• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

TOUCH II bị brick, hướng giải quyết?

PhamHien

chào bạn Hien ,mình tìm thấy trang này nhưng ko biết đúng không?
DEVICE ID: ELF010050
CID ID: DOPAS601
Version: 2.20.708.2B
Language: CHT
http://rapidshare.com/files/14544211...igned.zip.html
RADIO:03.34.90.
ROM:Changing...

saukhi giải nén nó ra file RUU_Signed.nbh vây phải làm sao.mình thấy bạn có đăng 1 bài về ID và CID mở rộng.máy mình thử được ko?sao mình down về ko thấy file đuôi NBH mà đuôi là 7Z nên ko giải nén được

- Nếu bản ROM mà người ta ghi vậy tức là đúng bản ROM gốc bạn cần tìm đó.
- Gói ROM này được nén lại ở dạng .7Z (một hình thức giống Winrar). Bạn hãy tải chương trình nén/giải nén dạng 7z về cài đặt lên máy tính. Sau đó dùng nó giải nén ROM ra
- Nếu khi bạn giải nén mà chỉ thu được RUU_Signed.nbh (vài chục MB) thì bạn hãy đổi tên file đó thành ELF0IMG.nbh(số 0 chứ ko phải chữ o)...Rôì chép vào thẻ nhớ, nhét vào máy Touch. Trước đó thẻ nhớ phải format lại (định dạng FAT)
- Kết nối Touch đang chết ở bootloader với PC. Chạy MTTY để khởi động lại máy. Sau đó, ROM sẽ tự nạp từ thẻ nhớ vào máy!

Cũng có thể thử cách theo bài viết ở link này
http://pdaviet.net/showthread.php?t=41127

Sonblack

Super V.I.P
Mình đang cầm máy của pác hiepngo nhưng vô vọng, bản mà pác ấy nói với thông số đúng nhưng chỉ bao gồm OS và EXTROM nên cũng tịt luôn.
Cách khác theo PhamHien cũng pó tay. Đây là cây thứ hai mình chịu.
Đang cố tìm ROM.

PhamHien

Mình đang cầm máy của pác hiepngo nhưng vô vọng, bản mà pác ấy nói với thông số đúng nhưng chỉ bao gồm OS và EXTROM nên cũng tịt luôn.
Cách khác theo PhamHien cũng pó tay. Đây là cây thứ hai mình chịu.
Đang cố tìm ROM.

Hic...Em cũng đang cầm máy của một bạn mấy hôm trước. Đã thử 5,6 bản mà vẫn cứ thế. Khả năng bó tay rất cao! Em cũng đang tải thêm nhiều ROM để tiếp tục chiến. Nhưng pin thì sắp hết(em nghĩ thế...) còn Touch của em lại cho mượn...Máy của hiepngo chắc chỉ còn nước post ID/CID lên xda xem có ai có ROM thì cho vậy. Em thấy nó thuộc dạng chưa tìm thấy bản ROM ship mà!

Gần đây nhiều người than "chết" Touch quá. Chắc phải ra bài cảnh báo mọi người thôi!

Sonblack

Super V.I.P
Hic...Em cũng đang cầm máy của một bạn mấy hôm trước. Đã thử 5,6 bản mà vẫn cứ thế. Khả năng bó tay rất cao! Em cũng đang tải thêm nhiều ROM để tiếp tục chiến. Nhưng pin thì sắp hết(em nghĩ thế...) còn Touch của em lại cho mượn...Máy của hiepngo chắc chỉ còn nước post ID/CID lên xda xem có ai có ROM thì cho vậy. Em thấy nó thuộc dạng chưa tìm thấy bản ROM ship mà!

Gần đây nhiều người than "chết" Touch quá. Chắc phải ra bài cảnh báo mọi người thôi!

http://wiki.xda-developers.com/index.php?pagename=Elf_GoldCard
Thử cái này đi em, đọc nghe cũng có vẻ dễ thực hiện. Anh đang thử cái này.

PhamHien

Em đọc nó cách đây 1 tuần và thấy nhiều bước quá. Nhưng hình như cách này vẫn cần ROM gốc chứ. Em đọc lâu nên quên mất.
Trong đó có dòng: "If you cannot find a suitable ROM then use the Unbricker ROM". Và em đã post bài "Unbrick ROM". Thử cách đó cũng không được. Thử lại bằng "GOLD CARD" xem sao!

Sonblack

Super V.I.P
Em đọc nó cách đây 1 tuần và thấy nhiều bước quá. Nhưng hình như cách này vẫn cần ROM gốc chứ. Em đọc lâu nên quên mất.
Trong đó có dòng: "If you cannot find a suitable ROM then use the Unbricker ROM". Và em đã post bài "Unbrick ROM". Thử cách đó cũng không được. Thử lại bằng "GOLD CARD" xem sao!

Unbrick ROM là một phần của cách "GOLD CARD" trong trường hợp không có ROM có cùng ID.

Và thông tin nóng hổi nhất là mình đã cứu thành công máy của mem ngohiep bằng cách này. Bây giờ đã đến lúc không phải sợ gì nữa.

Chỉnh sửa cuối:

hiepngo

TIN VUI

Sơn đã cứu được máy rồi các bro ơi thật đáng khâm phục,mình thật sự tâm phục khẩu phục SONBLACK xứng danh 1 cao thủ trong lãnh vực PDA của VN

PhamHien

Xin chúc mừng hiepngo! Chúc mừng bác Sonblack!
Còn em đang tiếp tục ...

PhamHien

Cứ yên tâm và tự tin đi, Sonblack đang cố làm đây mà...

Con Touch của fancy_rain2000 rất lạ! Mình cũng đã rất cẩn thận làm từng bước với Gold Card. Mọi thứ đều rất ổn, kể cả việc kiểm tra bằng MTTY sau khi tạo GCard, đã tạo SuperCID. Thế nhưng up ROM nào cũng bị " Invalid Model ID". Làm đi làm lại mọi cách, nhiều bản ROM, dều không có kết quả. Thêm nữa, không thể kiểm tra ID và CID của nó!

PhamQuang

Manager
anh sonblack ơi em cũng muốn có tin vui như hiepngo, em tin anh sẽ làm được.

Nếu là hàng đúng của HTC thì vẫn có cách cứu được máy, các bạn có quyền hy vọng, cuối cùng là tìm đúng bản ROM gốc của hãng nếu GoldCard vẫn không hỗ trợ được.
Nhưng nếu máy thuộc loại hàng mà Main và DOC sao chép (cái này trên thị trườn hiện nay nhan nhản) thì có mà trời cứu, có cố cũng vô ích.
Xem và nghe qua cách làm của PhamHien, thấy tất cả đều chuẩn và đúng các bước đi đấy, nhưng về phần kết luận làm mình có ý nghĩ thiên về vế sau nhiều hơn.
Chỉ tội cho Sonblack mày mò khốn khổ mà thôi. :-?:-?:-?

PhamHien

Có lẽ đúng như chú Quang nói! Cháu cũng không thể hiểu được tại sao lại không thành công. Đây là một số hình ảnh cháu đã ghi lại khi làm với nó.

1. Tạo GOLD CARD:

2. Kiểm tra bằng MTTY:

3. Đọc ID và CID bằng USB Monitor

4. Lên trang chủ nhập S/N để tải ROM gốc thì báo " Bản này không phù hợp với máy của bạn..."
Hoàn toàn bó tay !:-/

ngoctrai

Cứu HTC Touch treo ở Bootloader

Mấy bác cứu mình với,con HTC touch của mình hiện giờ không thể update bất kỳ rom nào hết.Máy mình lúc đầu vẫn binh thường,mình định update lên Wm 6.1.Lúc đầu máy của mình có IPL:2.26.0002 và SPL:2.26.0000.Mình dùng tool lock CID IPL_USPL_3_07 bài của bác PhamQuang.Mình đã làm theo hướng dẫn của bác Quang kết quả thành công với IPL: 3.07.0002,SPL: 3.07.0000.Khi tien hành up rom nó chạy được 3% nó tự động trở về SPL:2.26.0000 rồi báo lỗi không chạy nữa.Bây giờ nó treo ở chế độ Bootloader IPL:3.07.0002 và SPL:2.26.0000.Mình đã thử tìm rom gốc chạy lại nhưng vẫn không được cứ chạy khoảng 2--->3% thì rớt.Bác nào có cách gì cứu mình với không.Bác Quang ơi hãy ra tay cứu cháu với.Không cứu được con này chắc tết này ăn tết không ngon,vì cái máy này thật ra không phải là của mình.Mong bà con ra tay giúp mình với.Thanks All :(:((

PhamHien

Mấy bác cứu mình với,con HTC touch của mình hiện giờ không thể update bất kỳ rom nào hết.Máy mình lúc đầu vẫn binh thường,mình định update lên Wm 6.1.Lúc đầu máy của mình có IPL:2.26.0002 và SPL:2.26.0000.Mình dùng tool lock CID IPL_USPL_3_07 bài của bác PhamQuang.Mình đã làm theo hướng dẫn của bác Quang kết quả thành công với IPL: 3.07.0002,SPL: 3.07.0000.Khi tien hành up rom nó chạy được 3% nó tự động trở về SPL:2.26.0000 rồi báo lỗi không chạy nữa.Bây giờ nó treo ở chế độ Bootloader IPL:3.07.0002 và SPL:2.26.0000.Mình đã thử tìm rom gốc chạy lại nhưng vẫn không được cứ chạy khoảng 2--->3% thì rớt.Bác nào có cách gì cứu mình với không.Bác Quang ơi hãy ra tay cứu cháu với.Không cứu được con này chắc tết này ăn tết không ngon,vì cái máy này thật ra không phải là của mình.Mong bà con ra tay giúp mình với.Thanks All :(:((

1. Trước khi unlockCID và up ROM, bạn có kiểm tra và nhớ ModelID và CID của máy không?
2. Sau khi chạy USPL, bạn chạy bản ROM nào mà lại bị hạ SPL và treo?
3. Bạn có chắc là chạy lại đúng ROM gốc của máy khi máy đã đứng ở boot không?

Cách cứu máy vẫn là up lại bản ROM gốc của máy(trùng ID/CID ban đầu). Vấn đề là phải đúng ROM gốc chứ hiện tại có hàng trăm bản ROM gốc khác nhau, không phải bản nào cũng hợp với máy bạn.

Bạn ở đâu vậy?

nguyentrong

Thong so cua may minh ban dau la:IPL:2.26.0002 va SPL 2.26.0000.Minh chi nho co vay thoi.Minh moi tap to up rom nen khong ranh lam.Minh da up cac ban rom nay (RUU_Elf_DOPODASIA_WWE_1.11.707.1B_4.1.13.42_02.93.90_Ship.exe,RUU_Elf_HTC_ARA_1.17.415.3B_4.1.13.47_02.98.90_BLUE_Ship.exe,RUU_Elf_HTC_ARA_1.17.415.3B_4.1.13.47_02.98.90_BLUE_Ship.exe)Minh tim hoai ma chang co ban nao khac.Minh dang o DaNang mong PhamHien giup minh voi

ngoctrai

Thong so cua may minh ban dau la:IPL:2.26.0002 va SPL 2.26.0000.Minh chi nho co vay thoi.Minh moi tap to up rom nen khong ranh lam.Minh da up cac ban rom nay (RUU_Elf_DOPODASIA_WWE_1.11.707.1B_4.1.13.42_02.93.90_Ship.exe,RUU_Elf_HTC_ARA_1.17.415.3B_4.1.13.47_02.98.90_BLUE_Ship.exe,RUU_Elf_HTC_ARA_1.17.415.3B_4.1.13.47_02.98.90_BLUE_Ship.exe)Minh tim hoai ma chang co ban nao khac.Minh dang o DaNang mong PhamHien giup minh voi
Minh dung tai khoan cua anh minh (NguyenTrong)Giúp minh voi nhe.huhu buon qua

PhamHien

Bạn à, hai thông số đó thì chưa đủ để biết được ROM gốc đâu! CÓ thể có loạt máy với rất nhiều máy cũng có IPL/SPL như của bạn nhưng xuất sang các nước khác nhau thì lockCID sẽ khác nhau. Vì vậy, cho dù bạn có up các bản ROM gốc nhưng không đúng CID thì cũng không thể được.
Hiện tại có 3, 4 cách cứu máy khác nhau:
1. Tìm đúng và chạy ROM gốc
2. cứu máy bằng bản "Unbreak ROM"
3. Cứu máy bằng GoldCard
4. Thay chip
...
Việc cần làm bây gìơ là bạn tìm cho hai thông số Model ID và CID của máy bạn! Hãy đọc các chủ đề sau đây:
- Cứu máy từ bootload bằng MTTY..
- ghi nhớ ID/CID..quan trọng
http://pdaviet.net/showthread.php?t=42706

Có gì qua YM trao đổi nhé. Mình ở ngoài Bắc cơ!

Chỉnh sửa cuối: