• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Về sự cố máy N3230

Status
Không mở trả lời sau này.

bienxanhconson

Em xài con 3230 cũng lâu rồi, máy hay xảy ra hiện tượng khi có cuộc gọi đến em bấm nút nhận cuộc gọi nhưng không được máy liền bị treo tức khắc. Hiện tượng này xảy ra không nhiều chỉ thỉnh thoảng thôi. Pác nào biết xin chỉ giùm một tiếng nha. Thankyou

Mình xài 3230 thẻ nhớ 512 dạo này máy chạy rất chậm mặc dù chương trình trên máy rất ít Các pác cho mình hỏi có cánh nào để cho máy chạy nhanh hơn được không? Thankyou

Last edited by a moderator:

donghue

Nokia mobile phones processors
model: Nokia 3230
type: RM-51
processor type:32-bit RISC CPU
architecture:ARM-9
frequency:123 MHz
Nói chung là CPU của con 3230 cũng cũng thuộc dạng tầm tầm thôi, không chạy nhanh như N70 đâu.
Còn muốn chỉnh lại máy chạy hiệu quả hơn thì xem trong diễn đàn nhé, anh em đã chỉ khá rỏ rồi mà.
Còn thông tin về CPU của các dòng Nokia thì ở đây

donghue

bạn mô tả đầy đủ hơn thì anh em mới có cơ sỏ trả lời chính xác cho bạn chứ, ví dụ như lúc đó có đang chạy phần mềm gì kg, có chạy ẩn phầm mềm nào chạy ẩn kg... Theo mình nghĩ bạn cư format bằng 4 ngón đi, cho nó khỏi nhức đầu. Cái này chắc là do phần mềm thôi, kg phải phần cứng ==> đỡ tốn tiến!

Jangnhut

Cũng có thể là do máy bạn đang chạy 1 số ứng dụng ẩn khiến máy chậm lại. Nên tắt bớt những ứng dụng không cần thiết đi.

GOOD LUCK

hungmazi2

ko phải đâu. em cũng hay bị thế mà. nhưng nó ko phải là bị treo máy mà là ko dùng đc nút nào cả thui.:D chỉ cần sau khi người gọi nhùng cuọc gọi và goi tiep cuộc thứ 2 là lại chạy bình thường à. nói chung cũng nhức đầu :D

cubo

Banned
ko phải đâu. em cũng hay bị thế mà. nhưng nó ko phải là bị treo máy mà là ko dùng đc nút nào cả thui.:D chỉ cần sau khi người gọi nhùng cuọc gọi và goi tiep cuộc thứ 2 là lại chạy bình thường à. nói chung cũng nhức đầu :D
Vậy seo bác không chạy lại firmware xem có hết không?Tớ nghi nó bị lổi lắm đóa :D

fantomaskl

Có phải lúc đó màn hình trắng mờ đi không ? bạn thử format lại máy. hoặc reset lại là Ok thôi.

habubi

Mình cũng bị vậy. Lúc đấy màn hình bị treo luôn, ko làm sao cả, chỉ ko làm gì được. Cái này mình nghĩ nó là bệnh chung của dòng N3230 rồi. Mình ko bít liệu up fw có hết ko nữa. Bác nào làm rồi cho ý kiến nhé.

hung66000

Mình cũng bị vậy. Lúc đấy màn hình bị treo luôn, ko làm sao cả, chỉ ko làm gì được. Cái này mình nghĩ nó là bệnh chung của dòng N3230 rồi. Mình ko bít liệu up fw có hết ko nữa. Bác nào làm rồi cho ý kiến nhé.

M nghĩ đấy là bệnh mãn tính của dòng này đấy . Hồi mới ra máy này M đã mua về dùng đc mấy ngày đã phải mang đi ra bảo hành vì bệnh trắng màn hình . Ra đến trạm bảo hành toàn thấy ng đi bảo hành N3230 bệnh như nhau . làm x về dùng vẫn bị lại k ăn thua gì cả . K biết bây giờ đã khắc phục đc bệnh đấy chưa . nói chung dùng con này chán ...:p:p:p:p

humiho

Theo tớ, để khắc phục các lổi trên, có thể làm theo các bước sau đây: (tớ đang xài con 3230 chạy rất ngon không bị lổi gì)
- kiểm tra nút gọi xem có bị “dính” phím không -> nên ra tiệm làm vệ sinh
- kiểm tra lại phần tiếp xúc giữa thẻ nhớ và thân máy xem có bị hở không (lổi này hay gặp khi ta thường xuyên tháo thẻ nhớ), nếu có -> nhấn lại cho chặt hoặc có thể chèn thêm thứ gì đó cho chặt (giấy chẳng hạn).
- tháo thẻ nhớ bỏ vào đầu đọc thẻ cho vào PC quét virus ngay vì có khi thẻ bị đầy vì virus mà không biết. (Nếu cần thì Format thẻ nhớ trên PC rồi bỏ vào điện thoại format lại lần nữa)
- format lại máy (4 ngón). (có thể backup lại để phục hồi khi cần khỏi phải mất công 4 mát )
- gỡ hết các phần mềm đang cài, nhất là phần mềm đang cài trên máy->dễ bị xung đột phần mềm. Cài lại từng phần mềm và kiểm tra máy có bị hiện tượng treo nữa không (hơi mất công một chút). Chỉ cài các font TV trên máy hoặc phần mềm smartsetting thôi.
- không nên chép đầy thẻ, phải chừa lại khoảng 10->15 MB hoặc hơn

Status
Không mở trả lời sau này.