• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Từ Điển Bách Khoa Wiki & MDict

lenguyendu

Du có thể giúp mình tìm dữ liệu từ điển Anh-Trung-Anh (tiếng Trung phồn thể) hoặc phần mềm Dr.eye Anh-Trung(phồn thể)-Anh , mình đang học ở Đài Loan. Hiện mình đang sử dụng 2 phần mềm là: Dr.eye 3.0 và dữ liệu cho Mdict ET荎犖犖荎邧砃棵萎.mdx. Dr.eye thì lại là tiếng Trung giản thể còn ET荎犖犖荎邧砃棵萎.mdx thì lại không có phiên âm la tinh. Cảm ơn Du nhiều!!!

1. Mdict có chức năng chuyển đổi gian thể phồn thể, nên bạn dùng bản gian thể cũng đc. về Eng-Trung-Eng, bản thân Du chỉ dùng Langdao, tiếc Du ko có bản phồn thể, chắc phải làm cái rồi.
2. Cho bạn 2 bộ phồn thể ET và Dr eye trứoc, bạn xem có khác gì ko. data phồn cho Mdict rất nhiều, bạn có thể tìm ở những diễn đàn PPC của Đài Loan và Hongkong.
Tải: http://www.brsbox.com/lenguyendu

Chỉnh sửa cuối:

hoanganhquynh

Có 2 phần ạ? 2 phần có dung lượng bằng nhau và cả tên cũng giống nhau hết?
vậy bạn chọn 1 phần nào cũng đc thôi. giải nén ra sẽ là viwiki200901.mdx và viwiki200901.mdd, copy cả 2 file này vào thẻ là đc.
----------------------
Theo Du đoán, tất cả 4 link ở trên cho bộ wiki, chắc ko có link nào đã chia ra 2 part đâu (Du chưa tải lần nên chưa chắc). có phải giải nén ra rồi bạn thấy 2 file có tên là viwiki200901(ko có tên đuôi nào, tại PC của bạn chưa xin phép hiện thị định dạng), thì ra dung lượng cũng ko bằng nhau mà 1 cái là 17xMb, còn cái khác là 17xKb, vậy mà bạn nhìn nhầm M với K rồi. đúng không vậy?

link của mediafire đúng là có 2 part mà anh!
nhưng không sao! em down được roài!he he thanhk bác Du!

hoanganhquynh

part1 và part2 khi giải nén thì đêu nhận dc 2 file viwiki200901.mdx và viwiki200901.mdd và dung lượng 2 part sau giải nén có dung lượng bằng nhau nên em mới thắc mắc :D

lee_bk

E mới cái Resco 7.05 ra thì thằng Mdict chạy ko dc nữa. Tức là khi em brow để mở file từ điển và chấm vào đó thì nó ko mở dc nữa. E dùng resco cũ thì vẫn ko sao. Các bác có biết bệnh này ko ạ ? Nó báo là Unload to mdx file: Fail to open file . Help me !

Chỉnh sửa cuối:

saauddo

em là newbie đang muốn cài bộ Việt-trung trên nền Mdict bác nào biết chì dùm em chỗ down data ( bộ có tiếng thì càng tốt ) cảm ơn các bác

ongcunon1870

Bác Lê Nguyên Du có còn bộ Wiki tiếng Nhật không up lên hộ mình với, mấy Link medifire của bác bị lỗi hết rồi :(, Thank bác trước nhé =D>

lenguyendu

Bác Lê Nguyên Du có còn bộ Wiki tiếng Nhật không up lên hộ mình với, mấy Link medifire của bác bị lỗi hết rồi :(, Thank bác trước nhé =D>

Tiếc quá, lúc đó Du up xong thì xóa mất rồi bởi nó quá nặng mà ổ cứng mình quá nhỏ. giờ Du tìm thấy cái link do bạn khác up, bản jawiki200811 nặng tới 1,5Gb, Du vừa tải thử bằng BT, Du xài 10M fiber-optic nhưng tốc độ chỉ có 200-300Kb/s thôi, ko biết bạn có tải đc ko.
http://www.mininova.org/tor/2115479

Chỉnh sửa cuối:

baby1982

Mình không hiều vì sao biều tượng MDict lại nằm ngay tại nút Start. Move sang kế bên được ko Du?

ecoli

Mình không hiều vì sao biều tượng MDict lại nằm ngay tại nút Start. Move sang kế bên được ko Du?

Được chứ bạn. Có thể di chuyển bất cứ đâu trên taskbar.

Posted via Mobile Device

baby1982

Được chứ bạn. Có thể di chuyển bất cứ đâu trên taskbar.

Posted via Mobile Device

Cha cha, ngồi quán café rảnh rang spam chơi hở trời? Câu bài hả? Hay đang luyện wifi vậy? Nói khơi khơi ko nói tuột ra cho rồi.

@ DU: Mình vào down các file có 2 part của Maianhstungteng tại Mediafire đó. Hok biết vì sao down 3 lần đều 95-96% thì nó ngưng luôn. Down lúc 3-4 giờ sáng. Xài IDM ver 5.15

lenguyendu

@baby1982
Cả 3 link đó cũng ko tải đc hả bạn? vậy bạn vào trang 3 tìm link của bạn Suse xem, ko thì đợi bản mới viwiki200904 nha, chắc ko lâu rồi.

baby1982

@baby1982
Cả 3 link đó cũng ko tải đc hả bạn? vậy bạn vào trang 3 tìm link của bạn Suse xem, ko thì đợi bản mới viwiki200904 nha, chắc ko lâu rồi.

- Thanks, mình sẽ test (down) lại link của MATT giúp D nha. Now... Wait... Downing...
------------------------​
- Phù, thế là xong. Vào lúc 5h01 ngày 2/4/2009 link 2 part của MATT vẫn con tốt chán.

Chỉnh sửa cuối:

HaChau

Super V.I.P
Hiện tại, bên iPhone có làm từ điển tra danh bạ điện thoại cũng như Karaoke cho WeDict (cũng chính là dữ liệu từ điển cho StarDict). Như vậy, dữ liệu cũng có thể sử dụng cho MDict bằng cách chuyển đổi sang dạng thức phù hợp.
Cách chuyển đổi cũng rất đơn giản, copy lại bài của bạn Lenguyendu:

lenguyendu nói:
1.tải tool ở dưới về,trong nó gồm 3 thư mình cần xài tới:jdkonline.exe,MdxBuilder và DecodeStarDict.class.

2.máy tính lên mạng,run jdkonline.exe để cài java,khoảng 40Mb,wait.... xong rồi khởi đông lại máy tính.

3.vào trang này tải data ngaviet của Stardict:http://sourceforge.net/project/showf...kage_id=221170

4.giải nén cho ngaviet.rar bằng winrar,trong đó có 3 file:star_ngaviet.idx,star_ngaviet.dict và star_ngaviet.ifo. bây giờ mình để họ ở vị trí : E:/ngaviet. well,copy cái DecodeStarDict.class vào thư mục này để chung với 3 file đó.

5.run msDos E:\>cd ngaviet,order:java DecodeStarDict star_ngaviet.idx star_ngaviet.dict outputfile

6.giờ trong thư mục E:/ngayviet đã thêm 1 file mới rồi
utputfile.thay tên thành:ngaviet.txt

7.(step này kô cần thiết).xài msWord hoặc UltraEdit-32 làm đẹp cho ngaviet.txt,rồi Save as bằng code UTF-8(hoặc UTF-16).

8.xài MdxBuilder,chuyển ngaviet.txt sang ngaviet.mdx

9.đưa cái thành quả của bạn lên đây chia sẻ với mọi người(step này rất quan trọng)
Trên cơ sở hướng dẫn của bạn Lenguyendu, chắc rằng các bạn có thể tự convert cho mình và chia sẻ cho cộng đồng.

Dữ liệu các tỉnh/thành phố của Việt Nam đang được cập nhật từng ngày. Hiện tại đã được 10 tỉnh/thành phố có toàn bộ danh bạ.

hiepsafic

Bác Du ơi có bộ gõ tiếng Trung or Nhật nào dành cho Wm2003se kh? Ngoài ra làm sao Để gõ tiếng Việt trên PC,Có giải pháp nào kh? Thanks bác trước

parismania

Đã tải mấy bản Wikipedia tiếng pháp và tiếng anh về. Dùng tuyệt vời. Cái gì cũng có. Bỏ qua 1 số lỗi hiển thị thì có đủ bộ data wikipedia Anh Pháp Việt trong PPC thì đúng là cả thế gian trong túi.
Thanks LeNguyenDu, Rayman và các bác TQ đã bỏ công convert.
Links : Wiki tiếng Anh 6 triệu entry 4Gb
http://www.namipan.com/d/enwiki200810lite.mdx/fc0e0b108b8959715289831941d856e259f8e284658694f5
Wiki English bản bổ sung 800Mb .Bản này không cần thiết lắm. Ai thích thì load về :
http://www.namipan.com/d/enwiki20081001p3.mdx/c61b792998968979026c0e74df8b85c33458623925e47a32
Link namipan tải rất tuyệt, speed toàn 200Kb, nhưng phải cài PM nanorobot trước.

khanhvantang

sao file phát âm theo link suse up thì ko xài dc vậy?toàn báo lỗi invalid header
ai biết khắc phục chi mình với.