• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Touch HD rớt nước

voocman2008

Chào các bạn

Mình có máy HTC Touch HD nhưng bị rớt nước. Còn nguồn nhưng không vào chương trình được

Vậy mình có thể dùng phần mềm hay tool nào để chạy lại kg vậy các bạn

Mong các bạn giúp đỡ.

Cám ơn các bạn nhiều

HuynhThanh

Máy bị rớt nước bạn phải tắt nguồn tháo pin đem ra tiệm xem sao? Đằng này bạn lại mở nguồn, pó tay:|! Bạn nên đem ra chỗ sửa uy tính xem sao?

IPHONE12

Máy bị rớt nước bạn phải tắt nguồn tháo pin đem ra tiệm xem sao? Đằng này bạn lại mở nguồn, pó tay:|! Bạn nên đem ra chỗ sửa uy tính xem sao?

thương em tuoch HD quá.thông thường theo phản ứng khi bị rơi hay vô nước người dùng cứ bật lên k.tra xem có sao không lên máy dễ teo.phải tháo pin đem ra tiệm sấy khô may còn cứu vãn được

haitruong273

Bạn thử tham khảo hướng dẫn sau xem. (Trích từ motofunvn.com):

Theo kinh nghiệm của mình thì khi máy rơi vào nước thì phải nhanh chóng xử lý như sau:
Nay lập tức tháo bỏ pin ra ngay. Tiếp theo, nếu máy rơi vào nước sạch thông thường (nứoc máy, nước uống...) thì chỉ cần vẩy mạnh cho ra càng nhiều nước càng tốt, sau đó dùng khăn khô lau sơ bộ rồi nhanh chóng mang ra tiệm sửa đt để họ xử lý. Nhưng nếu máy không rơi vào nước bình thường mà là dung dịch điện ly như nước muối, nước chanh, nước khoáng, dấm... thì lại phải dùng vòi xịt hoặc cho vào chậu nước sạch (nước máy) xối rửa hoặc xục rủa thật nhanh để loại bỏ càng nhiều dung dịch điện ly ra khỏi máy càng tốt. sau đó xử lý tiếp như trường hợp bị rơi vào nước sạch.

Thực tế mình đã bị rơi máy ĐT vào chậu nước muối đang ngâm rau sống 1 lần và đã xử lý như trên, nhưng vì mình có chút kinh nghiệm xử lý mạch điện tử và có sẵn đồ nghề nên tự tháo toàn bộ máy ra rồi tự sấy khô sau khi sấy khô hoàn toàn trong nhiều giờ máy lại hoạt động bình thường :)

Nếu bạn tự làm thì mình mách bạn các bước thực hiện sấy như sau:
1. Như các bước ở trên (đã tháo bỏ pin trước tiên)
2. dùng tô vít chuyên dụng tháo mở hết tất cả các thành phần của máy ra, nếu máy có pin Cmos thì tìm cách tháo bỏ pin Cmos để riêng ra. Sau đó nếu máy bị rơi vào dung dịch điện ly thì đem các thành phần máy vừa mở nhứng vào chậu nước sạch, khỏa đều tay nhưng đừng mạnh tay quá. khoảng 2-3 phút nhấc ra, dùng vòi xịt toa lét để dòng nước vừa phải (không mạnh quá để tránh làm xô lệnh các thành phần mạch điện) xịt lại một lượt nữa. Sau đó mang tất cả thành phần của máy (nhớ sau khi xịt rửa thì để nguyên đừng dùng bất cứ thứ gì lau khô nhé) để vào góc phòng (chỗ tạo bởi 2 bức tường và sàn nhà).
3. Dùng máy sấy để ở nấc nhỏ (thường máy sấy có 3 nấc, nhỏ, vừa và mạnh, bạn để ở mức nhỏ hoặc vừa (sao cho nhiệt độ luồng gió chỉ khoảng 40-45 độ C, nghĩa là đưa tay vào chỉ thấy hơi ran rát là được). Đặt máy sấy nằm trên sàn nhà, cách xa 20-30cm, chiếu thẳng vào góc nhà nơi đang đặt các thành phần máy. cứ để cho nó chạy và sấy các thành phần của phone trong vòng 3-5 tiếng. Sau đó cẩn thận lắp lại máy. Bật nguồn lên, bạn sẽ thấy phone lại hoạt động như chưa có chuyện gì xảy ra.

Bây giờ đến phần xử lý pin chính và pin Cmos (nếu có). Sau khi tháo bỏ pin, nếu máy rơi vào dung dịch điện ly bạn cũng nhanh chóng rửa lại thật nhanh dưới vòi nước sạch, còn nếu không thì chỉ cần lau khô sau đó để chung pin vào các thành phần khác của phone để sấy như trên. Pin Cmos (nếu có thì nó được gắn ngay trên mainboard) cũng vậy, nhanh chóng lau khô và sấy.

Mặc dù bạn xử lý khá kỹ càng, phone bật lên lại hoạt động bình thươingf nhưng không chắc chắn được 1 thời gian sau máy vẫn chạy ok hay không. Điều này vừa phụ thuộc đặc điểm kết cấu cũng như tính chất mạch điện của từng loại phone và cũng phụ thuộc vào tay nghề cũng như may rủi của bạn nữa. Nếu mọi thứ đều tốt đẹp thì tất nhiên phone của bạn vẫn thọ như chưa có chuyện gì xảy ra. Khả năng phone vẫn chạy ok khá lớn, có thể đến 90% néu nước bị rơi vào là nước sạch, 50% nếu là nước bẩn hoặc dung dịch điẹn ly