neosans - Font đậm - FW 3.x - DOWNLOAD

Habl66

Mình xin giới thiệu bộ 106 Fonts cho System dùng cho FontSwap và Firmware 3.x ( có thể copy như cách của bác Zenki hoặc dùng Fontswap thì nhanh hơn)
Vài hình ảnh:

DOWNLOAD HERE

Tặng thêm 95 Font cho Clock Lockscreen. Chúc vui :)

DOWNLOAD HERE

Chỉnh sửa cuối:

Habl66

Để copy font vào fontswap các bạn copy theo đường dẫn
/private/var/mobile/library/fontswap/
Các bạn nhớ phân biệt đúng các loại font cho system,clock,note...

blackhat007

CHo mình hỏi muốn tự làm thêm font thi sao, các file info có cần thiết ko? và làm thế nào để có nó ?

abc3650

Cho em hỏi font tin nhắn là tên gì trong đường dẫn đó vậy ? Để biết mà chép đè lên cho đúng tên .. Thay font tin nhắn thì trong trang sms của mình font sẽ hiễn thị khác lun phải ko các bro ? Đang phân vân ko biết có nên nghịch ko ? :D

steven0811

Minh chep vao fontswap nhu ban noi nhug sao khi mo fontswap chi thay ten font ma k thay vd ve kieu chu cua font vay? Jup minh voi.

m0nk3y86

Minh chep vao fontswap nhu ban noi nhug sao khi mo fontswap chi thay ten font ma k thay vd ve kieu chu cua font vay? Jup minh voi.

Đó là do trong bộ font bạn copy vào ko có ảnh mẫu, làm cái ảnh cho vào là hiện ngay ý mà :))

dinonguyen

Hello all! Ai rành ngâm cứu thử cách đổi font cho OS4 thử nha! Mình xài FontSwap đổi khg work và copy thẳng vô System/library/fonts/cache cũng khg work. Chắc Apple thay system font = 1 tên khác rồi hay sao ấy. Ai biết chỉ hộ nha thx trước.

page

mình cài fonts Georgia cho iphone 3g FW 3.1.3 vào những ứng dung thì bị vỡ chữ ko đọc dc bạn chỉ mình cách khắc phuc với.thanks

Zenki

Super V.I.P
Hello all! Ai rành ngâm cứu thử cách đổi font cho OS4 thử nha! Mình xài FontSwap đổi khg work và copy thẳng vô System/library/fonts/cache cũng khg work. Chắc Apple thay system font = 1 tên khác rồi hay sao ấy. Ai biết chỉ hộ nha thx trước.
Apple đã thay đổi định dạng Font ở iOS 4 rồi, trước đây là .ttf còn giờ là .ttc, các Font .ttf trước đây các bạn phải Convert sang .ttc thì mới chép vào Font/Cache được :D Tool và cách Convert có thể tìm trên Google!
mình cài fonts Georgia cho iphone 3g FW 3.1.3 vào những ứng dung thì bị vỡ chữ ko đọc dc bạn chỉ mình cách khắc phuc với.thanks
Bạn cho cái hình lên xem thử, và cách bạn cài Font thế nào!

page

Cái đó là do ứng dụng chứ không phải do Font chữ đâu bạn :D

lúc trước mình dùng font gốc vãn bình thường mà,từ khi thay font này vào là bị thế