• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Trả lời trực tuyến những câu hỏi New Mem

dengrumingzi

Vừa về đến phòng vừa nghĩ ra, hai hôm nay trong người không khỏe, đầu óc cũng căng thẳng nên ăn nói không tỉnh táo lắm.

Thôi, mọi việc cho qua nhé, nếu có gì không phải bạn Tinh là gi với các mem khác thông cảm nhé. Anh e pdaviet cả mà.

"Nếu....thì" cấu trúc giả định mà. Đâu có nói các mod đầu oc có vd. "Nếu ...thì " thôi nhé. Dù sao thì mình cũng ăn nói không rõ ràng, có chút thoải mái tùy tiện trong câu văn quá.
Chắc lâu không có ai tranh luận với mình. Toàn giao tiếp với sinh viên, nói gì họ nghe nấy.

Bac Vuong Trung Dương góp ý rất nhẹ nhàng. Thanks bac đã không rót thêm dầu vào lửa. ^^ Biết hay không không hẳn đã quan trọng trong việc hỏi bac a. Biết rồi có khi cứ hỏi, vừa để thử, và cũng đâu dám chắc những điều mình biết là đầy đủ. Dù sao thì bac cũng uyên thâm lắm đấy.

Giành thời gian để gõ trả lời các câu hỏi của mem là một vinh dự chứ bac. Giúp người khác vui thì mình cũng vui lây mà.
HAVE GOOD NIGHT!

Chỉnh sửa cuối:

foxold

bác ơi sao ở trong này toàn thấy ứng dụng cho UIQ3 chứ ko thấy cho 2x nhỉ

joongnam1992

cho mình hỏi chút mình dùng bộ font 1MB có là nặng quá không? nó có ngốn ram + pin nhiều không
ai có bộ font chữ nghiêng chuẩn mà nhẹ nhẹ hoặc bộ font nào nhẹ tiếng việt cho mình xin với cám ơn
Cho em hỏi thêm chút là khi xóa 1 file game java chứ không phải sis thì có bị tạo file rác trong ổ C không ạ

Chỉnh sửa cuối:

dengrumingzi

cho mình hỏi chút mình dùng bộ font 1MB có là nặng quá không? nó có ngốn ram + pin nhiều không
ai có bộ font chữ nghiêng chuẩn mà nhẹ nhẹ hoặc bộ font nào nhẹ tiếng việt cho mình xin với cám ơn
Cho em hỏi thêm chút là khi xóa 1 file game java chứ không phải sis thì có bị tạo file rác trong ổ C không ạ

Chạy một chương trình như font chữ ,theme càng nặng thì càng tốn Ram, đó là điều chắc chắn. Size càng khác nhau thì kết quả càng rõ ràng. Mình từng dùng một bộ font lên đến 18 M bao gồm 2 font tiếng Trung và một loạt font tiếng Việt như tahoma,arial, ....... máy chạy nặng nề hơn.

Bạn thử dùng tạm bộ font dưới đây nhé, cũng không được nhẹ lắm. 468 Kb.

Mình không chắc lắm,không biết có phải vẫn lưu file rac trong uninstall không, nhưng dù có thì file rác này không đáng kể so với file rac khi bạn đọc các tài liệu như word, exel, htm, html đâu. Khi đọc các tài liệu này trong C/system/temp sẽ lưu giữ lại toàn bộ file rac, bạn nên thường xuyên xóa đi cho máy đỡ mệt.

Have fun!

joongnam1992

cho mình hỏi đây là bộ font gì ? bộ font tiếng việt chữ nghiêng hay thẳng
ngốn ram cũng đồng nghĩa với tốn pin hơn hả bạn

dengrumingzi

cho mình hỏi đây là bộ font gì ? bộ font tiếng việt chữ nghiêng hay thẳng
ngốn ram cũng đồng nghĩa với tốn pin hơn hả bạn
giai? nen' se~ bit.

Posted via Mobile Device

tõn ram ðuσng nhiên tõn pin vì chaγ nhiêì chuσng trình nä.ng mà.

makuskiller

Hỏi về bản đồ VIMAP ???

Em lên web vimap down file bản đồ dành cho P1 về cài vào máy (file 115kb). sau khi cài đặc xong thì có màn hình màu xám và có chữ F1=Load và dòng chữ số cứ nhảy số mãi mà ko vimap chạy gì hết. Xin hỏi các pác vậy là bị gì?cách khác phục sao ah? pác nào có file bản đồ vimap up lên cho em dơn với. Thks ah!

duncan09

a e cho em hỏi về opera 9.7???

e thấy opera mới ra bản beta cho opera 9.7 mà chỉ thấy xài trên hệ điều hành win mobile ko? vậy opera 9.7 có xài được trên hdh uiq 3 ko ạ???8-|:|

tinh_la_gi

Administrator
bác ơi sao ở trong này toàn thấy ứng dụng cho UIQ3 chứ ko thấy cho 2x nhỉ
TLG sẽ up lại kho app cho dòng này để anh em đang dùng máy này có cái mà vọc.

Bạn chờ nhé.

O9xx19xx29

Chưa thấy có bạn àh - trước bản 9.7 nhưng mà chỉ dành cho một số UIQ3 mạnh về phần cứng như G900, W960i....

dengrumingzi

e thấy opera mới ra bản beta cho opera 9.7 mà chỉ thấy xài trên hệ điều hành win mobile ko? vậy opera 9.7 có xài được trên hdh uiq 3 ko ạ???
Trả lời kèm theo trích dẫn này

Cứ dùng trình duyệt mặc định là ngon bổ rẻ nhất. Opera mini chỉ có lợi khi tải các trang web siêu nặng thôi vì nó được cắt gọt qua sever trung gian.
Nếu tải các trang web bình thường như vn net, pdaviet, tinhte... thì trình duyệt mặc định rất nhanh chóng bởi vì load trực tiếp không qua trung gian.

Muốn tải web nhiều hình đẹp như playboy chẳng hạn, trình duyệt web mặc định ( hình như chính là opera 8,5 thì fởi) tải hình ảnh đẹp mê li sờ ti con chuột, chứ opera mini khác chán chết cho dù đã chỉnh picture ở hight quality.

Nếu chỉ đơn giản đọc text, no pic thì web mặc định tải càng nhanh.

Xem youtobe tẹt ga trên TD web mặc định.

Nhắc lại, trình duyệt operamini viết trên nền java được cái hay là tải trang web nặng nhanh hơn do đã được cắt gọt qua trang web trung gian nên size nhẹ hơn. Nhưng bù lại hình ảnh siêu xấu.

Tải các trang web bình thường thì 2 "thằng" như nhau, thậm chí web mặc định có phần ưu thế hơn vì thao tác thuận tiện hơn.

Các bạn cho thêm nhận xét nhé!

dengrumingzi

down về, rename đuôi sang .rar rồi giải nén thành file đuôi .jar rồi cài vào máy, cứ thế dùng thôi. đây là bản no GPS, tức là không cần wifi hay GPRS gì sất.
HAVE FUN!~

joongnam1992

cho em hỏi chút về máy w950i của em khi em vào swiss để end task
em vào system thì thấy nó ghi đang chạy 17 task em để hiện các task ẩn thì thấy các task có dấu sao ở sau không tắt được đấy có phải là mặc định của máy nên không tắt được đúng không ?
ở phần installed :40app em không hiểu chỗ này + không hiểu sao pin của em giảm rất nhanh sạc đầy để 1 tiếng còn có 96% còn sử dụng cứ tầm 5 >7 phút là mất 1% không biết có phải do pin bị chai không
em cài font tiếng việt 1MB không biết có làm cho pin giảm nhanh hơn không+ em cài 6 7 cái phần mềm vào máy không biết có liên quan gì đến pin không ạ
Chỉ giúp em với

shadow141206

cho em hỏi chút về máy w950i của em khi em vào swiss để end task
em vào system thì thấy nó ghi đang chạy 17 task em để hiện các task ẩn thì thấy các task có dấu sao ở sau không tắt được đấy có phải là mặc định của máy nên không tắt được đúng không ?
ở phần installed :40app em không hiểu chỗ này + không hiểu sao pin của em giảm rất nhanh sạc đầy để 1 tiếng còn có 96% còn sử dụng cứ tầm 5 >7 phút là mất 1% không biết có phải do pin bị chai không
em cài font tiếng việt 1MB không biết có làm cho pin giảm nhanh hơn không+ em cài 6 7 cái phần mềm vào máy không biết có liên quan gì đến pin không ạ
Chỉ giúp em với

-- Những app có dấu * là những app hệ thống, không nên tắt !!! Chỉ tắt những app chạy ngầm thôi, hoặc chừng nào biết rõ mục đích của việt kill task đó và những tình huống có thể xảy ra khi kill task thì mới làm. ;;)

-- Installed 40 apps: có nghĩa là bạn đã có 40 apps trong máy rồi đấy. ;)

-- Còn về pin, bạn không nên quan tâm quá về vấn đề % của máy ! Nếu máy bạn vọc nhiều, pin dùng khoảng 2 ngày, còn nếu ít vọc, pin có thể lên tới 3-4 ngày. Nếu đạt đc thời gian như trên là Ok rồi ! :D

-- Về font: hiện nay cũng có niều ý kiến là, font nặng -> nặng máy -> hao pin, cũng có ý kiến là không hao, vấn đề này mình không bít :p:p:p

-- Cài nhiều app vào máy không ảnh hưởng gì đến pin đâu nhé, chỉ có ảnh hưởng là, (hình như) khởi động lên hơi chậm thôi. Bạn chỉ cần tắt hết ứng dụng chạy ngầm đi, chỉ để lại một vài app cần thiết như massage, contact là đc :D

khoa123

Posted via Mobile Device mấy mod và vip cho hỏi p990i wa tiếng việt là sửa ảnh. Nó cho thêm clipart,mà tìm k thấy,em đã pỏ vào thư mục hình mẫu mà lúc sửa ảnh nó lại k thấy clipart

tinatran

e xử dụng mạng viettel.Đăng kí thành công...e xem web thì được nhưng không sd được ct chat ola.Cài đặt hoài mà vẫn không đc nên e reset lại máy..sau khi reset e nt xin cái cấu hình..lưu cấu hình xong rốt cuộc là web cũng không zô được lun.hix giờ e fải làm sao đây..cấu hình e nhận được từ tổng đài là 3tn khó hỉu chứ không có nhập mã pin gì hết. e xài P1i

ngoisaole

e xử dụng mạng viettel.Đăng kí thành công...e xem web thì được nhưng không sd được ct chat ola.Cài đặt hoài mà vẫn không đc nên e reset lại máy..sau khi reset e nt xin cái cấu hình..lưu cấu hình xong rốt cuộc là web cũng không zô được lun.hix giờ e fải làm sao đây..cấu hình e nhận được từ tổng đài là 3tn khó hỉu chứ không có nhập mã pin gì hết. e xài P1i

mình cũng đang gặp tình trạng như bạn tổng đài gởi về 3 tn nhưng ở dạng văn bản.mình mới đt len tổng đài hỏi nó bảo chờ để giải quyết nhưng vẫn chưa thấy trả lời
nếu bạn đã có cấu hình và vào web được thì bạn vào control panel --> connections --> internet accounts --> groups --> internet chọn VIETTEL_GPRS ở vị trí thứ nhất là chat được mà.
cái này có nhiều bài trả lời rùi bạn chịu khó tìm hiểu thêm
chúc thành công

joongnam1992

cho em hỏi chút phần format internal disk là tổng hợp cả master reset trong đó à không hiểu sao máy w950i của em mỗi lần muốn reset lại máy khi reset xong nó cứ bắt send tin mất 2k5 ko hiểu vì sao
cho em hỏi tác dụng của format internal disk có phải là cài lại toàn bộ máy không và master reset là 1 phần trong đấy ạ