• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Từ Điển Bách Khoa Wiki & MDict

vuonganhquyen

3 bộ Phát âm cho tiếng Anh
111MB
185MB
376MB

Nhờ các bro hướng dẫn cách cài đặt file phát âm với! mình down cái file sound376.mdd (376MB) về rồi chép chung với mấy file từ điển khác (.mdx) vào thư mục My documents sau đó vào Mdict thử khá nhiều từ mà không từ nào phát âm được nên đành nhờ các bro giúp đỡ! Thanks a lot!

quangvinh83hp

Nhờ các bro hướng dẫn cách cài đặt file phát âm với! mình down cái file sound376.mdd (376MB) về rồi chép chung với mấy file từ điển khác (.mdx) vào thư mục My documents sau đó vào Mdict thử khá nhiều từ mà không từ nào phát âm được nên đành nhờ các bro giúp đỡ! Thanks a lot!

Bạn vào "Danh mục" -> "Công cụ" ->"lựa chọn". sau đó chọn thẻ "Tổng hợp", duyệt "kho dữ liệu ngữ âm" chọn đường dẫn đến File "Sound" là OK ah

CuongSuper

tốt nhất là bạn để file tiếng đó ở ngoài thẻ nhớ rùi khi bạn vào mic2 thì bạn chỉ cần chọn đường dẫn đến storage card là xong

daungocquynh

Bác nào có bàn phím mềm Hàn-Việt cho em xin với nhé. Giờ em phai dùng song song 4 loại bàn phím. Bất tiện wa'

thekyjp

lenguyendu nói:
1.tải tool ở dưới về,trong nó gồm 3 thư mình cần xài tới:jdkonline.exe,MdxBuilder và DecodeStarDict.class.

2.máy tính lên mạng,run jdkonline.exe để cài java,khoảng 40Mb,wait.... xong rồi khởi đông lại máy tính.

3.vào trang này tải data ngaviet của Stardict:http://sourceforge.net/project/showf...kage_id=221170

4.giải nén cho ngaviet.rar bằng winrar,trong đó có 3 file:star_ngaviet.idx,star_ngaviet.dict và star_ngaviet.ifo. bây giờ mình để họ ở vị trí : E:/ngaviet. well,copy cái DecodeStarDict.class vào thư mục này để chung với 3 file đó.

5.run msDos E:\>cd ngaviet,order:java DecodeStarDict star_ngaviet.idx star_ngaviet.dict outputfile

6.giờ trong thư mục E:/ngayviet đã thêm 1 file mới rồiutputfile.thay tên thành:ngaviet.txt

7.(step này kô cần thiết).xài msWord hoặc UltraEdit-32 làm đẹp cho ngaviet.txt,rồi Save as bằng code UTF-8(hoặc UTF-16).

8.xài MdxBuilder,chuyển ngaviet.txt sang ngaviet.mdx

9.đưa cái thành quả của bạn lên đây chia sẻ với mọi người(step này rất quan trọng)

1. Bạn Lenguyendu ơi, mình đã đọc bài này của bạn và làm theo nhưng đến bước thứ 5 thì bị lỗi, không tạo ra outputfile được, mong bạn chỉ dùm. File Stardic này mình down từ http://sourceforge.net về. (gửi kèm theo hình chạy cmd bị lỗi)

2. Mình rất muốn tham gia tạo từ điển cho Mdict. Mình có một số từ điển babylon thấy rất hay và muốn chuyển sang Stardic, rồi từ Stardic sẽ chuyển sang Mdict. Bạn cho mình tool hay hướng dẫn chuyển từ babylon sang Stardic nha. Nếu thực hiện được, mình tin sẽ đóng góp rất nhiều cho diễn đàn đó. Thanks

Chỉnh sửa cuối:

hateboy

Cho mình hỏi 3 bộ phát âm đó khác nhau như thế nào vậy? Nhiều lúc bộ nhớ máy có giới hạn nên phải cân nhắc rồi.

ecoli

Cho mình hỏi 3 bộ phát âm đó khác nhau như thế nào vậy? Nhiều lúc bộ nhớ máy có giới hạn nên phải cân nhắc rồi.

Khác nhau về số lượng từ có thể phát âm. Với bộ 185MB thì có nhiều từ phát âm hơn bộ 111MB, bộ 376 MB gần như có thể đọc được tất cả các từ.

maianhtungsten

Do bác lenguyendu cũng đang bận, em xin phép tác giả upload và chia sẻ bộ dữ liệu từ điển bách khoa toàn thư được cập nhật tháng 06 năm 2009 với 240.1Mb, dữ liệu được tác giả chỉnh sửa lại toàn bộ, đặc biệt phần bảng biểu đã hiện thị dàn trang đẹp hơn.

Tải về: http://www.mediafire.com/?sharekey=702f3bce40acdfb219747bd91027d4dd32c0a4120ef83f2a

Cảm ơn anh Du!

huudat15

Các Bác cho Em hỏi một chút, có thể dùng MdxBuilder chuyển file dữ liệu ".mdx" hoặc ".mdd" về file ".text" để chỉnh sửa được không?

nntan73

Các bác có gói âm thanh cho phát âm tiếng Nga không? Cho em xin cái. Cám ơn các bác!

atomlife09

Mình đang dùng bản hanvietdaitudien, các bác cho hỏi có phần phát âm cho tiếng hán không? Nếu có cho mình Link download nhé. Mình cũng tìm trên diễn đàn rồi mà không thấy link download của TRung - Anh , Anh- Trung, nếu có thể cho mình link để down nha. Thanks

shinichi2311

các bác oi giúp em với em tải bộ phát ãm tieng anh 376m rui nhưng ko biết làm cách nào để nó phát âm được hix

PhongQuang

Super V.I.P
các bác oi giúp em với em tải bộ phát ãm tieng anh 376m rui nhưng ko biết làm cách nào để nó phát âm được hix
Bạn vào Chính/Tùy chọn/Tổng hợp/Kho dữ liệu ngữ âm để duyệt đến thư mục bạn để file âm thanh là OK.

CaoHungVN

Mình đang dùng bản hanvietdaitudien, các bác cho hỏi có phần phát âm cho tiếng hán không? Nếu có cho mình Link download nhé. Mình cũng tìm trên diễn đàn rồi mà không thấy link download của TRung - Anh , Anh- Trung, nếu có thể cho mình link để down nha. Thanks

Bác dùng từ điển HHecdict_v3.012 đi, len google cái ra ngay chỗ load... còn cái ấy ấy thì: :
Mã:
SyMPDA-một bảy một ba ba
:)