• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Up & Down Firmware cho Nokia với JAF (No box)

Taki7610

Unlock_GSM
Mình đã làm đầy đủ, đúng theo hướng dẫn với bản 1.98.47, cài đặt FW RM 133.ME-EMEA 4.0812.4.2.1 v10.0 bản cho N73 ME, máy của mình là N73 thường đã up bản V4.0812.4.2.1 ngày 21/3/2008. Khi cài FW thì nó vào thư mục: c/programfile/nokia/phoenix/produc.... Mình đã thử check được code, nhưng đến bước cuối cùng thì nó ra:
JAF version 1.98.47
Detected PKEY: 90012345
Card life counter: 100.00%
P-key nokia module version 01.01
FBUS INTERFACE NOT CONNECTED!!!
Changing mode...Done!
FILES SET FOR FLASHING:
MCU Flash file: NONE
PPM Flash file: NONE
CNT Flash file: NONE
APE Variant file: NONE

FILES SET FOR FLASHING:
MCU Flash file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-133\N73_4.0812.4.0.1_western_C00_PRD_cc.fpsx
PPM Flash file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-133\N73_rofx_4.0812.4.0.1_PRD.V08
CNT Flash file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-133\N73_userarea_4.0812.4.0.1.U01
Languages in ppm: English,Arabic,French
Changing flashing settings...
FILES SET FOR FLASHING:
MCU Flash file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-133\N73_4.0812.4.0.1_western_C00_PRD_cc.fpsx
PPM Flash file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-133\N73_rofx_4.0812.4.0.1_PRD.V01
CNT Flash file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-133\N73_userarea_4.0812.4.0.1.U01
Languages in ppm: English,French,German,Italian,Spanish,Portuguese
PRESS POWER ON THE PHONE NOW!!!
Searching for phone...Detected P-KEY: 90012345
Init usb communication...
Not found!!!
Found
Starting DEAD USB phone flashing...
Error reading phone init data...

Bạn có biết tại sao không? Mình chịu rồi đấy, nghĩa là cái này cũng không phải dễ ăn đúng không? Cũng nhiều người không làm được thì phải?

Bỏ chế độ chọn flash,chọn Downgrade cho antoàn tránh trường hợp máy bạn có ver cao,tốt nhất để máy chế độ offline,cắm cáp chạy JAF,cho detect,khi info được thì tự động nó sẽ cho bạn chọn ver,lưu ý trước khi chạy nên backup file rpl nhé,không là có thể "ăn đạn" đó.

tsthanhhai

Mình đã làm theo đúng hướng dẫn nhưng khi Flash + bật điện thoại thi nó khởi động bình thường luôn, mình cảm giác là máy tính chưa kết nối được với điện thoại nhưng khi sử dụng Nokia PC Suite thì vẫn báo kết nối bình thường.
jaf thông báo như sau:
Preparing for downgrade...
Detected P-KEY: 90012345
Failed to prepare for downgrade...
Not found!!!
bạn nào biết lỗi này chỉ mình với

Mình đã làm đầy đủ, đúng theo hướng dẫn với bản 1.98.47, cài đặt FW RM 133.ME-EMEA 4.0812.4.2.1 v10.0 bản cho N73 ME, máy của mình là N73 thường đã up bản V4.0812.4.2.1 ngày 21/3/2008. Khi cài FW thì nó vào thư mục: c/programfile/nokia/phoenix/produc.... Mình đã thử check được code, nhưng đến bước cuối cùng thì nó ra:
........................
Bạn có biết tại sao không? Mình chịu rồi đấy, nghĩa là cái này cũng không phải dễ ăn đúng không? Cũng nhiều người không làm được thì phải?

Bạn flash máy gì vậy. Trang đầu tiên có cái log mình flash N81, bạn tham khảo thử nha. Bạn nên để nguồn để flash sẽ dễ hơn tắt nguồn. Khi flash JAF sẽ tự động backup rpl. Hai bạn đã update lên ver 1.98.61 chưa. N73 mình đã test OK với JAF. Bạn kiểm tra lại thử nha.

Trước khi flash bạn bấm *#0000# trên điện thoại kiểm tra ver của máy, rồi flash với ver = or cao hơn nhé.

laphuong

ĐT của bạn còn nguồn hay không? Theo cái log bạn post mình nghĩ nó đag mất nguồn, có vẻ như E71 này giống N70 N72, vì mình flash 2 con này cũng giống tình trạng như vậy, mình không có E71 để flash thử nên ko tl bạn dc, bạn thử flash với chế độ dead usb xem sao.

E71 mình đang sử dụng rất tốt muốn nâng cao firmware thôi, dead usb cũng thử rồi. y hệt như nhau cứ dến đoạn earsing CMT là báo lỗi, chắc quay sang phoneix xem sao

tsthanhhai

E71 mình đang sử dụng rất tốt muốn nâng cao firmware thôi, dead usb cũng thử rồi. y hệt như nhau cứ dến đoạn earsing CMT là báo lỗi, chắc quay sang phoneix xem sao

Có lẽ E71 ko tương thích lắm với JAF, khi nào có máy mình sẽ test. Nhưng mình ko nghĩ thằng JAF này kén vậy đâu, N82 cũng là vì nó chưa support tốt thôi, các dòng BB5 từ N82 trở về trước flash OK lắm. Các model sau này đành chờ ver sau của JAF vậy, khi nào có ver mới hơn mình sẽ update, lúc đó mong bạn test giúp mình. Thanks

hoang6300

Trời đất ơi...
Mình địng up fw nhưng mà hôm wa mình ra nhà thằng em chơi...nói hồi nó máu wá nên lấy máy của nó up trước...
Up gần x0ng thì cầu dao điện làm 1cái pặc...xong
:D
die lun
thấy ớn thiệt
nó up bằng NSU đó mấy bạn.
Vậy die rồi thì có đem lên care up lại đc k?
Nó nhờ mình hỏi dùm.

Taki7610

Unlock_GSM
Trời đất ơi...
Mình địng up fw nhưng mà hôm wa mình ra nhà thằng em chơi...nói hồi nó máu wá nên lấy máy của nó up trước...
Up gần x0ng thì cầu dao điện làm 1cái pặc...xong
:D
die lun
thấy ớn thiệt
nó up bằng NSU đó mấy bạn.
Vậy die rồi thì có đem lên care up lại đc k?
Nó nhờ mình hỏi dùm.

Máy gì vậy? đem ra hàng chạy lại đi!

hoang6300

Máy em mình bị die là n95 thường.
Còn máy mình thì chưa up, tại thấy nó bị vậy nên wéo chym k dám up lun.
Nên chạy lên đây hỏi trước là nếu up mà die khi cúp điện như vậy thì có đem lên care up lại đc k?
Máy mình là n95 8g

Zenki

Super V.I.P
Máy em mình bị die là n95 thường.
Còn máy mình thì chưa up, tại thấy nó bị vậy nên wéo chym k dám up lun.
Nên chạy lên đây hỏi trước là nếu up mà die khi cúp điện như vậy thì có đem lên care up lại đc k?
Máy mình là n95 8g
Sợ die đột ngột thì nên up theo cách trên cho lành :D down FW về rồi up offline, có laptop thì ngon khỏi sợ cúp điện, khỏi sợ mất mạng :D Còn nếu up bằng NSU die giữa chừng có thể mang ra Nokia Care nhờ nó chạy lại FW :)

nhunguyen12

có xài được cho N73ME không vậy bản. và chương trình này là bản mới nhất hả? up này là ofline đúng không bạn? phải bản 4.0812 hay 4.0839

Zenki

Super V.I.P
có xài được cho N73ME không vậy bản. và chương trình này là bản mới nhất hả? up này là ofline đúng không bạn? phải bản 4.0812 hay 4.0839
Chương trình này cài trên máy tính, thích hợp cho tất cả các loại máy xài Window. Còn vè update cho đt thì có thể update cho các loại Nokia chỉ trừ các máy là N70, N72 với N82 thì khả năng thành công thấp. Cách này là up offline. Bạn down bộ FW về sau đó dùng cái này up lên cho máy, khi up không cần kết nối mạng và nếu sử dụng laptop để up thì tránh bị mất điện giữa chừng nên không sợ die đột ngột :D

nhunguyen12

theo tôi thấy thì nếu ai đang xài cách up òfline bằng phoenix thì sử dụng cũng nên sử dụng nó bởi cách đó ai đã làm thì cứ làm cách, quen rồi thì dễ hơn nha, còn cách này cũng là cách hay, còn trang này :http://nokia.sgh.ru/files/ thì cũng giống như cách offline cũ bằng phoenix, cũng chưa thể có bản mới nên phải đợi mới có bản mới thôi.

hoang6300

Để up fw.
Khi cài đặt NSU lên pc thì pc có khởi động lại k?
Nếu ra net up thì phải làm thế nào khi mà máy của họ restar là mất hết dữ liệu rồi?

tsthanhhai

Để up fw.
Khi cài đặt NSU lên pc thì pc có khởi động lại k?
Nếu ra net up thì phải làm thế nào khi mà máy của họ restar là mất hết dữ liệu rồi?

Nếu ra Net up thì chỉ có nước hỏi chủ quán gỡ băng ra rồi sài. Nếu ng` ta ko đồng ý cũng đành chịu.

dakhachdatinh

Dù sao cũng cám ơn anh em, mình bó tay thực sự với con N73 kiểu nào cuối cùng vẫn báo EROR! chắc hết thuốc

pumarambo

cac anh tim giup em FW 5.11 ban tieng viet cua 5700 voi. em vo trang nhu bai huong dan o tren ve thi chi co dc may MB trong khi o trang hien phan mem do den 101MB lan => chay ko dc. cam on cac anh nhiu!!
A ma cac anh oi may em ko co TV vay thi khi dung NSS doi sang code 0545337 vietnames thi dung NUS up thi co dc TV ko?:((

Post bài có dấu tiếng Việt nha!

tsthanhhai

cac anh tim giup em FW 5.11 ban tieng viet cua 5700 voi. em vo trang nhu bai huong dan o tren ve thi chi co dc may MB trong khi o trang hien phan mem do den 101MB lan => chay ko dc. cam on cac anh nhiu!!
A ma cac anh oi may em ko co TV vay thi khi dung NSS doi sang code 0545337 vietnames thi dung NUS up thi co dc TV ko?:((

Post bài có dấu tiếng Việt nha!

Của bạn đây, file mình đã giải nén và chọn ra 3 file tv. Bạn chỉ cần chọn và flash thôi nhé. ;;)

5700 ver 5.11

@hoangtu2410: file E90 của bạn mình tìm ver v210.34.75 chưa có, hiện chỉ có ver RA-6_APAC_07.40.1.2_v4.0

RA-6_APAC_07.40.1.2_v4.0

Chỉnh sửa cuối:

dongtrieu84

Em làm mãi đến bước nhấn nút power thì nó không được báo
HTML:
Not found!!!
Máy em là N73 Me. Mặc dù đã giữ nút power rồi mà không thấy hiện tượng j cả. Bác nào rành về cái này cho em xin cái nick YM để tiện trao đổi. Tks lot