• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Up ROM & TOOLS cho Acer F900

Status
Không mở trả lời sau này.

nostalgie81

Hướng dẫn up ROM thay đổi ngôn ngữ cho PPC Acer

Thấy anh em trên PDAviet ít quan tâm đến mấy dòng máy Acer quá, em mạo muội xin up vài bản rom cho dòng Acer lên đây chia sẻ cùng anh em xài PPC Acer.

Link tải rom(đây là bản Lite dung lượng rất nhỏ, đã bỏ những soft ko cần thiết, chạy rất mượt, bộ nhớ free ~ 170Mb):
Mã:
http://www.mediafire.com/?hefotjmhywq
Link tải Tool up rom
Mã:
http://www.mediafire.com/?mnkjmzgyeej
Link file cab khi đã tách khỏi rom, bác nào thích down về, cần gì cài thêm vào( tùy chọn cài nên thẻ để giải phóng bộ nhớ máy).
Mã:
http://www.mediafire.com/download.php?e0ixinyiyyz

Phương pháp up rom:
Về cơ bản up rom cho các dòng Acer không có gì phức tạp, không unlock hay HSPL gì cả, quan trọng là đúng rom và đúng Tool. Tools đưa ở link trên xài tốt cho DX900, F900, M900, X960 ( đó là các máy em đã từng up, ngoài ra chưa thử, nhưng em nghĩ các dòng Acer xài chip Samsung đều xài đc tool này).

Down bản rom + tools link trên về, bung nén cho vào cùng 1 thư mục, copy toàn bộ Rom + tool đó vào thư mục temp ( vào run gõ %temp% ). Cắm PPC vô máy tính, đợi sync xong, chạy file EUUs.exe và làm theo hướng dẫn đến kết thúc, đợi chừng 10 - 15ph là hoàn thành tiến trình up rom, xong máy sẽ tự khởi động lại. Công việc hoàn tất.
Chúc các bác thành công!

Đây là link ftp của acer, có đầy đủ Rom cho hầu hết các dòng máy mới:
Mã:
ftp://ftp.acer-euro.com/smartphone/

Chỉnh sửa cuối:

vdung1972

Hay quá, thanks bác, mình cũng đang ship con này về, thế là có cái chơi rồi. Mà up bản rom này tình trạng pin có cải thiện nhiều không bác.

nostalgie81

Hay quá, thanks bác, mình cũng đang ship con này về, thế là có cái chơi rồi. Mà up bản rom này tình trạng pin có cải thiện nhiều không bác.

Riêng dòng Acer f900 - M900 pin cực good, kể cả bác sài bản full pin vẫn đc trên 2 ngày là chắc chắn, mọi cái cực ổn. Bác ko phải lo nghĩ về em này đâu.

Stephan_chaw

Em có mấy thắc mắc, bác Nos giải đáp giùm em với:
Em down ROM + Tool mà bác up lên về, giải nén ra thấy trong Tool và ROM có chung 1 file "USBDLUpdate_Console.exe" . Khi copy chung vào 1 thư mục thì sẽ bị đè lên nhau ? Em Up hoài mà không được, đến lúc bấm UPDATE thì toàn báo No Images :( Bác có thể hướng dẫn cụ thể cho em hơn 1 chút không. Thanks bác.

nostalgie81

Em có mấy thắc mắc, bác Nos giải đáp giùm em với:
Em down ROM + Tool mà bác up lên về, giải nén ra thấy trong Tool và ROM có chung 1 file "USBDLUpdate_Console.exe" . Khi copy chung vào 1 thư mục thì sẽ bị đè lên nhau ? Em Up hoài mà không được, đến lúc bấm UPDATE thì toàn báo No Images :( Bác có thể hướng dẫn cụ thể cho em hơn 1 chút không. Thanks bác.

Không sao, bác cứ copy đè cả vào, 2 file đó là 1 thôi. Quan trọng là bác đã copy toàn bộ tool + Rom bỏ vào thư mục "temp" như em đã hướng dẫn chưa? Sau đó chạy file EUUs.exe đảm bảo là ngon.
Chúc thành công!

F900

Chào bác Nostalgie81,
Hôm nọ em có mở 1 cái topic bên kia xin hướng dẫn chuyển ngôn ngữ từ Pháp sang Anh cho F900 và được bác Quang chỉ sang đây.
Sau 1 hồi ngâm cứu theo hướng dẫn của bác em cũng đã flash được thành ROM 1.008.03 EN_M1. ROM này là bản rút gọn nên hơi khó xài đối với new user như em nên em muốn chuyển sang ROM official trên web của hãng.
Em đã down ROM official về nhưng ko tài nào cài được.Chạy file đấy rồi làm theo hướng dẫn nó cứ up 20% trên màn hình PC,trên mobile thì update 1 hồi rồi hiện ra màn hình đen đề:
USB host disconnected.
EUU & Win XP.
Image Error!!!
USB host connected.

Sau đó chương trình PC thoát ra còn mobile tự Reset và ko có gì xảy ra cả.

Mong bác giúp đỡ em với.

PhamQuang

Manager
Bạn có thể áp dụng phương pháp Up ROM bằng thẻ nhớ cũng được kia mà.

F900

Em đã thử cả 3 cách theo hướng dẫn này của bác Quang để up ROM của hãng nhưng ko thành công: http://pdaviet.net/showthread.php?t=33214

Cách 1:Up bằng thẻ nhớ:
Em làm đúng theo hướng dẫn của bác.Đổi tên rồi copy 2 file vô thẻ nhớ ( Định dạng FAT ) Sau đó đưa máy vào bootloader = Power + OK ( Em ko biết có đúng ko vì máy F900 của em nếu Power + Reset + Cam = Test Mode còn nếu Power + Reset = Clean Boot )
Và rồi ko có chuyện gì xảy ra.Máy đứng yên ở màn hình bootloader đó.

Cách 2:Up qua USB: Em chọn cách này đầu tiên và rồi đánh vật mãi mà vẫn ko được nên đành bỏ cuộc :((

Cách 3:Up bằng bootloader: Tool trên PC chạy gần hết thanh rồi dừng lại.Trên mobile Read Image cũng chỉ chạy được 2/3 rồi ko chạy nữa :(:(:(

Có điều là em làm gì thì thoát ra vẫn chạy được vào Win bình thường => Chắc là em chưa phá được gì cả :mad:)
ROM vẫn là F900_1.008.03_EN_M1
Mong anh em chỉ giáo.

F900

Em đang dùng ROM: F900_1.008.03_EN_M1
Em đang muốn up về ROM hãng: F900_2.001.00_EN_AAP2_AA4CAFB2
Em down ROM về ( File exe ) sync phone với PC,chạy file up ROM đấy và làm theo hướng dẫn thì gặp lỗi:
RAPICopyFile ERROR :-/:-/:-/

Bác Quang xem giúp em với.Em loay hoay cả ngày mà vẫn ko up được.Thanks bác.

nostalgie81

Em down ROM về ( File exe ) sync phone với PC,chạy file up ROM đấy và làm theo hướng dẫn thì gặp lỗi:

up thẳng như vậy không được đâu, chạy file exe lấy các thành phần của rom ( temp.dat & USBDLUpdate_Console.exe) rồi xài tool của mình up chắc chắn đc.
Hoặc up = thẻ nhớ đều được!

F900

Hi,em đã làm theo hướng dẫn của bác nhưng mãi vẫn ko up lại được thành ROM official.Bác có thế hướng dẫn lại cụ thể hơn ko?Thanks bác.

PhamQuang

Manager
Hi,em đã làm theo hướng dẫn của bác nhưng mãi vẫn ko up lại được thành ROM official.Bác có thế hướng dẫn lại cụ thể hơn ko?Thanks bác.

Bạn nostalgie81 đã nói cụ thể phương pháp như vậy mà bạn vẫn không chạy được sao?
- Từ EXE file ROM tải về, hãy cho nó chạy, trước bước chuẩn bị Up thì tạm dừng.
Vào temp (đã nhiều bài hướng dẫn) mà lấy temp.dat ra.
- Tiến hành các bước tiếp theo như đã hướng dẫn.

Cách nhanh và tiện nhất là đổi temp.dat thành temp.bin, copy vào thẻ mà Up là tốt nhất.

PhamQuang

Manager

Chạy Up thẳng từ EXE thế này thì chả bao giờ Up được đâu.
Bạn hãy đọc tham khảo Topic sau:

http://pdaviet.net/showthread.php?t=33214

Topic hướng dẫn Update ROM cho ETEN nhưng với Acer F900 cũng như vậy đó.

Không lẽ phải tải ROM về, bung ra lấy temp.dat giúp bạn hả? :D

F900

UP từ: F900_1.008.03_EN_M1 --> F900_2.001.00_EN_AAP2_AA4CAFB2 bằng thẻ nhớ bị báo lỗi: Language OS image and device does not match???
Cùng là tiếng Anh mà :-/:-/:-/
Lại xin các bác giúp đỡ tiếp :(

Chỉnh sửa cuối:

PhamQuang

Manager
UP từ: F900_1.008.03_EN_M1 --> F900_2.001.00_EN_AAP2_AA4CAFB2 bằng thẻ nhớ bị báo lỗi: Language OS image and device does not match???
Cùng là tiếng Anh mà :-/:-/:-/
Lại xin các bác giúp đỡ tiếp :(

Up bằng thẻ thì sao mà lỗi được?
Bạn phải lấy ra temp.dat rồi đổi thành temp.bin, sau đó copy vào thư mục gốc của máy mà Up chứ.
Up temp.bin thì đâu còn báo lỗi nữa.

F900

Thẻ 2GB.Format FAT.Copy,đổi tên temp.dat --> temp.bin
Hiện ra màn hình:
Acer Inc,Copyright 2008-2009
F900 DL 2.00
SD Card was detected.
SD Download start...
Language version and this device not match

USB Host is not connected yet.

Dưới có 1 thanh bar chạy vù cái đầy hết,màu đỏ.
Hết.

Em đã tham khảo rất nhiều hướng dẫn up ROM trong các topic ở eten-user forum hay 4winmobile các bài của varavut http://www.4winmobile.com/forums/e-ten-acer-support/22825-all-f900-rom-varavut.html mà vẫn ko thành công.Hix nghịch winmobile khó thật :(

Chỉnh sửa cuối:

PhamQuang

Manager
Bạn hãy tải TOOLS_UPDATE dưới đây:
- Cho máy kết nối và Sync xong với PC
- Copy temp.dat vào trong thư mục TOOLS_UPDATE trên
- Nhấn chạy Flash_ROM.bat

Xem kết quả thế nào nhé.

PhamQuang

Manager
Vừa tìm được cách khác để bạn có thể Up được ROM cho F900 nhanh chóng, bạn thử xem sao nhé:

- Thẻ format (định dạng FORMAT16)
- Đổi tên temp.dat thành acer.bin
- Copy vào thư mục gốc của thẻ.
- Nhấn giữ POWER + OK và chọc Reset.

Bạn thử xem nhé.

Status
Không mở trả lời sau này.