• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Up Rom mới không cần cài lại Game và Soft

lungtungbeng

Hôm nọ có bác hỏi có cách nào để mỗi khi Up Rom không phải cài lại Game và Soft, em không nhớ ra. Giờ em xin phép lập topic coi như để trả lời lại bác í. Các cao thủ ở đây biết rồi thì vui lòng đừng quăng gạch em nhé 8-|

Nếu trước kia bác cài soft và Game trên thẻ nhớ thì khi Up Rom mới đừng Format hay xóa chúng từ thẻ nhớ đi vì đa số các soft và Game trước kia đã cài thì giờ là bản Portable có thể sử dụng được luôn.

Bác vào Folder chứa file exe của Game hay Soft bác cần đưa ra HomeTab (Storage Card/Program Files/ Folder của Game hay Soft đó), nhấn giữ để hiện ra thanh Menu, chọn Add to Start Menu.

Bây giờ thoát ra HomeTab, ấn vào Icon trống để Add Program, bác sẽ thấy Game và Soft cần giữ lại nằm ở Program list rồi.:D

DucLong

Super V.I.P
Hôm nọ có bác hỏi có cách nào để mỗi khi Up Rom không phải cài lại Game và Soft, em không nhớ ra. Giờ em xin phép lập topic coi như để trả lời lại bác í. Các cao thủ ở đây biết rồi thì vui lòng đừng quăng gạch em nhé 8-|

Nếu trước kia bác cài soft và Game trên thẻ nhớ thì khi Up Rom mới đừng Format hay xóa chúng từ thẻ nhớ đi vì đa số các soft và Game trước kia đã cài thì giờ là bản Portable có thể sử dụng được luôn.

Bác vào Folder chứa file exe của Game hay Soft bác cần đưa ra HomeTab (Storage Card/Program Files/ Folder của Game hay Soft đó), nhấn giữ để hiện ra thanh Menu, chọn Add to Start Menu.

Bây giờ thoát ra HomeTab, ấn vào Icon trống để Add Program, bác sẽ thấy Game và Soft cần giữ lại nằm ở Program list rồi.:D
Muốn đưa shortcut ra programe bạn phải dùng phần mềm khác ví dụ như resco exploer.
Một số phần mềm khi cài trên thẻ nhớ có thể sử dụng lại nhưng một số cũng phải cài lại hoặc đăng kí lại bản quyền mặt khác một số phần mềm chỉ chấp nhận cài vào device mới sử dụng được.

lungtungbeng

Muốn đưa shortcut ra programe bạn phải dùng phần mềm khác ví dụ như resco exploer.
Một số phần mềm khi cài trên thẻ nhớ có thể sử dụng lại nhưng một số cũng phải cài lại hoặc đăng kí lại bản quyền mặt khác một số phần mềm chỉ chấp nhận cài vào device mới sử dụng được.

Mình mới test hôm qua với hầu hết các soft đều chạy ổn: Skyfire, resco photo manager, Resco explorer, và các game của mình.
Hơn nữa, chương trình mình dùng để đưa soft vào start menu là File explorer của Windows chứ k phải chương trình của hãng thứ 3 như bạn nói. Mình dùng Rom Energy.

iniuboo

Mình mới test hôm qua với hầu hết các soft đều chạy ổn: Skyfire, resco photo manager, Resco explorer, và các game của mình.
Hơn nữa, chương trình mình dùng để đưa soft vào start menu là File explorer của Windows chứ k phải chương trình của hãng thứ 3 như bạn nói. Mình dùng Rom Energy.

Việt map ko làm đc trò này

Rom Energy thường tích hợp Total Commander thay cho File Explorer, chức năng Add to Start Menu không có ở File Explorer của WM bạn ạ...

PhamQuang

Manager
Nói không phải cài lại soft và Game sau khi Up ROM là không chính xác.
- Có những soft và Game chỉ gồm các file trong thư mục mà không đòi hỏi các dll hệ thống khác thì có thể chạy.
- Có những Soft và Game khác khi cài đòi hỏi phải đưa dll hay Data vào Windows thì cách trên sẽ không chạy đâu.
Ví dụ như CorePlayer chẳng hạn, bạn làm vậy sẽ biến bản đã ĐK thành không ĐK đấy.....

binhmogas

hầu như các ứng dụng không cần đăng ký (free) thì có thể chứ các ứng dụng phải đăng ký thì hầu như bó tay.

lungtungbeng

hầu như các ứng dụng không cần đăng ký (free) thì có thể chứ các ứng dụng phải đăng ký thì hầu như bó tay.
^^ đúng là các ứng dụng phải đăng kí thì bó tay. Nhưng dù sao cũng đỡ rất nhiều công nếu phải cài các Soft lại từ đầu^^

luongvancanh

Dùng SPB backup vào thẻ nhớ, >nâng cấp ROM xong, sau đó restore lại, chọn mode uprom, chọn không chép đè các tập tin hệ thống filesystem

xuandung11a2

Well-Known Member
Có ai thừ cách này thành công không? xin cho e biết với... thanks

Cách đó rất chuẩn bác à,pm restore khá nhanh với vài ba cú click chứ không cần cheṕ tạo file một cách thủ công .Em toaǹ dùng cách này.

FilterKings

Vấn đề này đã được bàn rất nhiều tại thread các chương trình không cần cài đặt, có từ lâu rồi, bác nào quan tâm lục lại xem cho biết.

myGenio

Như bác PhamQuang nói là chính xác rồi mà,có một số làm việc một số ko. hầu hết các Games thì ko càn cài lại có thể chạy dc ngay(only free) còn các chương trình nhỏ thì dùng AutoInstall là tốt rồi ko cần cài đặt gì nữa.

princestrong

vấn đề này bàn nhiều nhưng mà không có cách nào perfect hết. Có lẽ theo em nên xài mấy tool hỗ trợ backup dưới dạng up room là tốt nhất.