• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Từ điển MTD Lạc Việt cho S60.

Kojiro

Super V.I.P
Nói thật mình cũng quên là có cái từ điển Lac Việt này cho S60. Do có bạn dí quá nên bỏ công đi tìm và đúng là có :D

Nay up lên cho các bạn dùng. Mình không có máy test nên có thể trong cài đặt có vấn đề. Các bạn cứ thảo luận và cùng tháo gỡ nhé.

1. Hướng dẫn cài đặt:
- Cài file mtdEVA.sis. Sau đó chép dữ liệu vào Dir:/MTDEVA\DATA.

- Cần font tiếng Việt để hiện thị.

2. Hướng dẫn sử dụng:
- Tìm Icon mtdEVA, enter.
- Sử dụng từ điển Anh - Việt: phần này đơn giản, bạn chỉ cần nhập từ vào và nhấn enter, chương trình sẽ hiển thị nghĩa trong vòng vài giây. Nút List dùng để hiển thị những từ gần đúng với từ bạn nhập vào.
- Sử dụng từ điển Việt - Anh: chọn Option -> Vietnamese - English Dictionary. Lưu ý: từ tra đầu tiên chưa đánh được tiếng Việt (để ý thấy font chữ có màu xanh lá cây), do đó bạn nhấn đại 1 ký tự nào đó, ví dụ chữ "a" rồi enter. Nghĩa hiện ra. Từ bây giờ mới tra được đây . Bạn nhấn cái nút có chữ "C" để xoá từ vừa tra (chữ "a" vừa nhập). Xong rồi, bây giờ có thể gõ tiếng Việt vào để tra (font chữ không còn chuyển sang màu xanh lá cây nữa, nó vẫn là màu đen).
Lưu ý là kí tự đầu tiên không bỏ dấu được. Muốn bỏ dấu ngay kí tự đầu tiên, bạn phải nhập vào 1 khoảng trắng, bằng cách nhấn phím 0. Ví dụ: chữ "ăn", thì phải bỏ dấu mũ ngay chữ a, nên bạn phải nhấn số 0 để thục vào 1 khoảng trắng rồi mới bỏ dấu cho chữ a được. Còn chữ "chăn" thì a nằm ở vị trí thứ 3, bạn không cần nhấn 0 để thục vào.
Cách bỏ dấu tiếng Việt: Sử dụng phím * để thêm dấu mũ, ví dụ "o" thành "ô", "ơ"... còn phím 1 để thêm dấu thanh, ví dụ: "ó", "ò", "ỏ", "õ", "ọ"...

3. Một số lỗi thường gặp khi cài MTD:
- Không nhấn phím "C" để xoá được từ vừa đánh vào. Lỗi này do bạn đã cài lộn file mtdEVA60.sis. Không phải thấy mobile S60 rồi cài file mtdEVA60.sis đâu. Bạn phải cài file mtdEVA70.sis là ok.
- Chữ tiếng Việt bị hiển thị ô vuông. Cái này là do chưa restart máy. Restart lại là ok. (Nếu restart lại mà vào vẫn bị nghĩa của từ hiển thị chữ ô vuông thì có lẽ bạn bị thiếu font. Download file font.rar về rồi giải nén. Dùng SeleQ chép mấy file vừa giải nén vào C:\System\Fonts. Thường thì cài vào mà restart lại là ok rồi, không cần chép font đâu)
- Tra vài từ hoặc nhấn vào chữ List bị lỗi App close! Cái lỗi này thì bó tay . Có ý kiến cho rằng cái thư viện của MTD quá lớn, nên mỗi lần nó load hơi lâu. Bạn nhấn từ từ thôi, chờ nó load,... nhấn lẹ quá, nó chưa kịp load ... bị app close !

Mình up 2 phiên bản. 1 cho dòng máy Ngage, OS6 và 1 cho dòng OS7, 8.

Chỉnh sửa cuối:

kennho

Nói thật mình cũng quên là có cái từ điển Lac Việt này cho S60. Do có bạn dí quá nên bỏ công đi tìm và đúng là có.

]

Thật ra mình đã kiếm được rồi (bên TL) nhưng vẩn rất cảm ơn bạn vì sự nhiệt tình :D , theo cảm nhận của mình bộ tự điển tuy đã củ nhưng rất dể sử dụng và ít bị lỗi so với những bộ tự điển hiện có . Các bạn nào gặp vấn đề trong cài đặt mình sẽ hướng dẩn cho

Chỉnh sửa cuối:

Anhtoitb

KJR vui lòng up lên host khác được không? Mấy ngày nay cái IDM của mình không cho down từ Adriver.

peacewar

không down được bạn ơi,up lại xang mediafire hay la pidshare đi bạn ơi.Thanks!

titanvn

tui đã cài Mdict nhưng ko thấy gì hết trơn à? chả thấy từ nào trong cái từ điển này. ai biết giúp tui với nhé. Thanx

hunterviet

Well-Known Member
tui đã cài Mdict nhưng ko thấy gì hết trơn à? chả thấy từ nào trong cái từ điển này. ai biết giúp tui với nhé. Thanx

Có đọc kỹ bài mới làm được bạn ạ, ko ai lại trả lời như bạn cả

ngocthanhdhgtvt

dây là topic của MTD Lạc Việt 2004 bạn nhé;;)
bạn nói tới Mdict ở đây là sao:O

ngocthanhdhgtvt

Oh, bạn có nói mình mới biết, đúng là pro:D
Tóm lại thằng MTD Lạc Việt 2004 này không hay bằng thằng MDict 1.2TMA 2.0
mình thấy nó chạy chận kinh mà giao diện tra từ cũng khó ,đặc biệt là Data không bằng MDICT TMA .
cái này mình chỉ nói tới MTD lạc việt 2004 cho s60 thôi, chứ s60 v3 có MTD lạc Việt 2008 pro lắm đó
Mà còn một thằng Mdit Pro 1.5 - từ điển chuyên ngành ,thằng này được cái phong phú về data chuyên ngành nhưng nó load data cũng chậm và data không nhiều lắm
tóm lại dùng Mdict 1.2TMA 2.0 là sướng nhất, nhưng mình để ý thì MDict hơn TMA ở data vie-vie còn TMA hơn MDict ở chỗ nó hỗ trợ nhiều thứ ngôn ngữ hơn MDict>:)>:)>:)

Thật ra mình đã kiếm được rồi (bên TL) nhưng vẩn rất cảm ơn bạn vì sự nhiệt tình :D , theo cảm nhận của mình bộ tự điển tuy đã củ nhưng rất dể sử dụng và ít bị lỗi so với những bộ tự điển hiện có . Các bạn nào gặp vấn đề trong cài đặt mình sẽ hướng dẩn cho
mình cài vào ùi mà chạy không được,dù đã chuyển hết data vào ùi mà chạy nó không lên:(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)((
xin nhờ chỉ giáo

vokhanhyen

vấn đề các bạn ở đây sai bét bèm bem.:-?ai nói là chậm,hướng dẫn sử dụng của chủ topic nói rõ như thế mà kêu không = mdict.Nói chugn là ai học tiếng anh thì quan tâm đến bộ từ điển càng nhiều từ càng tốt.LẠc việt đáp ứng tốt nhất còn gì ??? ^^ nếu ngại thì có thể dùng 2 bộ từ điển 1 lúc !!!

TruBic

Well-Known Member
em xài cái E71 đó anh ơi, kím dùm em nha
Qua đây trubic xin cảnh cáo bạn, còn post bài dạng spam nữa là BQT xử lý bạn đấy.
E71 xin qua box 3rd nhé, bên đây dành cho v1, v2 thôi.