• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tự gán ngày kỷ niệm vào lịch (cập nhật 05/05)

thfaennvrljs

a quốc sản ới ời !
năm kỷ sửu 2009 này có đến 2 tháng 5 lận
vậy muốn nó nhắc cho tháng 5 nhuận thì gõ làm sao?
10/03: Giỗ tổ
01/01*: Tết tây
05/05: tết đoan ngọ (trừ sâu bọ)
OK

còn mùng 5 tháng 5 nhuận (pó tay)???

quocsan

Cập nhật có bổ sung (06/04/2009)

Các bạn dùng bản mới cập nhật.
Các thay đổi:
1) Định dạng file Anni.txt (vẫn là dạng UNICODE text):
Mã:
Ngày âm: [B]dd/mm*:[/B] <<- có dấu "[B]*[/B]"
Ngày dương: [B]dd/mm:[/B] <<- không có dấu "[B]*[/B]"
Ví dụ:
Mã:
# Ngày dương lịch
[B]01/01:[/B] Tết Tây
01/04: Ngày nói dối
25/12: Nöel
# Ngày âm lịch
[B]01/01*:[/B] Tết Nguyên đán
15/01*: Rằm tháng Giêng

Thay đổi như vậy cũng phiền phải không? Tuy vậy tôi thay đổi vì nghĩ nên để ngày dương lịch nhập thuận tiện hơn.
Các bạn chịu cực sửa lại vậy. Có thể sửa bằng NotePad trên Windows như sau:
[1] Tìm và thay "*:" bằng "`", rồi
[2] Tìm và thay ":" bằng "*:", cuối cùng
[2] Tìm và thay "`" bằng ":"
Qua 3 bước này định dạng cũ sẽ thành dạng mới. Cũng ổn phải không?
* Vị trí đặt file vẫn là "E:\Documents\Anni.txt"

2) Các tính năng bổ sung:
  • Có giao diện dạng menu. Xin chú ý trên menu là Anniversaries=Sinh nhật/ngày giỗ; Lunar dates=ngày âm lịch tương ứng của ngày dương lịch.
  • Thêm chức năng xóa. Xóa Anniversaries sẽ không ảnh hưởng đến Lunar dates và ngược lại.
  • Thêm chức năng gán ngày âm lịch cho các ngày dương lịch. Sẽ bỏ qua không gán nếu ngày nào đã có trong file Anni.txt.
  • Khi muốn gán Anniversaries cho nhiều năm, xin nhập năm để gán theo thứ tự ngược: Gán cho năm lớn trước rồi gán cho năm nhỏ sau. Ví dụ: Để gán cho năm 2009 và 2010 thì cần chọn menu "Add...->Anniversaries", nhập 2010; khi xong mới lặp lại với 2009.
Các bạn xem hình đính kèm. Chú ý là tôi thử trên E71.
* Vấn đề để nhập tháng nhuận tôi sẽ sửa sau. Chỉ thắc mắc vì sao lại chọn tháng nhuận: Nếu ngày giỗ là tháng x nhuận thì lỡ năm nào không có thì sao?
Có gì email cho mình.
Nguyễn Quốc Sản
quocsan@gmail.com

Chỉnh sửa cuối:

azmobile

Đặt file al.py vào E:\python\lib (hay ổ đĩa C:)
Đặt file AnnFrFile.py vào E:\python (hay ổ đĩa C:)
Tạo 1 file text Anni.txt để chứa các ngày kỷ niệm và lưu vào "E:\Documents\". nhu hướng dẫn ma khi chay file AnnFrFile.py thì nó mở ra bảng ờ chế độ text chứ không cho nhập năm vô. Đang tét trên e90. ae đã test trên dòng máy này xin giúp đỡ

quocsan

Đặt file al.py vào E:\python\lib (hay ổ đĩa C:)
Đặt file AnnFrFile.py vào E:\python (hay ổ đĩa C:)
Tạo 1 file text Anni.txt để chứa các ngày kỷ niệm và lưu vào "E:\Documents\". nhu hướng dẫn ma khi chay file AnnFrFile.py thì nó mở ra bảng ờ chế độ text chứ không cho nhập năm vô. Đang tét trên e90. ae đã test trên dòng máy này xin giúp đỡ

Bạn xem lại từ bài đầu. Bạn đã cài Python for S60 chưa?
Vì chương trình của tôi đang còn ở dạng Text, phải có Python mới chạy.

azmobile

mình dã cài python 1.45 rồi
copy các file theo như đưởng dẫn mà bạn đã chỉ trên đó
nhưng khi mở pythong trong ổ e:\python thì chỉ thấy dạng text thôi

azmobile

thanhks anh NQSAN rất nhiều!
em chuyên phần cứng hôm nay tậu 1con e90 xài nên hỏi hơi nhiều mong anh thông cảm
cám ơn anh và các bạn đã giúp
em làm được rồi

quocsan

Cập nhật có bổ sung (05/05/2009)

Bản cập nhật:
1) Thêm dấu "!" vào trước ngày (ví dụ !01/06: xxxx) sẽ bỏ qua alarm của ngày này
2) Có thể chạy trên Python for S60 V1.9X

Các bạn tải file đính kèm về, bỏ ".zip" trong tên file, vì nó chỉ là source python.
Dùng file này thay cho file cũ (Anni.py hay AnnFrFile.py).
Mở file E:\Documents\Anni.txt và thêm dấu "!" trước những ngày không cần alarm.

Chỉnh sửa cuối:

trananhtommy

Úi giời....., chưa chạy Python bao giờ.... đọc mỏi mắt cả 6 trang của Bác quocsan mà newbie như bọn em không biết làm thế nào.

Lò mò mãi mới ra, E post cách chạy lên đây luôn để các Bác newbie khác biết cách chạy nhé.

Đầu tiên phải cài Python 1.45Megapymodule 2.01 theo đường dẫn đây nhé:

http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=38862

như thế vẫn chưa đủ để chạy PM của Bác quocsan đâu.

Còn phải cài thêm PythonScriptShell để có cái Icon trong Application (Ứng dụng) đã, link đây:

http://www.pdaviet.net/showthread.php?p=760363&highlight=PythonScriptShell#post760363

Sau khi cài rồi mới copy 3 file lần lượt theo hướng dẫn của Bác quocsan nhé.

Mở Icon Python trong aplication, chạy Ani.py thế là OK.

Híc híc, sướng quá, rất cảm ơn bác quocsan, em rất thích cái này, chạy rất hữu dụng đối với người Việt có lịch âm dương và tính hay quên như bọn Em.

Nhưng còn 1 thứ nữa, nếu bác quocsan sửa được chương trình thì tuyệt vời. Đó là chức năng cho phép Nhắc trước ngày sự kiện xảy ra khi chạy chương trình. VD khi chạy file Anni.py - sẽ yêu cầu chọn năm để gán lịch và yêu cầu chọn ngày nhắc nhở. Nếu chọn 2 thì nó sẽ gán vào đó nhắc nhở trước 2 ngày xảy ra sự kiện. Như vậy sẽ rất chủ động để sắp xếp công việc.

Nếu không quá khó cải thiện được thì thật tuyệt vời.. dù sao cũng vẫn cảm ơn Bác nhiều nhiều, phần mềm của Bác hết sức hữu dụng.

=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>

Chỉnh sửa cuối: