• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Toonel - GIẢM DUNG LƯỢNG KHI LƯỚT NET

NguyenQuang

Super V.I.P
Hình như chương trình này không dùng được với thuê bao mang viettel ( mạng này kg dùng prxy) Có Bác nào dùng thử chưa, có cao kiến gì hay , post lên cho anh em học hỏi

Hình như chương trình này không dùng được với thuê bao mang viettel ( mạng này kg dùng prxy) Có Bác nào dùng thử chưa, có cao kiến gì hay , post lên cho anh em học hỏi
Do Viettel ko dùng proxy nên chỉ có cách dùng phần mềm duyệt web hoặc chat, gởi mail có hỗ trợ proxy thôi anh. Duyệt web thì anh dùng Opera, nhưng chỉ có bản Opera 8.60u2 mới hỗ trợ proxy, còn bản mới nhất 8.65 đã bỏ rồi, nhưng tốc độ duyệt web rất chậm! Còn chat và gởi mail thì em chưa test thành công được soft nào cả! Nhưng nói chung chat và gởi mail ko tốn kém bao nhiêu nên xem ra phần mềm này ko khả thi lắm!

nguoixem

Member
ai biết cho mình hỏi ,máy mình không thể dùng toonel mặc dù đã thiết lập IP khi lập mạng GPRS.Máy mình là WM5 rom tiếng nga và hiện chỉ sử dụng các trình duyệt dành cho Symbian chạy trên java.Mình chủ yếu dùng mạng GPRS nên rất cần chương trình này,và rất cần hướng dẫn của mọi người.Thanks.

puppup

Phần mềm này ko cần netcf đâu bạn, còn khi lướt net bằng wifi thì ko hiểu bạn muốn tiết kiệm gì nhỉ? wifi free mà?

Tại sao wifi lại free..mình ở nước ngoài dùng UMTS mà chết bao nhiêu tiền với bọn dịch vụ..Nếu Wifi free thì bác bày giùm cách được ko, mà dùng wifi khi máy bắt được sóng thì toàn bị cài khóa bảo vệ hết rồi, chả ăn thua gì cả..

xuanhoa178

Truy cập Internet mọi lúc mọi nơi là tính năng di động của PPC. Nhưng chắc chắn rằng, khi lướt net bằng GPRS bạn phải dè dặt, không thể mạnh tay như dùng ADSL trên PC được. Vì giá dịch vụ tuy đã giảm nhưng không rẻ. Lấy đơn cử mạng Mobifone và Vinaphone: 91đ cho 10Kb, tức là tải 1Mb bạn đã đốt gần 10000đ = một bữa cơm sv :D.
Vậy có cách nào để con số 10000 đó chỉ còn khoảng 2000 không? Câu trả lời là: Có. Hãy truy cập net qua proxy mà ở đây là proxy miễn phí: Toonel.

Cách Toonel hoạt động:

1. Trên PPC cài ứng dụng khách của Toonel.
2. Khi truy gõ địa chỉ trang web vào các trình duyệt (IE, Opera..), thay vì gửi yêu cầu trực tiếp đến server của trang web đó, Toonel sẽ chuyển các yêu cầu này về server của mình.
3. Server của Toonel tải nội dung web về, nén và gửi trả lại cho trình khách Toonel trên PPC.
4. Toonel nhận được nội dung web dưới dạng nén, tiến hành giải mã, giải nén và trả lại nguyên vẹn nội dung trang web cho PPC.

Tiến trình cũng xảy ra tương tự khi bạn download file, nhận mail hay chat...Và theo lí thuyết thì bạn sẽ nhận được trang web nhanh hơn và dung lượng ít hơn so với cách vào trực tiếp thông thường. Toonel sử dụng thuật toán nén tối ưu JZlib, nén cực tốt các dữ liệu văn bản. Với dữ liệu ảnh, nhạc hay film thì tỉ lệ này sẽ giảm đi nhiều và có thể về 0%. Vì đa số dữ liệu dạng này, khi share lên net đã được nén tối đa.

Giao diện của Toonel:

Stats: bảng thống kê sử dụng net:
- Out/In/Total Compressed: dung lượng đưa lên/tải về/tổng sau khi nén.
- Out/In/Total Uncompressed: dung lượng thực tế nếu không nén.
- Compression Ratio: tỉ lệ nén.
- Shutdown: tắt hẳn chương trình. Nếu nhấn vào nút X, cho dù bạn có dùng các chương trình task manager đi nữa thì chương trình vẫn sẽ chạy thường trú.
Mapping: thiết đặt IP và cổng kết nối. Ở đây IP và cổng của Server đã được thiết lập mặc định.
Web: xây dựng proxy chủ ngoài, thiết đặt chất lượng ảnh.

Sử dụng: Chương trình Toonel đã cài đặt, bạn có thể không cần chỉnh sửa gì thêm. Vấn đề bây giờ là bạn phải hướng cho các kết nối đi qua proxy.

Cách 1: Tất cả các kết nối đều qua proxy:

2007-02-28-01-56-26-28.BMP

Khi thiết lập GPRS, bạn hãy chọn "This network uses a proxy server to connect to the Internet" và đặt IP 127.0.1.1 với cổng 8080 Vậy là tất cả mọi giao dịch bằng GPRS bây giờ sẽ qua trung gian. Tuy nhiên không loại trừ có thể có 1 số chương trình từ chối kết nối kiểu này.

Cách 2: thiết lập riêng proxy cho từng chương trình:
Trong thiết đặt về kết nối của các chương trình này bạn phải đặt qua proxy với IP 127.0.0.1 và cổng 8080. Cụ thể với các trình duyệt:
- Pocket IE: kô có phần đặt proxy. bắt buộc phải dùng cách 1.
- NetFront: Tools/Browser Setting/Network
- Opera: Menu/ Tools/ Settings/ Network tick chọn HTTP và gõ địa chỉ 127.0.0.1:8080. Hoặc thủ công có thể thêm vào file opera.ini đoạn code cuối bài.
Đối với các chương trình chat và mail cũng hoàn toàn tương tự.

Thử nghiệm: đây là kết quả thu được khi tải 6 tin của VnExpress bằng Spb Insight (204Kb):

Tỉ lệ nén lên đến 70%. Vậy ta chỉ phải trả hơn 63Kb thay vì 211 Kb trong khi vẫn đảm bảo được tốc độ.

Cho đến nay Toonel là client dành cho PPC duy nhất được biết đến, và quan trọng hơn hoàn toàn miễn phí. Và vì thế không có lý do gì để người ưa lướt net trên PPC từ chối sự hỗ trợ của Toonel.

* Đoạn code thêm vào opera.ini
Mã:
[Proxy]
Automatic Proxy Configuration URL=
Enable HTTP 1.1 for proxy=1
No Proxy Servers
Use HTTP=1
Use HTTPS=0
Use FTP=0
Use GOPHER=0
Use WAIS=0
Use Automatic Proxy Configuration=0
HTTP Server=127.0.0.1:8080
No Proxy Servers Check=0

* Bài viết tham khảo từ 4PDA.ru và ru.toonel.net

Mình rất cần mong bạn giúp, không download được link hỏng rồi, mình down ở ru.toonel.net thì sử dụng thấy không có tác dụng gì cả, mở Toonel sau khi net chỉ số là 0. Mong bạn hướng dẫn vì sao vậy.

Chỉnh sửa cuối:

NgocVNPT

Tại sao wifi lại free..mình ở nước ngoài dùng UMTS mà chết bao nhiêu tiền với bọn dịch vụ..Nếu Wifi free thì bác bày giùm cách được ko, mà dùng wifi khi máy bắt được sóng thì toàn bị cài khóa bảo vệ hết rồi, chả ăn thua gì cả..

Bạn chỉ có ra cafe internet thì mới có wifi free thôi bạn à còn như nhà mình có dùng modem wifi thì tất nhiên mình phải cài đặt mã bảo mật chứ chả nhẽ để bạn ngồi quán nước cạnh nhà mình và bạn dùng net cho mình trả tiền sao :)

Chúc vui!

super_fox

Truy cập Internet mọi lúc mọi nơi là tính năng di động của PPC. Nhưng chắc chắn rằng, khi lướt net bằng GPRS bạn phải dè dặt, không thể mạnh tay như dùng ADSL trên PC được. Vì giá dịch vụ tuy đã giảm nhưng không rẻ. Lấy đơn cử mạng Mobifone và Vinaphone: 91đ cho 10Kb, tức là tải 1Mb bạn đã đốt gần 10000đ = một bữa cơm sv :D.
Vậy có cách nào để con số 10000 đó chỉ còn khoảng 2000 không? Câu trả lời là: Có. Hãy truy cập net qua proxy mà ở đây là proxy miễn phí: Toonel.

Cách Toonel hoạt động:

1. Trên PPC cài ứng dụng khách của Toonel.
2. Khi truy gõ địa chỉ trang web vào các trình duyệt (IE, Opera..), thay vì gửi yêu cầu trực tiếp đến server của trang web đó, Toonel sẽ chuyển các yêu cầu này về server của mình.
3. Server của Toonel tải nội dung web về, nén và gửi trả lại cho trình khách Toonel trên PPC.
4. Toonel nhận được nội dung web dưới dạng nén, tiến hành giải mã, giải nén và trả lại nguyên vẹn nội dung trang web cho PPC.

Tiến trình cũng xảy ra tương tự khi bạn download file, nhận mail hay chat...Và theo lí thuyết thì bạn sẽ nhận được trang web nhanh hơn và dung lượng ít hơn so với cách vào trực tiếp thông thường. Toonel sử dụng thuật toán nén tối ưu JZlib, nén cực tốt các dữ liệu văn bản. Với dữ liệu ảnh, nhạc hay film thì tỉ lệ này sẽ giảm đi nhiều và có thể về 0%. Vì đa số dữ liệu dạng này, khi share lên net đã được nén tối đa.

Giao diện của Toonel:

Stats: bảng thống kê sử dụng net:
- Out/In/Total Compressed: dung lượng đưa lên/tải về/tổng sau khi nén.
- Out/In/Total Uncompressed: dung lượng thực tế nếu không nén.
- Compression Ratio: tỉ lệ nén.
- Shutdown: tắt hẳn chương trình. Nếu nhấn vào nút X, cho dù bạn có dùng các chương trình task manager đi nữa thì chương trình vẫn sẽ chạy thường trú.
Mapping: thiết đặt IP và cổng kết nối. Ở đây IP và cổng của Server đã được thiết lập mặc định.
Web: xây dựng proxy chủ ngoài, thiết đặt chất lượng ảnh.

Sử dụng: Chương trình Toonel đã cài đặt, bạn có thể không cần chỉnh sửa gì thêm. Vấn đề bây giờ là bạn phải hướng cho các kết nối đi qua proxy.

Cách 1: Tất cả các kết nối đều qua proxy:

2007-02-28-01-56-26-28.BMP

Khi thiết lập GPRS, bạn hãy chọn "This network uses a proxy server to connect to the Internet" và đặt IP 127.0.1.1 với cổng 8080 Vậy là tất cả mọi giao dịch bằng GPRS bây giờ sẽ qua trung gian. Tuy nhiên không loại trừ có thể có 1 số chương trình từ chối kết nối kiểu này.

Cách 2: thiết lập riêng proxy cho từng chương trình:
Trong thiết đặt về kết nối của các chương trình này bạn phải đặt qua proxy với IP 127.0.0.1 và cổng 8080. Cụ thể với các trình duyệt:
- Pocket IE: kô có phần đặt proxy. bắt buộc phải dùng cách 1.
- NetFront: Tools/Browser Setting/Network
- Opera: Menu/ Tools/ Settings/ Network tick chọn HTTP và gõ địa chỉ 127.0.0.1:8080. Hoặc thủ công có thể thêm vào file opera.ini đoạn code cuối bài.
Đối với các chương trình chat và mail cũng hoàn toàn tương tự.

Thử nghiệm: đây là kết quả thu được khi tải 6 tin của VnExpress bằng Spb Insight (204Kb):

Tỉ lệ nén lên đến 70%. Vậy ta chỉ phải trả hơn 63Kb thay vì 211 Kb trong khi vẫn đảm bảo được tốc độ.

Cho đến nay Toonel là client dành cho PPC duy nhất được biết đến, và quan trọng hơn hoàn toàn miễn phí. Và vì thế không có lý do gì để người ưa lướt net trên PPC từ chối sự hỗ trợ của Toonel.

* Đoạn code thêm vào opera.ini
Mã:
[Proxy]
Automatic Proxy Configuration URL=
Enable HTTP 1.1 for proxy=1
No Proxy Servers
Use HTTP=1
Use HTTPS=0
Use FTP=0
Use GOPHER=0
Use WAIS=0
Use Automatic Proxy Configuration=0
HTTP Server=127.0.0.1:8080
No Proxy Servers Check=0

* Bài viết tham khảo từ 4PDA.ru và ru.toonel.net

Sao mình ko cài được trên WM6 nhỉ:(

xuanhoa178

Link Toonel của KAN hỏng rồi, xin cầu cứu mãi mà chẳng ai giúp cả
Topic này sao giống nhà hoang quá chẳng có ai vào! Mình vào hoài mà chẳng có tin gì mới.
hôm trước bận quá ko có thời gian để test kĩ nên chưa thấy kết quả nén được bao nhiêu! ngồi thử nãy giờ thì được rồi! ;;)
-dùng Opera để online, kết quả là online 400KB thì nó nén lại còn 130KB, tiết kiệm được 67.5% lận đó các bạn!
-tốt nhất là tắt chế độ load image trong Opera, rồi chỉnh cái GIF và JPEG trong Toonel lại lần lượt là Low và 0% để tỉ lệ nén là cao nhất!
-còn email và chat thì chưa test được, để mình thử cái chương trình chat và email có hỗ trợ proxy vừa tìm được cái đã!
cái Toonel này hay quá mà sao thread này vắng hoe thế nhỉ? :D
Tôi cũng dùng Opera + toonel copy đoạn code vào Opera.ini nhưng khi lướt Net Toonel chẳng có báo số lượng gì cả là sao hả bạn

Last edited by a moderator:

tranhai

Cho lại cái link đi bác KAN ơi,đồng bào kêu gọi quá trời mà hổng thấy bác phản ứng gì hết vậy

ThaiKien

Super V.I.P
Cho lại cái link đi bác KAN ơi,đồng bào kêu gọi quá trời mà hổng thấy bác phản ứng gì hết vậy
Diễn đàn đã quy định cấm công khai tuyên truyền các CR rồi, do đó các bạn cần phần mềm gì cứ trực tiếp vào trang chủ mà tải về.
Mã:
http://www.toonel.net/downloads.html

tuanpro_hl

Link Toonel của KAN hỏng rồi, xin cầu cứu mãi mà chẳng ai giúp cả
Topic này sao giống nhà hoang quá chẳng có ai vào! Mình vào hoài mà chẳng có tin gì mới.

Tôi cũng dùng Opera + toonel copy đoạn code vào Opera.ini nhưng khi lướt Net Toonel chẳng có báo số lượng gì cả là sao hả bạn

bác ơi
bác đã dùng dc phần mềm này rồi thì có thể duorngs dẫn cụ thể cho em biết dc ko ah?
em cũng muốn vào net wa dd lam
nhưng mỗi lần vào wa GPRS thì tốn kém wa bác ah!
mà em dang dùng mạng viettel.liệu có vào dc theo cách này ko hả bác ?
bác giúp em với nha!
thank bác !!!
:D

tranhai

Diễn đàn đã quy định cấm công khai tuyên truyền các CR rồi, do đó các bạn cần phần mềm gì cứ trực tiếp vào trang chủ mà tải về.
Mã:
http://www.toonel.net/downloads.html
vậy mod chỉ em nên tải cái nào đi,trong đó cả đống thứ,ko biết nên down cái nào hết:|

0rigami

Em đã cài rồi, chỉnh proxy HTTP trong connection rồi, chỉnh cả proxy của OperaMini sang HTTP chứ ko phải là mặc định Socket nữa nhưng ko có dấu hiệu gì thay đổi cả. Cái Toonel cũng ko thấy bytes nào lên :(

traibuon

Mình cũng cài nhưng không thấy dấu hiệu gì cả. Bạn nào biết hương dẫn cụ thể nha.Thanks trước

tranhai

"Khi thiết lập GPRS, bạn hãy chọn "This network uses a proxy server to connect to the Internet" và đặt IP 127.0.1.1 với cổng 8080"
Em cài rồi nhưng vẫn ko hiểu dòng này của bác KAN là chỉnh ở đâu vậy,bác nào xàid9c chỉ giùm với

vnanhvn

Em thường xuyên sử dụng GPRS để truy cập internet nhưng các bác cho em hỏi khi em dùng Network của HTC để nó tự động cài đặt thì e phải làm thế nào để sử dụng được các trên ạ ^^!