• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

UPDATE SHIP ROM "Gingerbread" (ANDROID 2.3.3) CHO GALAXY TAB (NEW)

PhamQuang

Manager
Hiện đã có nhiều phiên bản ROM ship (hãng) Android 2.3.3 (Gingerbread) dành cho SamSung Galaxy Tab.
Xin giới thiệu phiên bản ROM mới nhất (V5) và cách Update ROM cho SamSung Galaxy Tab từng bước cụ thể. Mặc dù đã có Topic cũ giới thiệu tuy nhiên với các phiên bản mới từ V3, V4, V5 có vài điểm khác 1 chút cho nên tôi hướng dẫn lại các bước tiến hành.
Bài hướng dẫn tham khảo cách Update Ship ROM Overcome (Thank!)

1/ LINK TẢI ROM:
* Phiên bản V5 (NEW):
[DOWNLOAD]http://www.mediafire.com/?xqcvymt5gdshvnt[/DOWNLOAD]
Hoặc:
[DOWNLOAD]http://www.megaupload.com/?d=EJUTG7OV[/DOWNLOAD]

2/ UPDATE ROM:
* Tải ROM theo link trên về.
* Giải nén ra 1 thư mục sẽ thấy 3 thành phần: PIT, PDA và Phone (Modem.bin)
- PIT: gt-p1000_mr.tar
- PDA: GB_Stock_Safe_v5.tar, nếu phiên bản khác thì file sẽ mang tên mới.
- Phone: modem.bin (JPZ). Nếu máy là T-Mobile nên chọn Modem thích hợp đã đưa sẵn trong các bản ROM.
* Mở trình ORDIN v1.70, Link tải Tool:
[DOWNLOAD]http://www.mediafire.com/?2vdckz7qeuulj60[/DOWNLOAD]
Hoặc sử dụng luôn Ordin v1.7 đưa kèm trong ROM cũng được.
* Nạp 3 thành phần trên (như hình minh họa):

* Máy (Galaxy Tab) đưa vào chế độ DOWNLOAD MODE rồi kết nối với PC qua USB.
* Nhấn START để quá trình Update ROM bắt đầu, sau khoảng 5-8 phút là xong:
Lưu ý: chỉ khi nào xuất hiện chữ PASS! màu xanh lá cây và máy đã khởi động lại mới có thể rút máy khỏi cáp.

* Khi hoàn thành, máy sẽ tự khởi động, sau ít giây phân chia EXT là xong.
Máy sẽ tự khởi động lại và thành công Update phiên bản mới.
Galaxy Tab của bạn đã có Android 2.3.3.

3/ UPDATE RECOVERY MỚI (v4.1.X):
* Tải phiên bản Overcome_Kernel_v3.3.0 theo link sau:
[DOWNLOAD]http://www.mediafire.com/?1t77cpl3nr4nj64[/DOWNLOAD]
* Tắt máy sau khi đã Update thành công bản V5, đưa máy vào DOWNLOAD MODE, kết nối với máy tính.
* Mở chạy ORDIN và nạp file TAR tải về trên trên như hình sau:

* Nhấn Start để chạy, sau ít giấy là xong, máy tự khởi động lại và treo ở màn hình BOOT ít phút, lúc này bạn sẽ thấy máy phát âm giọn nữ 1 vài lần. Yên tâm chờ đợi ít phút, máy đang phân chia EXT4, trong lúc phân chia sẽ vài lần bạn sẽ nghe thấy âm thanh giọng nữ phát âm...
* Khi xong máy sẽ tự khởi động lại và hoạt động bình thường.

Máy của bạn giờ đây đã có ROM (Android 2.3.3) và Recovery (v4.1.0.9) mới, sẵn sàng tiếp nhận các bản ROM của Overcome hoặc các bản Cook lại.
Nếu vào Recovery bạn sẽ thấy giao diện Recovery mới như sau:

PhamQuang

Manager
Nhận xét về ROM bản V5 và Recovery 4.1.0.9:
- Phiên bản V5 chạy khá ổn, cảm ứng nhạy mượt hơn.
- Các chức năn cơ bản hoạt động tốt.
- Với Recovery mới v4.1.0.9 với hệ thống Menu khá tiện và rõ ràng.

tuyen_bacninh

BÁC QUANG XEM BẢN V5 NÀY CÓ TỐN RAM KHÔNG NHÉ, EM DANG DÙNG V5 THẤY RAM 355/444 BÁC CÓ PHẦN NÀO CLEAR RAM KO CHO EM VỚI, CLEAR RAM CUẢ ROM CHÁN LẮM KHÔNG AN THUA, THANK ANH QUANG VÌ CỘNG ĐỒNG PDAVIET

Chỉnh sửa cuối:

dung912lien

bác quang ơi . có link down rom gốc 2.2.1 cho galaxy tab bản cdma ko ? máy mình bị treo ở màng hình khởi động khi lên 2.3.3

dung912lien

bác quang ơi . máy của mình 1là flash ko được 2 là flash được nhưng treo ở màng hình samsung ...

thanhvv

Tôi flash bản này và dùng rất ổn. Nhưng khi dùng CF-Root-TAB7_XX_OXA_JQ1-v3.3-CWM3RFS.tar của bên XDA để root đều treo ở màn hình khởi động. Root đi root lại đều không được. Bác Quang có tool root nào giới thiệu hộ. Xin cảm ơn bác.

PhamQuang

Manager
Tôi flash bản này và dùng rất ổn. Nhưng khi dùng CF-Root-TAB7_XX_OXA_JQ1-v3.3-CWM3RFS.tar của bên XDA để root đều treo ở màn hình khởi động. Root đi root lại đều không được. Bác Quang có tool root nào giới thiệu hộ. Xin cảm ơn bác.

Bạn cứ làm đúng các bước từ đầu đến cuối như bài 1 đã hướng dẫn là chắc chắn mọi việc đều ổn.
Bài viết trên là thực tế mình đã kiểm nghiệm trên máy của mình rồi, tất cả đều OK.

doananhtai

Lạ nhỉ !
Nếu đã Flash bản này (tức là đã thành công trong việc up rom GB_Stock_Safe_v5 kèm up recovery bản Overcome_Kernel_v3.3.0 thì mặc nhiên đã được "Rooted with busybox installed"
Xơi CF-Root-TAB7_XX_OXA_JQ1-v3.3-CWM3RFS.tar khi đang là ROM Gốc và cần phải root trước flash bản này thôi mà.

alittlemad

Bản này cũng là rom gốc mà, flash đâu cần rooted trước khi flash đâu doanahtai. Bác thanhvv chắc là flash xong ko root đc nên mới hỏi đấy chứ nhỉ? Theo em bản này dùng tốt, bác thanhvv nên flash lại xem sao.

doananhtai

Bản này cũng là rom gốc mà, flash đâu cần rooted trước khi flash đâu doanahtai. Bác thanhvv chắc là flash xong ko root đc nên mới hỏi đấy chứ nhỉ? Theo em bản này dùng tốt, bác thanhvv nên flash lại xem sao.

Xin cho đặt một câu hỏi thật tình.
FW gốc Không ROOT thì có thể flash kernel CwM Recovery vào được không ? (cụ thể là flash cái Overcome_Kernel_v3.3.0 ở trên).

(Trước giờ đinh ninh là bắt buộc phải root mới flash được kernel, Bây giờ thấy bạn nói đã flash kernel mà chưa root - có lên google tìm mà không tìm được câu trả lời nên tiện đây xin được hỏi luôn - nhớ là hỏi thiệt tình chứ không phải là hỏi để moi móc gì đâu nhen).

vietbinh_hn

Bạn có thể Instal Flash Kernel bình thường mà ko cần Root. Cài bản Overcome Kernel 3.3.0 như hướng dẫn ở trên

doananhtai

Bạn có thể Instal Flash Kernel bình thường mà ko cần Root. Cài bản Overcome Kernel 3.3.0 như hướng dẫn ở trên

Nếu không flash cái GB_Stock_Safe_v5.tar mà flash Rom gốc từ SamFirmware (ví dụ: P1000DXJPE.tar) thì không cần Root có thể flash Overcome Kernel 3.3.0 được không ? (hỏi thiệt tình vì chưa thử, chứ xơi gốc từ SamFirmware toàn phải xơi thêm CF-Root-TAB7_XX_OXA_JQ1-v3.3-CWM3RFS để root mới có can đảm flash tiếp kernel).

Vừa mới tìm hiểu thêm thì ra:
- Sau khi flash CF-Root-TAB7_XX_OXA_JQ1-v3.3-CWM3RFS mặc định đã có CWM rồi => vừa root vừa cài CWM => không cần flash kernel mà vẫn có thể flash luôn rom cook.

Còn Overcome Kernel 3.3.0 có cần phải root trước không thì chưa biết (đang hỏi google). NHƯNG CHẮC CHẮN ĐÃ FLASH cái này rồi thì là đã Root (còn đang thắc mắc là nó tự root hay đòi phải root trước ??), không cần phải tìm tool nào khác để root nữa.

Chỉnh sửa cuối:

vietbinh_hn

Okay, bạn có thể Flash Rom gốc mà không cần cài Overcome Kernel 3.3.0. Bạn có thể làm thêo hướng dẫn sau:

* Install my kernel for root and ClockworkMod Recovery:
http://attachments.xda-developers.com/attachment.php?attachmentid=615967&d=1307215292
pda_zImage_1.4Ghz_CWR_v_3.0.2.tar
+ Máy (Galaxy Tab) đưa vào chế độ DOWNLOAD MODE rồi kết nối với PC qua USB.
+ Mở trình ORDIN v1.70, nạp fille
pda_zImage_1.4Ghz_CWR_v_3.0.2.tar vào PDA
+ Nhấn START để quá trình root and Recovery bắt đầu, sau khoảng 3 phút là xong:

doananhtai

Okay, bạn có thể Flash Rom gốc mà không cần cài Overcome Kernel 3.3.0. Bạn có thể làm thêo hướng dẫn sau:

* Install my kernel for root and ClockworkMod Recovery:
http://attachments.xda-developers.com/attachment.php?attachmentid=615967&d=1307215292
pda_zImage_1.4Ghz_CWR_v_3.0.2.tar
+ Máy (Galaxy Tab) đưa vào chế độ DOWNLOAD MODE rồi kết nối với PC qua USB.
+ Mở trình ORDIN v1.70, nạp fille
pda_zImage_1.4Ghz_CWR_v_3.0.2.tar vào PDA
+ Nhấn START để quá trình root and Recovery bắt đầu, sau khoảng 3 phút là xong:

Cám ơn bạn..
Ở đây mình chỉ thắc mắc là "có thể Flash Overcome Kernel 3.3.0 từ ROM Gốc không root" chứ không phải "root + CWR từ ROM Gốc không cần Overcome Kernel 3.3.0".

Nếu được thì ngộ ra bản Overcome Kernel 3.3.0 là bản tự root + CWR (có thể nạp thẳng tay từ FW gốc)
Nếu không được thì ngộ ra bản GB_Stock_Safe_v5 là bản Stock nhưng đã root. (vì như vậy mới nạp được Overcome Kernel 3.3.0 còn gốc thì không)

Bạn hiểu ý tớ không ?

vietbinh_hn

Tơ hiểu, Flash Overcome được như bình thường từ Rom Ship, không cần phải root máy.

doananhtai

Tơ hiểu, Flash Overcome được như bình thường từ Rom Ship, không cần phải root máy.

Vậy trong bài SHIP ROM "Gingerbread" (Android 2.3.3) Tiếng Việt cho Galaxy Tab P1000 (GSM)
của bạn
Bạn vẫn để cái Bước 3: Root máy bằng file CF-Root-TAB7_XX_OXA_JQ1-v3.3-CWM3RFS. ?

Để xơi qua "Bước 4: Cuối cùng, ta lại dùng Odin để flash Kernel Overcome 3.3.0" hoặc "* Có thể dùng bản kernel mới sau, dùng ổn định, nhanh, hơn so với Overcome và được Root và CWM" Bạn cũng đã bắt đâu bằng câu "Bắt đầu từ bước 3: các bạn thực hiện như sau: ...",

Vậy bước 3 mà bạn nêu ra thực sự lại là bước bị thừa phải không ?

vietbinh_hn

Không thừa gì cả, làm lần lượt hoặc bỏ qua để làm bước 4 Instal Overcome 3.3.0 cũng được. Hoặc Instal bản kernel mới pda_zImage_1.4Ghz_CWR_v_3.0.2.tar vừa Root và CWM và có kernel mới luôn.

doananhtai

Không thừa gì cả, làm lần lượt hoặc bỏ qua để làm bước 4 Instal Overcome 3.3.0 cũng được. Hoặc Instal bản kernel mới pda_zImage_1.4Ghz_CWR_v_3.0.2.tar vừa Root và CWM và có kernel mới luôn.

Không thừa, làm lần lượt hoặc bỏ qua ????
Bắt buộc phải làm bước 3 (không thừa) hay là bỏ qua bước 3 cũng được (vậy là thừa rồi)....
Ý bạn là sao ? bước root đó có cần thiết trước khi làm bước 4 không vậy ?