• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tự gán ngày kỷ niệm vào lịch (cập nhật 05/05)

Kojiro

Super V.I.P
Bạn phải chép file vn.py vào cùng chỗ với file al.py: ở \Python\Lib

Cũng đơn giản phải không?
Nếu có khó khăn cứ hỏi (qua diễn đàn hay qua email quocsan@gmail.com)

À, những hình tôi upload lên đến giờ là do sử dụng chương trình chụp màn hình (screen capture) trong file "Screenshot_s60_3rd_v3.02.zip" đính kèm (diễn đàn hạn chế file zip ở mức 181 kb - hơi kẹt nhỉ).

Sẵn đưa lên luôn vì có thể có người cần.

:D Cái anh đang nói, theo em nghĩ giống như 1 bộ gõ, ý em là bộ gõ đã có, làm sao để dịch từ anh sang việt các file py được viết bằng tiếng anh cơ.

Cá Pm thừong có tên dèault.py sau khi cài vào máy á.

Còn 1 cái nữa là trên máy N95 của em ko có /python/lib, chỉ có python thôi nha. Vào đó em thấy cũng chạy ok mà.

quocsan

Posted via Mobile Device
quocsan co biet pm nao chuyen doi tu file nguon cua python; .py chay bang python shell ay ,thanh file .sis cai vao de chay ung dung cho nhanh .pm tren dien thoai thi tot

Bạn nên gõ tiếng Việt có dấu.

Tôi có thấy chương trình "PY2SIS" nhưng chưa thử qua.
Khi dùng PY2SIS để chuyển qua file .sis rồi cài trên điện thoại:
  1. Nếu cài full (không cần cài PyS60) thì cũng phải hơn 2Mb;
  2. Nếu cài gọn nhẹ thì cần phải cài thêm PyS60 nó mới chạy.
Tôi thấy nên cài PyS60 và để y chương trình .py dạng plain text. Khi đó ta dễ sửa chữa và bổ sung.

quocsan

:D Cái anh đang nói, theo em nghĩ giống như 1 bộ gõ, ý em là bộ gõ đã có, làm sao để dịch từ anh sang việt các file py được viết bằng tiếng anh cơ.

Cá Pm thừong có tên dèault.py sau khi cài vào máy á.

Còn 1 cái nữa là trên máy N95 của em ko có /python/lib, chỉ có python thôi nha. Vào đó em thấy cũng chạy ok mà.

• Khi đuôi file là .py thì có nghĩa là nó còn nguyên ở dạng plain text và có thể chỉnh sửa. Khi đã dịch nó sẽ chuyển thành .pyc hay .pyd và ta chỉ có thể nhìn mà không thể sửa (trừ khi dùng trình decompiler)
  • Việc đặt các module thư viện vào "/python/lib" là theo hướng dẫn từ Internet. Trước đây tôi phải tạo thêm folder con "Lib". Phát hiện của bạn khá hữu ích đó.
  • V/đ Việt hóa hình như tôi cũng chưa rõ ý của bạn. "Dịch từ Anh sang Việt các file py" cụ thể là như thế nào nhỉ?

Kojiro

Super V.I.P

• ....
  • V/đ Việt hóa hình như tôi cũng chưa rõ ý của bạn. "Dịch từ Anh sang Việt các file py" cụ thể là như thế nào nhỉ?

Có những Pm chạy trên nền python, cài vào thì các câu hiện trong Pm sẽ được qui định trong file default.py :D

Các câu này sẽ hiện bằng ngôn ngữ của người viết PM đó, em muốn dịch Pm đó sang Việt. Ý là vậy :D

056886533

Bạn nên gõ tiếng Việt có dấu.

Tôi có thấy chương trình "PY2SIS" nhưng ch�a thử qua.
Khi dùng PY2SIS để chuyển qua file .sis rồi cài trên điện thoại:
  1. Nếu cài full (không cần cài PyS60) thì cũng phải hơn 2Mb;
  2. Nếu cài gọn nhẹ thì cần phải cài thêm PyS60 nó mới chạy.
Tôi thấy nên cài PyS60 và để y chương trình .py dạng plain text. Khi đó ta dễ sửa chữa và bổ sung.

Posted via Mobile Device
py2sis tieng nga phai ko ban , co english ko cho minh xin 1 cai.
Ban gioi lap trinh thi co the chinh sua va them chuc nang zoom cho file camerafull.py duoc ko.
Sory vi onlien bang mobile(ngheo).

quocsan

Posted via Mobile Device
py2sis tieng nga phai ko ban , co english ko cho minh xin 1 cai.
Ban gioi lap trinh thi co the chinh sua va them chuc nang zoom cho file camerafull.py duoc ko.
Sory vi onlien bang mobile(ngheo).

Mình chỉ có Py2Sis.py đi kèm với PyS60 1.45 SDK.
Còn file camerafull.py ra sao thì mình chưa thấy.
~~~
Vừa tải về bản Py2Sis_v1.92.
Bạn tải về và bỏ đi "7z" trong tên file rồi giải nén.
Tôi chưa thử nhưng có vẻ phần mềm này cho phép đóng gói trực tiếp trên phone.

Chỉnh sửa cuối:

quocsan

Có những Pm chạy trên nền python, cài vào thì các câu hiện trong Pm sẽ được qui định trong file default.py :D

Các câu này sẽ hiện bằng ngôn ngữ của người viết PM đó, em muốn dịch Pm đó sang Việt. Ý là vậy :D

À ra thế.
Tôi thấy chỉnh sửa file default.py chỉ có tác dụng với Python Shell và Python Console. Hồi trước tôi cũng có sửa font chữ mặc định khi chạy Python Shell.
Sau này khi dùng PED thì không cần sửa nữa.
V/đ Việt hóa của bạn: Nếu như phần mềm đã biên dịch, không còn ở dạng plain text nữa, thì khó mà Việt hóa được.

056886533

~~~

là cái này nè bạn chắt là bạn biết rồi vì mình đổi tên thôi a ;;)

quocsan

là cái này nè bạn chắt là bạn biết rồi vì mình đổi tên thôi a ;;)

Chà!

Tôi dùng E61 nó bị thiếu chữ "i" (để thành E61i !) nên không dùng camera được;
cũng không thể chạy thử vỉ nó sẽ báo là phần cứng không hỗ trợ.

Tuy vậy tôi cũng đề nghị bạn xem và thử sửa các dòng trong hàm
def _redrawCallback(self, aRect=None):
Mã:
if self._iTempImage:
  self.[B]blit[/B](self._iTempImage, target=(0, 0))
if self._iReady:
  x = self.size[0]
  y = self.size[1]
  x_025 = x/4
  x_033 = x/3
  x_05  = x/2
  x_066 = x*2/3
  x_075 = x*3/4

Ngoài ra cũng kiểm tra đoạn
Mã:
# take the photo using the settings supplyed
img = camera.take_photo("RGB", pic_size_tup, [B]0[/B], "none", "auto", white_bal_str, 0)
Số 0 đậm là hệ số zoom: Bạn thử thay bằng 1, 2, ... xem sao.

056886533

Posted via Mobile Device
cam on ban !de mo thu~ nhung cha~ hieu no theo qui luat g vi co hoc dau , hehe .
con cai py2sis minh cai roi va cung dang mo
cai nay hay that , chat minh di hoc lap trinh wa'

quocsan

Posted via Mobile Device
cam on ban !de mo thu~ nhung cha~ hieu no theo qui luat g vi co hoc dau , hehe .
con cai py2sis minh cai roi va cung dang mo
cai nay hay that , chat minh di hoc lap trinh wa'

Hay đấy! Nên học Python đi, nó không khó lắm đâu.
Sử dụng nó bạn có thể làm được rất nhiều thứ: Nó hỗ trợ số rất lớn (tính 150! dễ dàng), thao tác được với các file, danh bạ, ...

Nói nhỏ: Trước khi hack phone và ngâm cứu đối tượng Calendar của PyS60 tôi chỉ có thể chuyển các ngày giỗ dạng âm lịch thành dương lịch. Sau đó ghi lại cùng với các ngày sinh nhật bạn bè cần nhớ thành 1 cái Note trên E61. Thỉnh thoảng phải mở ra xem trong tuần có gì không. Nói chung là rất cực. Vậy mà vẫn bị sót ngày giỗ và bị ... mắng.
Vì vậy khi chương trình tự điền vào calendar chạy được, tôi liền post lên, hy vọng giúp được chút ít cho mọi người.

056886533

Posted via Mobile Device
huong dan the nay thi trinh tu ta phai nhap nhu the nao nhe~

>>> ===== py2sis =====
>>>
path to script:
>>> c:\py2sis
add files to project? - y - yes, or n - no :
>>> y
path to files:
>>> e:\files
path in sis:
>>> !:\system\apps\py2sis
version:
>>> 1.02
appname:
>>> py2sis
UID (0x12345678), or get new write - a :
>>> 0xa0004bf0
path to icon (*.svg or *.mif), or use default write - a :
>>> a
default icon.
shortcaption:
>>> py2sis
caption:
>>> py2sis
vendor:
>>> Maxim6630
path to info.txt , or write - a :
>>> e:\info.txt
for devcert sign write - a , for selfsigned sign write - s :
>>> s
if you want add avtostart write - y else - n
>>> n
making sis

your file - e:\py2sis_v1_2_0.sis

for exit write - exit: exit

>>> ===== altere32 =====
>>>
Take your choice of caps:
LocalServices+Location+NetworkServices+PowerMgmt+ProtServ+ReadUserData+SurroundingsDD+SWEvent+UserEnvironment+WriteUserData+ReadDeviceData+TrustedUI+WriteDeviceData
>>> NetworkServices
Path to your input e32image file
>>> c:\Modo.exe
Path to your output e32image file
>>> c:\Modo_2.exe

Input e32image file c:\Modo.exe
Output e32image file c:\Modo_2.exe
Capabilities 0x2000 (NetworkServices)

>>>

quocsan

Posted via Mobile Device
huong dan the nay thi trinh tu ta phai nhap nhu the nao nhe~

>>> ===== py2sis =====
>>>
path to script:
>>> c:\py2sis
add files to project? - y - yes, or n - no :
>>> y
>>>

Theo như hình của bạn thì tôi đoán (vì chưa thử):
  • Trình tự thực hiện: Từ trên xuống. Chế độ tương tác.
  • Chương trình hỏi và bạn sẽ trả lời (phần nhập trả lời của bạn nằm sau dấu ">>>").

056886533

Theo như hình của bạn thì tôi đoán (vì chưa thử):
  • Trình tự thực hiện: T�� trên xuống. Chế độ tương tác.
  • Chương trình hỏi và bạn sẽ trả lời (phần nhập trả lời của bạn nằm sau dấu ">>>").

Posted via Mobile Device
nhung minh nhap ko chinh xac no treo luon. Chac ban ko phien, phan tich ti~ mi gium minh ti' .neu ban ko co thoi g thi cung ko sao ,

augustan

Chương trình rất hay, tôi đã mong chờ từ lâu lắm rồi. Liệu bác có thể gán thêm chức năng báo alarm (nhắc việc) hoặc hiển thị trên calendar trước 01 ngày (hoặc x ngày tùy chọn) để lỡ có công việc quan trọng, đòi hỏi thời gian chuẩn bị dài thì chủ nhân có đủ thời gian thực hiện?

ankhang2001

Sao mình lấy về rồi mà có 2 file mình làm khong được không biết có ai ở không giúp cho mình không nữa. Có đọc hướng dẫn rồi nhưng cũng không làm được. Help Me

augustan

Bạn phải nói rõ là tại sao không được chứ, máy báo lỗi gì chứ? Thông thường, bạn cài bộ python --> cài chương trình này --> chạy python --> run scripts --> trong danh sách các ứng dụng dùng python sẽ có ứng dụng này. Bạn chạy nó là ok. Tất nhiên phải tạo file anni.txt như hướng dẫn trước.

056886533

Posted via Mobile Device
File anni.txt , bạn phải dùng xplỏe tạo ra . Nhớ phải chỉnh xplore /phần text coding là UTF_8 rồi hãy tạo file.

~~~

Posted via Mobile Device
Mình làm được rồi nhưng ko exit được , muốn thoát ct chỉ có dùng táskman . Banj có đoạn hàm nào giúp nó exit đúng cách ko cho mình đi

cuadedanh

Chương trình rất hay, tôi đã mong chờ từ lâu lắm rồi. Liệu bác có thể gán thêm chức năng báo alarm (nhắc việc) hoặc hiển thị trên calendar trước 01 ngày (hoặc x ngày tùy chọn) để lỡ có công việc quan trọng, đòi hỏi thời gian chuẩn bị dài thì chủ nhân có đủ thời gian thực hiện?

hiện tại có thể làm bằng tay vậy VD

01/12: mai Sinh nhật vợ, ngày kia SN bồ
02/12: Sinh nhật vợ
03/11: Sinh nhật bồ

là đảm bảo yêu cầu dúng không :D

augustan

hiện tại có thể làm bằng tay vậy VD

01/12: mai Sinh nhật vợ, ngày kia SN bồ
02/12: Sinh nhật vợ
03/11: Sinh nhật bồ

là đảm bảo yêu cầu dúng không :D

Cách này mình cũng đang áp dụng đối với anni của dương lịch. Trước mắt chắc là phải tiếp tục bằng cách đó thôi, cho đến khi có cải tiến khác. Như thế này cũng là tốt lắm rồi.