• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

VIET MAP - Thảo luận sử dụng (cập nhật trang 84-156)

Status
Không mở trả lời sau này.

BuuPhucCT

Well-Known Member
ac vậy có nghĩa xài vietmap vô nghĩa sao ??? có cách sử dụng vietmap một cách hiệu wa ko ??
vd ko có gps khi mình chọn điểm đến diểm kết thúc thì nó cứ chạy vù vù ko đứng lại dc và ko cho cho biết tổng time và quãng dc như emap....
mà sao mình chọn điểm hay khu vực hầu như la ko có có cách nào kiếm dc ko ??
trong đó thấy có cái cho gps mới nhất là sao ??? mình phải kết nối gps mới dc chứ ko thì mình chọn xong nó cứ thế chẳng có ich j

Toàn bộ tính năng của Vietmap đều dựa vào tín hiệu từ vệ tinh GPS. Từ xác định vị trí cho đến dẫn đường. Nếu nó không bắt được tín hiệu vệ tinh thì nó sẽ vô dụng.
Khi nào bắt được tín hiệu vệ tinh. Nó báo là đã kết nối. Bạn chọn vô mục vị trí GPS mới nhất thì nó sẽ cho bạn biết vị trí hiện tại bạn đang đứng trên bản đồ.
VIETMAP là phần mềm chuyên dụng cho GPS nên nó chỉ hoạt động dựa trên tín hiệu từ vệ tinh GPS thôi do đó khi không bắt được tín hiệu vệ tinh thì không cách nào sử dụng những tính năng của nó được.
Còn như emap, google map thường có 2 cách thông qua GPS và internet nên vẫn định vị được khi k có tín hiệu GPS.

calvinklein87

chào mọi người ....
cho mình xin hỏi về việtmap..hiện tại mỉnh đang sử dụng n95-2g fw v31.0.17
và đã cài bản vietmaps17.1.06.0515 +skin của 1 bác bên tinh tế đây là link http://www.tinhte.com/forum/t217213/

cho mình hỏi vì sao máy mình ko thể bắt dc sóng gps...mặc dù đã chọn định vị là gps trượt bàn phím lên và đứng ngoài sân...giữa trưa nắng...

1.khi mình chọn vào việtmap nó chạy dòng khởi tạo dữ liệu xong...mình ấn vào chử xem gps thì nó xuất hiện như hình 1 ( ko bắt dc j ) họn vào xem vệ tinh thì nó toàn là ô vuông

2.khi mình chọn 1 nơi mình muốn đi và 1 nơi muốn đến..sau đó chọn vào dẫn dường thì máy toàn báo là đang dò tín hiệu gps và có dấu chấm hỏi or là dấu x ... sau đó chọn vào lộ trình xem lộ trình đường đi rùi chọn mô phỏng sau đó mũi tên bắt đầu chạy .... but sao nó cứ chạy lù lù và ko có nút để dừng nửa chừng nghĩa là khi mình muốn đi tới đâu và muốn dừng lại thì mũi tên nó dừng lại ((( em nghe nói bản đồ bày có chức năng đi xe chỉ theo cách đi xem máy nghĩa là khi mình đi tới đâu thì mũi tên đi tới đó và chạy nhanh thì mũi tên chạy nhanh và chạy chậm thì mũi tên chạy chậm đeo headphone thì có tiếg chỉ dẫn theo )) như zậy dc ko ta ??

3..bản đồ việtmap này có chức năng định vị mịnh đang ở dâu giống như googlemap ko ?? như googlemap mình chỉ cần nhấp phím 0 là cho biết mình đang đứng ở đâu và bắt đầu chọn đường đi thui.. chỉ dùm mình với nha..

sao mình ấn số nhà và địa điểm hâu như là ko kiếm thấy ko ah ...

ai có cách sử dụng bản đồ này 1 cách hợp lý nhất dễ nhất để tìm đường ko ?? thì chỉ cho mình với chứ nghe nói cái này hay mà ko biết sử dụng..có video lun thì hay wa

mong các bạn giup` mình nhiệt tình nhé
thanks nh

Toàn bộ tính năng của Vietmap đều dựa vào tín hiệu từ vệ tinh GPS. Từ xác định vị trí cho đến dẫn đường. Nếu nó không bắt được tín hiệu vệ tinh thì nó sẽ vô dụng.
Khi nào bắt được tín hiệu vệ tinh. Nó báo là đã kết nối. Bạn chọn vô mục vị trí GPS mới nhất thì nó sẽ cho bạn biết vị trí hiện tại bạn đang đứng trên bản đồ.
VIETMAP là phần mềm chuyên dụng cho GPS nên nó chỉ hoạt động dựa trên tín hiệu từ vệ tinh GPS thôi do đó khi không bắt được tín hiệu vệ tinh thì không cách nào sử dụng những tính năng của nó được.
Còn như emap, google map thường có 2 cách thông qua GPS và internet nên vẫn định vị được khi k có tín hiệu GPS.

zay khi nào thì mìnhbiết là nó đã bắt dc gps ??? và cách cách và tao gps như thế nào ???

sony

Theo mình nhiều lúc dùng VietMap không biết do máy đang dò sóng GPS hay là không thể bắt được,đó là trường hợp đặc biệt của mình, mấy hôm trước mình tự thay vỏ máy và lắp bộ phận mạch bắt sóng GPS sang vỏ mới, lúc đầu không hoạt động tốt lắm, mình phải dùng GoogleMap để xác định được việc này. Nếu máy đang dò sóng thì báo " seeking GPS sate... (x) " nếu mình đứng ngoài trời nơi thoáng không bị che lấp mà tín hiệu vẫn là (0) thì thiết bị GPS của mình đang có vấn đề, còn nếu trong ngoặc nó thay đổi giá trị như (3) hoặc (5) thì hệ thống đang dò tín hiệu GPS đến lúc GPS active (x) là thành công. Số trong ngoặc mình tự hiểu là mức độ khỏe của sóng. Bạn thử dùng để test GPS của bạn bằng cách này xem, câu hỏi " cách tạo GPS " của bạn mình không biết trả lời thế nào nhưng khi đã sử dụng phần mềm định vị thì khi vào chương trình máy sẽ tự động dò tìm tín hiệu GPS ;) .

BuuPhucCT

Well-Known Member
zay khi nào thì mìnhbiết là nó đã bắt dc gps ??? và cách cách và tao gps như thế nào ???

Khi nào bạn vàp mục Xem GPS ở hàng cuối cùng nó báo trạng thái module: đã xác định vị trí, kịnh độ và vĩ độ sẽ có những giá trị tương ứng với vị trí hiện tại của bạn đang đứng. Bạn phải đợi cho tới khi nào mục GPS báo là đã xác định được vị trí rồi thì sẽ ít khi mất tín hiệu nữa.

BuuPhucCT

Well-Known Member
Theo mình nhiều lúc dùng VietMap không biết do máy đang dò sóng GPS hay là không thể bắt được,đó là trường hợp đặc biệt của mình, mấy hôm trước mình tự thay vỏ máy và lắp bộ phận mạch bắt sóng GPS sang vỏ mới, lúc đầu không hoạt động tốt lắm, mình phải dùng GoogleMap để xác định được việc này. Nếu máy đang dò sóng thì báo " seeking GPS sate... (x) " nếu mình đứng ngoài trời nơi thoáng không bị che lấp mà tín hiệu vẫn là (0) thì thiết bị GPS của mình đang có vấn đề, còn nếu trong ngoặc nó thay đổi giá trị như (3) hoặc (5) thì hệ thống đang dò tín hiệu GPS đến lúc GPS active (x) là thành công. Số trong ngoặc mình tự hiểu là mức độ khỏe của sóng. Bạn thử dùng để test GPS của bạn bằng cách này xem, câu hỏi " cách tạo GPS " của bạn mình không biết trả lời thế nào nhưng khi đã sử dụng phần mềm định vị thì khi vào chương trình máy sẽ tự động dò tìm tín hiệu GPS ;) .

Hiện nay theo thông tin mình biết thì bọ thu tín hiệu GPS của các dòng máy SYM không mạnh như các dòng PPC nên khả năng thu tính hiệu cũng kém hơn. Và bản Vietmap cho SYM cũng hoạt động k ổn định bằng bản cho PPC. Có khi đang ngồi trong nhà lại xác định được vị trí dễ dàng, có khi đứng giữa trời nắngg cả nửa tiếng mà vẫn không có tín hiệu vệ tinh. Bó toàn thân luôn.:-??:-??:-??

linhpro001

tôi đồng ý với ý kiến của bạn! muốn dò được gps thì các dòng máy như n95 chậm nhất phải mất 15'!nhưng sau lần đó trong ngày thì chỉ mất k quá 2' mà thôi! nếu muốn nhanh hơn thi chỉ có nước sai ppc mà thôi! nhưng dầu sao đi nữa méo mó có còn hơn k!

hoangdk1981

cho mình cái cer và k_e_y được k? mình chẳng hiểu sao cái link của các bạn bị hỏng font chữ, k đọc được.
Số Imei của mình là: 35420803840756. Mình vô cùng cảm ơn nhé

BuuPhucCT

Well-Known Member
cho mình hỏi copy VIETMAP vào thư mục gốc của thẻ nhớ nghĩa là thế nào?
mình đã cài được vietmap rồi mà không chạy được. Cứ chạy là máy báo: "Due to it's firts time launch, please wait for database initialize" rồi biến mất, không thấy chạy gì cả.
Máy của mình la Nokia E63, đã Hack.
Cac ban chỉ giúp mình cách khắc phục lỗi này nha.

Mình cũng đã bị trường hợp này rồi anh em à! Khi mình test với E 63 thì nó luôn bị văng ra khi đang tạo dữ liệu. Dù mình đã thự mọi cách như chép nguyên thư mục Vietmap lên thẻ nhớ...Hình như lỗi phát sinh là do E 63 không có GPS vì toàn bộ hoạt động của Vietmap đều dựa trên tín hiệu GPS. Nếu k có GPS thì Vietmap k hoạt động được nên nó báo lỗi ngay từ khi cài đặt. Khi em test trên E71 thì mọi việc đều hoàn hảo. PM chạy rất mượt.

BuuPhucCT

Well-Known Member
Em nhìn cái topic kia bị lock mà xót ! Định vào post bài mà lại phải tạo thread mới. Các bác cứ làm thế này nhá:

Ko có link, các bác chịu khó pm ! Thân

Các bác xin file cer hướng dẫn ở đây:
http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=22905&page=1
(sẽ được 2 file cer và k_e_y, pass là 00000)

down 2 file này về và cài cái signsis cũng down ở cái site xin cer kia luôn vào điện thoại.

Chép file cài vietmap vào điện thoại kèm cái cer và k_e_y kia
Chạy ứng dụng mobisigner đã cài từ cái signsis kia chọn file sis là file cài vietmap, file cer là cái cer đã down, file k_e_y là cái k_e_y đã down pass là 00000
-> option -> sign
Chờ báo "operation success"
Mở cái thư mục có cái file cài vietmap -> file đã sign có đuôi là .sisx (khác với file .sis ban đầu)
Chạy file cài và chọn cài vào thẻ nhớ
Copy thư mục vietmap vào thư mục gốc thẻ nhớ

OK xong bác chạy vào 1 lần -> chấp nhận chạy thử 3 ngày
Thoát ra vào lại -> full

Em đã test và ok, ngồi trong nhà bắt được 5 vạch sóng đen sì.
Chúc các bác thành công

Mình xin lỗi chủ topic nhưng mình đề nghị bác nên up lên link down file cài đặt và link dữ liệu full luôn.
Bản đang cài là bản nào vậy? Của ai hack?
Còn cái vụ ngồi trong nhà mà 5 vạch sóng FULL thì quảng cáo có hơi quá không vì mình xài Vietmap đã lâu, xài đã nhiều bản mà vẫn không dám khẳng định nữa. Hiện nay tui đang xài bản mới nhất với key mua chính hãng vẫn k dám khẳng định là nó hoạt động ổ như vậy nữa.
Chất lượng sóng GPS phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố và khả năng thu nhận tính hiệu của bô thu sóng. Có khi đi ngoài đường trống mà vẫn không thu được sóng.

BuuPhucCT

Well-Known Member
tôi đồng ý với ý kiến của bạn! muốn dò được gps thì các dòng máy như n95 chậm nhất phải mất 15'!nhưng sau lần đó trong ngày thì chỉ mất k quá 2' mà thôi! nếu muốn nhanh hơn thi chỉ có nước sai ppc mà thôi! nhưng dầu sao đi nữa méo mó có còn hơn k!

Cũng tùy lúc tùy nơi bạn à. rất khó nói trước time bắt được tín hiệu là bao lâu. Có khi vào đã báo tín hiệu đã có. Có khi đứng đợi hơn 30p vẫn k thấy động tĩnh. Riêng mấy máy PPC mình test thử khi ngồi trong nhà sóng vẫ khá tốt.

calvinklein87

Khi nào bạn vàp mục Xem GPS ở hàng cuối cùng nó báo trạng thái module: đã xác định vị trí, kịnh độ và vĩ độ sẽ có những giá trị tương ứng với vị trí hiện tại của bạn đang đứng. Bạn phải đợi cho tới khi nào mục GPS báo là đã xác định được vị trí rồi thì sẽ ít khi mất tín hiệu nữa.

zay h mình mở việtmap chon trạng thái xem gps và để đó cho tới khi nào nó ghi là đã định vị sao ??như zay là biết máy đã bắt dc gps
chờ và chờ?????????

BuuPhucCT

Well-Known Member
zay h mình mở việtmap chon trạng thái xem gps và để đó cho tới khi nào nó ghi là đã định vị sao ??như zay là biết máy đã bắt dc gps
chờ và chờ?????????

Đây là một số hình mình chụp từ máy dấu hiệu khi đã nhận được tín hiệu GPS

calvinklein87

thanks bạn nha
ý mình là mình cứ mở vietmap chọn vào tùy chọn.. và chọn xem gps và cứ để thế cho tới khi nào máy bắt dc gps giống bạn ..
hay cách mở gps bằng cách nào nữa

BuuPhucCT

Well-Known Member
thanks bạn nha
ý mình là mình cứ mở vietmap chọn vào tùy chọn.. và chọn xem gps và cứ để thế cho tới khi nào máy bắt dc gps giống bạn ..
hay cách mở gps bằng cách nào nữa

Chỉ có cách chờ thôi chứ k còn cách nào khác bạn à!!!

q630666

n95-2g mua hang cty lun mà cùi bắp wa có bắt dc gps đâu...mấy phần khác thì good
tức rao bán lun nè
http://bienhoateen.com/@teen/showthread.php?t=39242
N95 thường bắt GPS lâu nhưng mà mạnh.Có thể do lâu nên bạn nghĩ nó cùi.Nhưng mà thiết bị cầm tay chỉ đc thế thôi.:D.
Tiện đây cho tớ hỏi muốn xem bản đồ dạng thu nhỏ để xem tổng quát khi ta bấm " Vị Trí GPS mới nhất " tớ toàn phải tự vào chỗ tỉ lệ để chọn.Có cách nào chọn tỉ lệ mặc định là thu nhỏ không ?Bạn nào biết chỉ với :D

minhn70

Vietmap trên E63

Cho mình hỏi vietmap có thể cài trên e63 được kg? Nếu dược thì xin hướng dẩn mình cách cài đặt. Mình rất cần, xin cảm ơn nhiều

BuuPhucCT

Well-Known Member
Cho mình hỏi vietmap có thể cài trên e63 được kg? Nếu dược thì xin hướng dẩn mình cách cài đặt. Mình rất cần, xin cảm ơn nhiều

Mình có test thử cài trên E 63 nhưng hình như là k được bạn à. Vì khi vào PM nó báo đang tạo dữ liệu rồi out luôn. Mình khuyên bạn cũng k nên cài vì có cài được thì cũng chẳng xài được vì E 63 k có GPS, mà Vietmap lại hoàn toàn hoạt động dựa trên GPS. Nếu xài E 63 thì bạn nên xài Google map hay Vimap thì ổn hơn vì nó hỗ trợ định vị qua GPRS. Còn nếu muốn xài Vietmap trên E 63 thì bạn phải mua thêm bộ phận thu sóng GPS găng ngoài kết nối với điện thoại qua Bluetooth.

Status
Không mở trả lời sau này.