• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Việt hóa các ứng dụng Python trên PC với Notepad++

anhtamhcm

Đây là ứng dụng cho PC (Vì liên quan đến Việt hóa nên MOD cho phép anhtam up ở đây để anh em dễ làm việc) :D

Dùng để Việt hóa dễ dàng các tệp *.py trên PC. Rất nhanh và tiện lợi. ;;)

Ngoài ra những người có kiến thức về lập trình có thể dùng Notepad++ để viết và tạo phần mềm một cách chuyên nghiệp

Hỗ trợ các ngôn ngữ lập trình sau:
ASP, Ada, ASCII art, Assembly, AutoIt, BAT, C, C#, C++, Caml, CSS, doxygen, FORTRAN, HTML, Haskell, Java, JavaScript, KiXtart, Lisp, Lua, makefile, Matlab, Objective-C, Pascal, Perl, PHP, PostScript, Python, Ruby, Scheme, Unix Shell Script, Smalltalk, SQL, Tcl, TeX, Verilog, VHDL, VB/VBScript, XML...

Download Notepad++ v5.4.5

Chỉnh sửa cuối:

anhtamhcm

Xin pro còn PM nào hay nữa chia sẻ cùng anh em luôn !!!:p

Hình như VKY có phần mềm Decompile Pyc>>Py dùng trên PC phải không? Up cho anh em dùng đi, đừng có giấu nữa. Dùng mấy cái trên Mobile ức chế quá, giải nén được vài chục kb và thời gian chờ quá lâu:O >> nản:O

nguoiqualoicu

Hình như VKY có phần mềm Decompile Pyc>>Py dùng trên PC phải không? Up cho anh em dùng đi, đừng có giấu nữa. Dùng mấy cái trên Mobile ức chế quá, giải nén được vài chục kb và thời gian chờ quá lâu:O >> nản:O

Đúng là làm trên mobile thì complie rất nhanh nhưng decomplie lại rất chậm. Em đã dùng nhiều phần mềm loại này rồi nhưng thấy chỉ có thằng Pysaka là ổn nhất, nó có thể decomplie tập pyc nặng trên 100kb còn lại toàn lẹt đẹt, nếu có PM làm trên PC thì khỏe quá :D.

nguoiqualoicu

Sẳn tiện hỏi a8 luôn là cái này thì khác với cái Notepad thường ở chỗ mở đc nhiều định dạng như trên thì có thêm điểm gì đặc biệt không. Trước e vẫn dùng NTP để sửa file py và lưu lại với mã UTF-8 thì vẫn thấy xài đc bình thường mà.

anhtamhcm

Sẳn tiện hỏi a8 luôn là cái này thì khác với cái Notepad thường ở chỗ mở đc nhiều định dạng như trên thì có thêm điểm gì đặc biệt không. Trước e vẫn dùng NTP để sửa file py và lưu lại với mã UTF-8 thì vẫn thấy xài đc bình thường mà.

Xem hình minh họa đó (Chuyên cho lập trình nhé). Tóm lại cứ mở tệp *.py sửa từa lưa rồi Save và copy vào thẻ là OK>:)

Kojiro

Super V.I.P
KJR đang tìm PM đọc file pyd, pyc trên PC đây :)
Đọc file py thì anh em SymPViet cài thẳng python lên PC luôn, rồi dùng IDLE để dịch :)
Link hen: http://www.python.org/download/ (đang dùng hệ điều hành gì thì ta down bản cài dành cho nó)

anhtamhcm

KJR đang tìm PM đọc file pyd, pyc trên PC đây :)
Đọc file py thì anh em SymPViet cài thẳng python lên PC luôn, rồi dùng IDLE để dịch :)

Pyc là đuôi đã mã hóa từ py. Vì vậy cần phải kiếm pm giải mã ngược trở lại
Dịch py thì cứ Notepad++ là OK nhất

nguoiqualoicu

Hic, xP mà mình còn đau đầu huống chi là DOS, tốt nhất là đừng nên đụng vào pyd, chỉ cần chuyển qua lại giữa py và pyc rồi lên NTP mà xem xét là cũng tạm được rồi :D, làm vậy là có thể hiểu sơ sơ vài câu lệnh và có thể can thiệp vào 1 số câu lệnh đc lặp lại để bổ sung thêm dữ liệu với 1 vài Ct thích hợp là thấy vui rồi( làm từng ấy chuyện đã thấy mệt rồi chứ Python này càng đi sâu càng rắc rối chịu kô nổi :D). Nói vậy chứ ae nào đam mê thì cứ tự tìm tòi hen =)).

anhtamhcm

Hic, xP mà mình còn đau đầu huống chi là DOS, tốt nhất là đừng nên đụng vào pyd, chỉ cần chuyển qua lại giữa py và pyc rồi lên NTP mà xem xét là cũng tạm được rồi :D, làm vậy là có thể hiểu sơ sơ vài câu lệnh và có thể can thiệp vào 1 số câu lệnh đc lặp lại để bổ sung thêm dữ liệu với 1 vài Ct thích hợp là thấy vui rồi( làm từng ấy chuyện đã thấy mệt rồi chứ Python này càng đi sâu càng rắc rối chịu kô nổi :D). Nói vậy chứ ae nào đam mê thì cứ tự tìm tòi hen =)).

Notepad++ có phân biệt Text và lệnh, màu sắc rất rõ ràng. Không dùng là phí>:)

nguoiqualoicu

Notepad++ có phân biệt Text và lệnh, màu sắc rất rõ ràng. Không dùng là phí>:)

Đã test, đúng là xài cái này để edit py quả là vô đối, nó lọc ra mọi thứ rõ ràng (Text,lệnh...) và được thể hiện sinh động,dễ hiểu chứ không phải "cá mè một lứa" như Notepad 0+ :)).

anhtamhcm

Đã test, đúng là xài cái này để edit py quả là vô đối, nó lọc ra mọi thứ rõ ràng (Text,lệnh...) và được thể hiện sinh động,dễ hiểu chứ không phải "cá mè một lứa" như Notepad 0+ :)).

Vấn đề còn lại là tìm phần mềm chuyển đổi từ Pyc>Py nữa là quá tuyệt vời:D

vokhanhyen

Vấn đề còn lại là tìm phần mềm chuyển đổi từ Pyc>Py nữa là quá tuyệt vời:D
Vấn đề này quả là rất hay !anh8 mà có thêm cái này nữa thì anh em mình tha hồ cho python chạy >>>rất tiếc em chẳng có PM nào cả>>>và cũng có nói với anh em là bi h em ăn ké thôi mà >>>chăng biết gì nữa cả !!!:(

anhtamhcm

Vấn đề này quả là rất hay !anh8 mà có thêm cái này nữa thì anh em mình tha hồ cho python chạy >>>rất tiếc em chẳng có PM nào cả>>>và cũng có nói với anh em là bi h em ăn ké thôi mà >>>chăng biết gì nữa cả !!!:(

Nói chuyện với VKY kiểu gì cũng bàn ra.X-(X-(

vokhanhyen

ấy ấy !! em sory !!:-/ anh nóng tính thế !! được rôi,từ lần sau em sẽ:-$..hi chic

anhtamhcm

He he, đang nghiên cứu Notepad++ >> Có thể mở được tất cả đuôi hỗ trợ cho Python