• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Từ điển Hán Việt (dạng mobireader), hỗ trợ 6 phương pháp tra từ.

Status
Không mở trả lời sau này.

hatriquan

Nội dung của Từ điển Hán ngữ được xây dựng dựa trên dữ liệu của từ điển Thiều Chửu, từ điển CC-CEDICT và một số tài liệu tổng hợp khác.

Hiện tại, Từ điển Hán ngữ có khoảng 20.900 mục từ đơn và 57.600 mục từ ghép.

Nội dung bên trong mỗi mục từ đơn gồm có: từ Hán giản-phồn thể, bộ thủ, âm Hán Việt (11.900 từ), âm Pinyin (12.500 từ), tổng số nét bút, số nét bút của bộ thủ và số nét viết so với bộ thủ (ký hiệu: X nét (Y/Z), X là tổng số nét bút, Y là số nét bút của bộ thủ và Z là số nét thêm vào bộ thủ), dãy số bút thuận(i), mã Unicode, từ tiếng Anh tương đương, và phần giải nghĩa tiếng Việt. Có 50 bộ thủ thuộc các chữ thông dụng nhất theo thống kê của Đại Học Yale (trong Dictionary of Spoken Chinese, 1966) được đánh dấu (*) để nhận biết.

Nội dung bên trong mỗi mục từ ghép gồm có: từ Hán, âm Pinyin, giải nghĩa tiếng Việt.

Các nội dung chưa có dữ liệu được đánh dấu "-None-" trong từng mục từ.

(i) Dãy số bút thuận là dãy số chứa các chữ số ký hiệu các nét bút của một chữ:
Số 1: nét ngang 一
Số 2: nét sổ 丨, 亅
Số 3: nét phẩy 丿
Số 4: nét chấm hoặc nét mác 丶, 乀, 乁
Số 5: nét móc 乛, 乚, 乙

Cách sử dụng

Từ điển Hán ngữ hỗ trợ 6 cách tra từ: theo từ Hán, dãy số bút thuận, âm Pinyin, âm Hán Việt, bộ thủ và số nét.
Để tra cứu theo từ Hán, dãy số bút thuận, âm Pinyin, âm Hán Việt: chọn mục "Tra từ", nhập chữ cần tra vào ô tìm kiếm và chọn lựa một trong các kết quả hiện ra bên dưới. Trong khi nhập thông tin của chữ cần tra , có thể sử dụng các dấu * (đại diện cho 1 hoặc nhiều ký tự) và ? (đại diện cho 1 ký tự) trong chuỗi tìm kiếm. Ví dụ: nếu nhập vào chuỗi 1234*, chương trình sẽ hiển thị toàn bộ các chữ thuộc bộ "mộc" để bạn lựa chọn.
Để tra cứu theo bộ thủ và số nét, chọn mục "Tra bộ và nét", nhập (hoặc chọn) bộ thủ và số nét viết thêm vào bộ thủ, sau đó nhấn nút "Tìm" rồi chọn một trong số các kết quả hiện ra bên dưới. Trong trường hợp muốn tìm theo tổng số nét bút của một chữ, bạn chừa trống ô thông tin bộ thủ, chỉ nhập vào tổng số nét bút của chữ cần tìm rồi nhấn nút "Tìm". Lưu ý: phần này chỉ áp dụng để tra cứu từ đơn.

Các mục "Tra từ - Tra bộ và nét" luôn xuất hiện phía dưới mỗi mục từ để tiện cho thao tác tra cứu.

Download:
Phiên bản 3.1: http://www.mediafire.com/download.php?dmmjrmyyymz

Phiên bản 3.1a (không chứa từ ghép): http://www.mediafire.com/download.php?lj3jtyztlmh

Xem thêm chi tiết và download trực tiếp tại:
http://www.thuvien-ebook.com/forums/showthread.php?p=136873#post136873

Chỉnh sửa cuối:

Kojiro

Super V.I.P
xài pm này có cần cài thêm font chữ Hoa ko bạn ?

Tất nhiên là máy phải hỗ trợ xem được tiếng Hoa thì mới dùng được bạn à.

@hatriquan: bạn cho mình xin tấm ảnh vào bài viết cho đúng qui định nhé!

hatriquan

Thiệt tình là lúc post bài tôi đã tìm cách đưa hình trực tiếp từ máy lên nhưng không thấy chỗ nào để thực hiện.

Xoay sở một lát tôi cũng đã post ảnh lên được từ site http://gickr.com/. Cám ơn bạn Kojiro đã nhắc nhở.

CongVoi

Super V.I.P
Bản này dùng trên máy tính và điện thoại đều khá là tiện lợi :D.Cách giải nghĩa từ cũng khá là hợp lí và rõ ràng.1 Phần Mềm hay =D>

thien13311

Active Member
pro oi duoi nay thi cai lam sao h
s60v3rd co caidc ko vay
Đây là file có đuôi PRC thì phải dùng PM mobireaderở đây để đọc bạn à.;;)
Chúc vui :))
@thang_1221: Lần sau bạn cố gắng viết chữ có dấu nhé
Posted via Mobile Device

Chỉnh sửa cuối:

hatriquan

Cập nhật phiên bản mới 3.1

Phiên bản Từ điển Hán ngữ 3.1 cập nhật thêm một số tiện ích: chuyển đổi phiên âm Pinyin từ dạng dấu sang dạng chữ số cho các mục từ ghép; chuyển từ Hán ra đứng trước tất cả các thuộc tính trong danh sách các từ khóa tìm kiếm; bổ sung phần hướng dẫn phát âm Pinyin.

Link download đã được cập nhật tại post#1, các bạn có thể tải về sử dụng.

Thân mến.

w2k

để đọc được pm này thì phải cài Mobireader mới đọc được hở pác chủ tupit.

hatriquan

Cập nhật phiên bản mới 3.1a

Phiên bản 3.1a (không chứa từ ghép) của Từ điển Hán ngữ đã được cập nhật trong post#1. Mời các bạn tải về sử dụng.

bigfather

bác chủ thớt oi, giúp em với, hoàn cảnh của em thật là ngặt nghèo ;

- em đang ở Trung Quốc nên không download được từ mediafire
- đang kí vào trang www.thuvien-ebook.com thì mãi không nhận được email để activate account

Bác có thể up lại lên trang www.rapidshare.com để giúp em được không ạ

Em mới chân ướt chân ráo sang TQ, không có từ điển cứ như người mù, giờ lại download không được, khổ quá !!!

Cảm ơn bác rất nhiều

Kojiro

Super V.I.P
bác chủ thớt oi, giúp em với, hoàn cảnh của em thật là ngặt nghèo ;

- em đang ở Trung Quốc nên không download được từ mediafire
- đang kí vào trang www.thuvien-ebook.com thì mãi không nhận được email để activate account

Bác có thể up lại lên trang www.rapidshare.com để giúp em được không ạ

Em mới chân ướt chân ráo sang TQ, không có từ điển cứ như người mù, giờ lại download không được, khổ quá !!!

Cảm ơn bác rất nhiều

File cho bạn đây: http://rapidshare.com/files/280872450/Tu_dien_Han_Viet.rar :((

dengrumingzi

Hơn 2 năm nay, bộ từ điển của bạn giúp mình rất rất nhiều trong công việc khi phải dịch tên riêng. Cảm ơn rất nhiều.
Tiện thể xin hỏi, tất cả các chức năng của từ điển này (tra theo bộ thủ, tra theo pinyin....) đều sử dụng được trên các đt ko có màn hình cảm ứng chứ?
Vì bình thường mình dùng P990i, thấy rất tuyệt. Gấn đây dùng thêm Blackberry javelin 8900 thì thấy ko tra được theo bộ thủ.

Status
Không mở trả lời sau này.