• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Vấn đề UCweb 6.3 trang mở đầu việt nam!

RACKQUAN

Cho iem hỏi

1,Trong UCweb 6.3 và 6.6 việt hóa, trang mở đầu việt nam (NEW) Tại sao Ver6.3 không có trang mở đầu việt nam?

2,Khi tiến hành thay thế link trong ip_navi.cd_data Ví dụ
show_modelQ url_box� :mad:P ,http://vnexpress.net/GL/Home/ �b< 3� � Vnexpress �� |@P 6localhost:E:\System\data\UC\1.uhtm �b< 3� �
save1�� |@P /localhost:E\System\data\UC\2.uhtm
Khi thay thế dòng link
Bởi dòng link ngắn hơn về ký tự thì tốt nhưng rất dài hơn về số ký tự như
thì iem phải làm như thế nào cho nó hiển thị được trong trang mở đầu ucweb.Nó toàn trắng xóa trang khởi đầu thôi.

Mong cao nhân sớm cho ý kiến vì em sắp hết hè rồi!

Thangnd31082

Cho iem hỏi

1,Trong UCweb 6.3 và 6.6 việt hóa, trang mở đầu việt nam (NEW) Tại sao Ver6.3 không có trang mở đầu việt nam?

2,Khi tiến hành thay thế link trong ip_navi.cd_data Ví dụ
Khi thay thế dòng link Bởi dòng link ngắn hơn về ký tự thì tốt nhưng rất dài hơn về số ký tự như thì iem phải làm như thế nào cho nó hiển thị được trong trang mở đầu ucweb.Nó toàn trắng xóa trang khởi đầu thôi.

Mong cao nhân sớm cho ý kiến vì em sắp hết hè rồi!

Không là cao nhân nhưng cũng xin mạn bàn với bạn . Hai vấn đề bạn hỏi mình cũng từng thắc mắc và cũng từng mầy mò suốt để giải đáp nhất là vấn đề thứ hai.

Thứ nhất UCweb 6.3 của arsene008 fix lại từ bản dịch gốc của anhtamhcmbổ sung trang đầu tiếng việt cho UC trong thông tin cài đặt của UC 6.3 và 6.6 của arsene008 có thấy nói tới người bổ sung trang đầu tiếng việt là JokerB (nick này là của một thành viên nổi của GMS mình không biết có phải arsene008 và JokerB là một hay không nữa) như vậy các thắc mắc về việc tạo trang đầu TV tốt nhất Rackquan nên PM trực tiếp cho một trong hai người trên, có gì hồi đáp lại cho mình với nhé, dạo nay bận quá nên ngại tìm tòi kinh.

Mình cũng nghe quảng cáo về trang đầu TV nhưng khi tải về cài đặt đúng là không thấy đâu trong khi các thành viên khác thanks ầm ầm, ca tụng hết mức các bản post ở trên, sau này tìm hiểu thì thấy có hai khả năng:
+ Một là arsene008 khi đóng gói bản fix lại đã quên trang đầu TV ( khả năng này trước đó mình cho là 99% nhưng sau khi nghiên cứu và sử dụng UC 6.7 mình cho là chỉ còn 1% thôi vì arsene008 cũng là một pro không lẽ lại có sai lầm ngớ ngẩn vậy)
+ Khả năng thứ hai do mình phỏng đoán ( hiện tại 99% nghiêng về khả năng này) đó là trong UCweb sever China( thậm chí cả sever English 6.3, 6.6 vẫn không khắc phục được) có tích hợp một trình điều khiển tự động nằm ở một tập tin nào đó mà ta không biết , khi người dùng sử dụng UC web để duyệt web thì trình điều khiển này tự động kết nối với tài nguyên mặc định để đẩy người dùng về trạng thái thiết đặt ban đầu của nhà cung cấp phần mềm,>tại sao mình có suy nghĩ vậy vì hôm trứoc mới quảng cáo cho các bác về bản fixed lỗi hiển thị trang đầu TV xong , cài đặc và dùng êm ả, File lp_navi.cd_data đúng là của Người Việt mình làm ( dung lượng tầm 2,39kb) vậy mà mới đêm qua sau khi post bài trên PDA xong, bấm phím 0 trở lại trang đầu của UC 6.7 thì thấy toàn bộ trang đầu là Tiếng China hết, ngạc nhiên dùng X-plore vô app kiểm tra thì đã thấy File lp_navi.cd_data vẫn trơ đấy dung lượng không hề đổi, thoát ra ngoài mở lại vẫn thế luôn vẫn không có giao diện Tiếng Việt, cay cú quá đem File này của bản chưa cài đặt bung ra bằng Sisboom rồi chép đè vào thư mục cddata rồi thử mở lại UC thì lại thấy trang đầu ngon nghẻ bằng tiếng Việt

Vì vậy suy nghĩ về một trình điều khiển tự động trong UC càng cao hơn, điều này cũng dễ giải thích khi một loạt các lỗi được các pro khai báo như : không dùng được phím bút, dùng được copy được nhưng paste vào là out, chuyển tới mục lịch sử là bị out, nhấn phím "0" gọi trang đầu là bị out và đặc biệt là một số máy cứ báo lỗi khởi tạo thất bại , hoặc khởi tạo xong vào trang đầu chưa quá 2s thì out, ... khi tích hợp Fonts China vào thì một loạt các lỗi trên được giải quyết, hôm qua rackquan cũng bảo bản fix của mình chạy nuột hơn cả thậm chí còn thấy cả tiếng China đó là vì khi UC web trở lại với chính thiết đặt của nó ban đầu khi người dùng truy cập mạng thì phần lớn lượng ngôn ngữ của nó là China do đó máy nào mà khâu hiển thị ngôn ngữ China yếu là bị out ngay. Điều này lí giải tại sao các Pro nào cài fonts đa ngôn ngữ không thấy kêu ca nhiều về UC, Pro nào cài UC web fixed lỗi của mình thì chạy mượt hơn các bản khác là vậy.

Cuối cùng để khắc phục lỗi giở chứng giữa chừng ( không có thì thôi ) của UC web mình mạnh dạn đề xuất với các Pro như sau:
1. Với những người cài UC 6.3 mà không hiển thị Tiếng Việt trang đầu thì có thể tải bản fixed tại đây đồng thời dự trữ File lp_navi.cd_data này lúc nào dở chứng thì đem chép đè vào thư mục !:\Ucweb60\cddata là OK.
2. Với các bác đang dùng bản Việt hóa của anhtamhcm thì nên cài fonts đa ngôn ngữ do hoanghuy16vn cung cấp tại đây và dự phòng File lp_navi.cd_data này khi mắc lỗi trang đầu không hiện tiếng Việt lúc thì đem chép đè vào thư mục !:\Ucweb60\cddata là OK.

3. Với các bác đang cài bản UC web 6.7 fixed của LQT thì chỉ việc tích trữ File lp_navi.cd_data này thôi không cần cài fonts đa ngôn ngữ vì mình đã tích hợp sẵn vào bộ cài rồi ,lúc nào UC dở chứng thì đem chép đè vào thư mục !:\Ucweb60\cddata là OK.

4. Nên dùng X-Plore để chọn chế độ readonly cho File lp_navi.cd_data trong thư mục !:\Ucweb60\cddata tránh việc UC tự truy cập web gọi lại trang đầu tiếng China nghe các bạn.Nếu bạn nào lỡ bị gọi lại trang đầu sau một thời gian sử dụng thì copy đè file này vào thư mục !:\Ucweb60\cddata là lại OK thôi

Chỉnh sửa cuối:

RACKQUAN

1. arsene008 và JokerB là 1.
nhìn chữ ký avata là thây.Gsm có 1 mảnh đất cho ucweb,ở đó JokerB là trùm.Mình nhớ JokerB vì hắn nhờ anhtamhcm việt hóa 6.1 mà!
2.
Một là arsene008 khi đóng gói bản fix lại đã quên trang đầu TV ( khả năng này trước đó mình cho là 99% nhưng sau khi nghiên cứu và sử dụng UC 6.7 mình cho là chỉ còn 1% thôi vì arsene008 cũng là một pro không lẽ lại có sai lầm ngớ ngẩn vậy)
Tôi bung 6.3 lấy lp_navi.cd_data ra không thấy Việt hóa.Tôi sẽ qua GSM kiếm con lp_navi.cd_data khác xem có không!
Khả năng thứ hai do mình phỏng đoán ( hiện tại 99% nghiêng về khả năng này) đó là trong UCweb sever China( thậm chí cả sever English 6.3, 6.6 vẫn không khắc phục được) có tích hợp một trình điều khiển tự động nằm ở một tập tin nào đó mà ta không biết , khi người dùng sử dụng UC web để duyệt web thì trình điều khiển này tự động kết nối với tài nguyên mặc định để đẩy người dùng về trạng thái thiết đặt ban đầu của nhà cung cấp phần mềm,>tại sao mình có suy nghĩ vậy vì hôm trứoc mới quảng cáo cho các bác về bản fixed lỗi hiển thị trang đầu TV xong , cài đặc và dùng êm ả, File lp_cd ... đúng là của Người Việt mình làm ( dung lượng tầm 2,39kb) vậy mà mới đêm qua sau khi post bài trên PDA xon , bấm phím 0 trở lại trang đầu của UC 6.7 thì thấy toàn bộ trang đầu là Tiếng China hết, ngạc nhiên dùng X-plore vô app kiểm tra thì đã thấy File lp_cd ... vẫn trơ đấy dung lượng không hề đổi, thoát ra ngoài mở lại vẫn thế luôn vẩn không có giao diện
Đúng.Tôi cụng bị như bạn.Không thế mà khi khởi động UC ngay sau cài đặt nó load về gần 40kb data ah?
Gán cho lp_navi.cd_data Việt hóa thuộc tính read-only (xplore phím 6) lá giải quyết được,không bị thay thế nưa đâu

Chỉnh sửa cuối:

anhtamhcm

Dùng trình duyệt QQ thì vấn đề này giải quyết rất dễ, chỉ cần mở Notepad làm xong Seve là xong
Rất tiếc bây giờ mượn máy lại quá khó, đã Việt hóa trên máy mượn đó và tôi chỉ kịp chụp lại vài hình cho các bạn xem

Thangnd31082

Dùng trình duyệt QQ thì vấn đề này giải quyết rất dễ, chỉ cần mở Notepad làm xong Seve là xong
Rất tiếc bây giờ mượn máy lại quá khó, đã Việt hóa trên máy mượn đó và tôi chỉ kịp chụp lại vài hình cho các bạn xem

Bác tám quả là Pro . Mong muốn một ngày được như bác 8 nhưng xem ra ngày đó ....còn xa vời quá.

Bác chia sẻ QQ với anh em được không ? Tìm trên Google mà chẳng thấy !

Chỉnh sửa cuối:

RACKQUAN

anhtamhcm nói kiểu này thà anh đừng nói,làm thằng em bỏ cơm ngồi search trình duyệt QQ mà vẫn k hiểu nó ở xó xỉnh nào,dùng vào việc như thế nào...
hy vọng cao thủ bác chỉ giáo sơm sớm cho e với bác thangnd khỏi chờ lâu!

JokerB

thực sự bản 6.3 hay bản nào cũng có vấn đề với trang mở đầu việt hóa, đúng là ucweb nó kết nối với server vì thế chỉ sau 1 thời gian dùng là nó tự update, thậm chí sau khi cài đặt :), để khắc phục thì khi cài đặt và khởi chạy các bạn hãy ấn hủy bỏ khi đang thiết lập ở lần chạy đầu tiên :) và sao lưu folder data :)

Thangnd31082

thực sự bản 6.3 hay bản nào cũng có vấn đề với trang mở đầu việt hóa, đúng là ucweb nó kết nối với server vì thế chỉ sau 1 thời gian dùng là nó tự update, thậm chí sau khi cài đặt :), để khắc phục thì khi cài đặt và khởi chạy các bạn hãy ấn hủy bỏ khi đang thiết lập ở lần chạy đầu tiên :) và sao lưu folder data :)

Chọn chế độ read only cho File lp_navi.cd_data là an toàn cấp 1. Tại sao vì đây là một phần mềm hoạt động trực tuyến nên Kể cả khi các bạn đã chọ chế độ này thì nó cũng sẽ nghĩ ra cách khác để xử lí bạn. Hãy đơn cử như phần mềm điệt virus Kapersky 2009 trên PC chẳng hạn, hàng loạt các loại Crack đều bị vô hiệu. Chỉ bác nào dùng Key chia sẻ thì được một thời gian sẽ bị Black list
Còn sao lưu hẳn 1 file lp_navi.cd_data riêng trước khi cài đặt là thượng sách, lúc nào bị lỗi trang đầu thì chép đè vào thư mục cài đặt như đường dẫn đã nêu trên là được khi đó cấp độ an toàn là tuyệt đối.
:-?

RACKQUAN

Hình như anhtamhcm không giúp em,rõ ràng vào chủ đề trên đây mà không trả lời về vấn đề QQ ở trên là như thế nào(thực tế đây là up để lên tốp đầu mong tìm được câu trả lời sớm).Anh em quan tâm up giúp tôi với

Thangnd31082

Hình như anhtamhcm không giúp em,rõ ràng vào chủ đề trên đây mà không trả lời về vấn đề QQ ở trên là như thế nào(thực tế đây là up để lên tốp đầu mong tìm được câu trả lời sớm).Anh em quan tâm up giúp tôi với

Bác 8 giờ bận lắm bạn ạ ! Chắc chúng ta sẽ phải chờ thôi ! Mình đang ấp ủ một bản fixed mới dung lượng bé hơn cái kia, còn bạn thì ham học hỏi cố gằng tìm cách làm trang đầu Việt hóa. Xem ra trong tương lai sẽ thu được thành công không ít

Huhu Mod thấy chủ đề kiểu úc của bác nên đã di chuyển rồi. Xem ra cơ hội gặp anhtam của bác hơi xa vời rồi !

Chỉnh sửa cuối: