• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Từ điển A-V MDict 1.0 và Font TV chuẩn S60v3

hbinhlove2003

Font tiếng Việt cho Symbian

- Đặc điểm
Symbian bản thân được thiết kế hỗ trợ tốt cho bảng mã Unicode và đa ngôn ngữ. Tuy nhiên một số dòng máy được sản xuất tại một khu vực nào đó không được tích hợp sẳn bộ font hỗ trợ Unicode.

Mục đích của việc cài đặt font tiếng Việt là làm cho điện thoại dùng hệ điều hành này có thể hiển thị được tiếng Việt Unicode trong mọi ứng dụng (Danh bạ, đọc eBook, trình duyệt Web, từ điển,...)

- Cách cài đặt font tiếng Việt
Để làm cho các điện thoại hiển thị được tiếng Việt Unicode chúng ta có 2 cách.
  • ReFlash bản ROM có hỗ trợ Font tiếng Việt. Cách này tương đối phức tạp vì yêu cầu bạn phải có kinh nghiệp up rom và phải có bản ROM hỗ trợ font tiếng Việt. Chúng ta không thảo luận cách này tại đây.
  • Cài đặt thủ công tiếng Việt. Cách này đơn giản, ai làm cũng được. Sau đây là các bước cài đặt font tiếng Việt cho toàn hệ thống:

1. Download file zip đính kèm ngay dưới bài này (Fonts_Symbian.zip).
  2. Bung nén file zip đính kèm, bạn sẽ có một thư mục tên Fonts.
  3. Kết nối điện thoại với máy tính hay tháo thẻ nhớ ra cắm vào đầu đọc thẻ để kết nối với máy tính.
  4. Sau khi kết nối bạn mở thư mục thẻ nhớ lên, tại thư mục ngoài cùng của thẻ nhớ (thư mục gốc), bạn tạo một thư mục tên là Resource.
  5. Copy thư mục Fonts đã bung nén ở bước 2 vào thư mục Resource trên thẻ nhớ. (Ta sẽ có thư mục \Resource\Fonts trên thẻ nhớ)
  6. Tắt điện thoại và bật trở lại.
Tùy chọn (không bắt buộc):

Kèm theo bài này ngoài bộ font Hệ thống cho Symbian tôi còn đính kèm bộ font Time News Roman dành cho các bạn cài vào để đọc sách đẹp hơn với chương trình MobiPocket Reader. Sau khi download file này về, bạn cũng bun nén và chép 4 fonts sau khi bung nén vào thư mục \Resource\Fonts trên thẻ nhớ và khởi động lại máy. Trong MobiPocket Reader của điện thoại Vào Setting, Fonts bạn có thể chọn font này.

Lưu ý:
Bộ font này không dùng làm font hệ thống cho các máy Nokia S60 3rd. Đối với dòng máy này cần phải thay đổi code và tìm Firmware hỗ trợ sẳn tiếng Việt (các bản Firmware châu âu) và nạp Firmware mới vào máy để hỗ trợ tiếng Việt unicode cho hệ thống.

Mã:
http://www.box.net/shared/yxm5nmvwg4
[B]pass: hbinhlove2003.com[/B]

Chỉnh sửa cuối:

hbinhlove2003

Từ điển Anh-Việt MDict 1.0

Hướng dẫn cài đặt
  • Download file zip từ điển MDict
  • Bung nén file zip ra ta được 2 file EVDict.jar, và EVDict.jad
  • Dùng PC Suite hay Sony Erricson Suite, chọn file EVDict.jar để cài vào máy.
Lưu ý:
- Sau khi đã cài Font tiếng Việt ở phần 1, bạn KHÔNG cần phải cài thêm bất cứ font hệ thống nào.
- Bạn có thể chép file EVDict.jar vào thẻ nhớ và trên điện thoại dùng chương trình quản lý file và chọt vào file này để cài.

Mã:
[URL]http://www.box.net/shared/dqnx77t40g[/URL]
[B]pass: hbinhlove2003.com[/B]

Chỉnh sửa cuối:

tuankiet1983

sư huynh ơi,sao khi bung bén nó đòi pass dzay sư huynh, cho cái pass luôn đi nghen.Cám ơn trước

Kojiro

Super V.I.P
sư huynh ơi,sao khi bung bén nó đòi pass dzay sư huynh, cho cái pass luôn đi nghen.Cám ơn trước

Bạn không thấy tác giả để pass hbinhlove2003.com trong bài biết luôn à.

Khi nào sai pass hãy thắc mắc, đàng này... :-?

zhongyong

pro ơi! cho em hỏi cái.em đang dùng n958g.đang ở china đang dùng font china.cài font tiéng việt này thế có bị mất font tiếng trung hôk ạ....em cần china mà cũng muốn tiếng việt

nicknguyen1980

bạn hbinhlove2003 cho mình hỏi khi cài "bộ font Time News Roman dành cho các bạn cài vào để đọc sách đẹp hơn với chương trình MobiPocket Reader" thì khi máy đt cài xong có kết nối đc với máy tính bằng dây usb đc k ? máy dt mình có tiếng việt rồi nhưng nghe bạn nói bộ font này dùng để đọc sách đẹp hơn mình cũng muốn cài thử nhưng sợ k dùng dc dây usb để kết nối sang máy tính.thanks!

hbinhlove2003

pro ơi! cho em hỏi cái.em đang dùng n958g.đang ở china đang dùng font china.cài font tiéng việt này thế có bị mất font tiếng trung hôk ạ....em cần china mà cũng muốn tiếng việt
xài 1 trong 2 thôi bạn à

bạn hbinhlove2003 cho mình hỏi khi cài "bộ font Time News Roman dành cho các bạn cài vào để đọc sách đẹp hơn với chương trình MobiPocket Reader" thì khi máy đt cài xong có kết nối đc với máy tính bằng dây usb đc k ? máy dt mình có tiếng việt rồi nhưng nghe bạn nói bộ font này dùng để đọc sách đẹp hơn mình cũng muốn cài thử nhưng sợ k dùng dc dây usb để kết nối sang máy tính.thanks!
cài font thôi đâu có ảnh hưởng gì đến chuyện kết nối USB đâu bạn xài bình thường, bạn kết nối = PC Suite là ok thui :D

Kojiro

Super V.I.P

xài 1 trong 2 thôi bạn à

cài font thôi đâu có ảnh hưởng gì đến chuyện kết nối USB đâu bạn xài bình thường, bạn kết nối = PC Suite là ok thui :D

Cài font trên thẻ sẽ không kết nối qua chế độ USB được. Cài trên máy thì mình chưa test. Nếu bạn cài font mà ko kết nối đc thì đọc bài này nhé: http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=18565

khuongdoan85

các bạn ơi sao mình không tháy file đính kèm o đau vậy. xin lỗi mình la new menber

langtu241187

bạn ơi giúp mình với,mình cài fonts vào mà ko xài được tiếng Việt,mình đang xài N91,mà giờ nó cũng ko cho cắm Mass Storage vào nữa rùi..hix....mình là new mem

heqingsong

Font tiếng Việt cho Symbian

- Đặc điểm
Symbian bản thân được thiết kế hỗ trợ tốt cho bảng mã Unicode và đa ngôn ngữ. Tuy nhiên một số dòng máy được sản xuất tại một khu vực nào đó không được tích hợp sẳn bộ font hỗ trợ Unicode.

.........
up lại link đi bác ơi hết banwith rùi Thanhks

Last edited by a moderator:

linhvnvip

hixxx.mang tiếng quá.không phải link del thì bọn em nói làm gì....3,4 người cùng spam tất à bác cho xin cái link khác đi

quocsan

bạn ơi giúp mình với,mình cài fonts vào mà ko xài được tiếng Việt,mình đang xài N91,mà giờ nó cũng ko cho cắm Mass Storage vào nữa rùi..hix....mình là new mem

Lời khuyên cho các bạn dùng N91 (Symbian OS 9.1 nói chung): Các bạn vào http://pdaviet.net/showthread.php?t=33022 để hack phone. Sau khi hack xong các bạn có thể chép thẳng font (các font UNICODE dạng TTF dễ tìm trên Windows như Tahoma,Verdana, ...) vào thẳng C:\Resource\Fonts mà không phải chép vào thẻ nhớ, nhờ vậy bạn có thể kết nối với PC bằng chế độ Mass Storage.
Tôi đã thử và đọc được cả tiếng Việt (trên E61, N91) lẫn tiếng Hoa (trên E61)) (xem http://pdaviet.net/showthread.php?t=31898).

Chỉnh sửa cuối:

v4men

Anh ơi em là thành viên mới. E vào link mà ko Dowl được gì cả. giúp em với