• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Vlingo v2.4.50 S60v5 - Siri cho Smartphone Symbian :ar!

ace_hp7

Active Member
quả thực hôm qua thấy Johny giật tip siri cho symbian thì tớ thấy k thích lắm.trước kia khi symbian vẫn hưng thịnh thì vlingo đã tung hoành trên hầu hết các smartphone Symbian v3 rồi.bản thân tớ lúc đó với N81 - cũng chạy vlingo ầm ầm.mặc dù phát âm thì dở ẹc.nói cả chục lần ms đúng 1 lần.
Nếu cứ lấy IP làm chuẩn thì mất hết bản chất symbian
tớ thấy trên các 4rum # cũng so sánh Vlingo với Siri mà ,bi h ng ta cứ hay lấy IP làm chuẩn mực công nghệ ,tớ thì k thik IOS lắm
sym mặc định cũng đã có voice command quay số giọng nói còn j ,mặc dù nó còn thô sơ ,nhưng vẫn mở đc mấy ứng dụng contact ,calendar ,message...

Ntv_79

em cũng đồng ý với bác NTV về quan điểm siri cũng k có gì đặc biệt cả.
Tuy nhiên với siri thì các chức năng đơn giản lại là vấn đề thì phải.em có xem qua video bên tinhte test giữa siri và vlingo - vlingo trên AND chứ k phải trên Sym nhé.các bác cùng tham khảo
[video=youtube;nQiEkPlZq2w]http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=nQiEkPlZq2w[/video]
Nguồn video lấy bên diễn đàn Tinhte. Cảm ơn diễn đàn Tinhte về đoạn video

Dù sao với đại đa số người việt mình thì nó cũng k quan trọng lắm.khi mà dân ta còn xài chùa,xài crack,xài đồ miễn phí thì những thứ như Siri đòi hỏi kết nối liên tục như thế thì em nghĩ không mấy ai đủ tiền đâu.

Siri Không có gì đặc biệt nhưng điều quan trọng là apple đã thổi được cái đặc biệt vào và biết quảng bá để mình trở thành bá chủ. Trong khi vlingo của nokia và Talk to me của microsoft, có từ lâu mà chẳng ai dùng vì thực sự mà nói nó chưa được đầu tư, và chưa thể nào thông minh như apple đã làm cho siri. Bây giờ nokia và micorsoft có tập trung vào thì chắc cũng sẽ ăn thua được với siri thôi vì nền tảng cơ bản đã có rồi. Nhưng vấn đề lại trở thành người đuổi theo, nói thô một tí thì lại thành bắt chước apple. Cạnh tranh là quy luật của sự phát triển, nên mặc dù không phải fan apple thì cũng rất phải cảm ơn apple đã làm cho các ông lớn khác phải nhúc nhích không thể ngồi yên, trong đó phải kể đến là Nokia!=D>

Nếu chỉ thực hiện các lệnh một cách máy móc thì quá nhàm chán và buồn tẻ. Vì các cái đó có thể nhanh chóng thực hiện bằng các thao tác. Mình thấy apple đã rất tuyệt vời khi biến cái nhàm chán đó thành cái thú vị gợi tò mò (trợ lý siri). Tức là trò chuyện, tán gẫu, hỏi han luyên thuyên được với điện thoại, mặc dù có một số cái nó hiểu mà đêk làm như trong video:D. Điều đó mang tính giải trí cao và thú vị hơn nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

YinYang

Active Member
Em đọc Text Candy thì được thế này

Nhưng đọc Applications nó lại lên Google tra :(

A Johny biết lỗi này k? :(

Ntv_79

Có thể do bạn đọc chưa chính xác, và nói chung sau khi đọc cái từ lệnh, nên ngừng một lát rồi đọc tiếp. Có thể nó sẽ hiểu. Còn bình thường đa phần vlingo không nghe được thì đều nhờ bác google!=D>

Í, mà lệnh mở application là: Open hoặc Laucher mà! Bạn nên đọc 1 trong 2 chữ đó rồi ngừng 1 tí và đọc tên ứng dụng muốn mở nhé!

Chỉnh sửa cuối:

Dragon459

Manager

bạn tham khảo video phía trên là thấy ngay rằng vấn đề thứ 2 k phải là lỗi mà là cơ chế hoạt động của vlingo

YinYang

Active Member
Có thể do bạn đọc chưa chính xác, và nói chung sau khi đọc cái từ lệnh, nên ngừng một lát rồi đọc tiếp. Có thể nó sẽ hiểu. Còn bình thường đa phần vlingo không nghe được thì đều nhờ bác google!=D>

Í, mà lệnh mở application là: Open hoặc Laucher mà! Bạn nên đọc 1 trong 2 chữ đó rồi ngừng 1 tí và đọc tên ứng dụng muốn mở nhé!
Cháu có đọc Open nhưng chắc do đọc liền quá nên vlingo k hiểu đc nên nhờ google :D

JohnyNguyen

bạn tham khảo video phía trên là thấy ngay rằng vấn đề thứ 2 k phải là lỗi mà là cơ chế hoạt động của vlingo
Giờ tớ mới xem đc cái clip =.= Chủ yếu là do đọc chưa chuẩn thôi chứ Vlingo nhận diện lời nói cũng tốt đó chứ ;) Đọc ko rõ nên 3 lần nó mới hiểu đc từ 1 US $ T.T
Siri Không có gì đặc biệt nhưng điều quan trọng là apple đã thổi được cái đặc biệt vào và biết quảng bá để mình trở thành bá chủ. Trong khi vlingo của nokia và Talk to me của microsoft, có từ lâu mà chẳng ai dùng vì thực sự mà nói nó chưa được đầu tư, và chưa thể nào thông minh như apple đã làm cho siri. Bây giờ nokia và micorsoft có tập trung vào thì chắc cũng sẽ ăn thua được với siri thôi vì nền tảng cơ bản đã có rồi. Nhưng vấn đề lại trở thành người đuổi theo, nói thô một tí thì lại thành bắt chước apple. Cạnh tranh là quy luật của sự phát triển, nên mặc dù không phải fan apple thì cũng rất phải cảm ơn apple đã làm cho các ông lớn khác phải nhúc nhích không thể ngồi yên, trong đó phải kể đến là Nokia!=D>

Nếu chỉ thực hiện các lệnh một cách máy móc thì quá nhàm chán và buồn tẻ. Vì các cái đó có thể nhanh chóng thực hiện bằng các thao tác. Mình thấy apple đã rất tuyệt vời khi biến cái nhàm chán đó thành cái thú vị gợi tò mò (trợ lý siri). Tức là trò chuyện, tán gẫu, hỏi han luyên thuyên được với điện thoại, mặc dù có một số cái nó hiểu mà đêk làm như trong video:D. Điều đó mang tính giải trí cao và thú vị hơn nhiều.
E thích cái đoạn in đậm của a Ntv :)) Em Siri nó hơn Vlingo vì biết "buôn dưa chém gió" chứ ko đơn thuần ra lệnh :D Giá mà Vlingo phát triển cho hệ thống nhận diện lời nói nhiều hơn thì sẽ hay hơn nhiều :D Ít ra cũng hơn ở chỗ Siri ko mở đc app,Vlingo làm ngon :D

Chỉnh sửa cuối:

Dragon459

Manager
đợi đến lúc lứa anh em mình bằng tuổi các bác NTV hoặc cao hơn là bác MINHTHANG bây giờ thì chắc lúc đó các app như siri chắc đầy rẫy.và hi vọng nó sẽ hỗ trợ nhận diện cả tiếng việt mẹ đẻ.
còn nếu k chắc là phải đi học vài lớp giao tiếp buổi tối quá :p

breakeven

help me! nó báo lỗi là not enough memory free some memory and try again là sao?bày e nhấn vào cái nào để nói với!e k bít sử dụng

Dragon459

Manager
help me! nó báo lỗi là not enough memory free some memory and try again là sao?bày e nhấn vào cái nào để nói với!e k bít sử dụng
Nhấn vào tap & Speak .Chả lẽ như thế mà cũng phải hỏi sao nhỉ.
còn câu tiếng anh kia mà cũng k hiểu nữa thì theo mình đừng cố sử dụng làm gì.vì nó chứng tỏ 1 phần khả năng ngoại ngữ của bạn rồi.
Nó báo là bộ nhớ ram k đủ để nó hoạt động.thử lại

nvh2981

Member

đơn giản mà,cho tap&speak ngoài hs,nhấn vào ra lệnh thổi mái.rất tuyệt vời...

JohnyNguyen

cho nó ra ngoài hs như thế nào vậy bạn

=.= Tớ ghi rõ là chỉ CFW C6/N97 mới đưa được ra ngoài Homescreen rồi đấy nha',bạn nào mà dùng FW thì nghỉ vụ widget đấy =.=
Đưa ra giống như đưa widget bình thường thôi,ra HS,Option -> Edit Content --> Add widget ---> Done 8-}

Chỉnh sửa cuối:

breakeven

cho mình xin link widget đi , mình chưa rành lắm,đưa TAP & Speak như hình phía trên đó bạn

su_kh0j_dau_m0j

cho mình xin link widget đi , mình chưa rành lắm,đưa TAP & Speak như hình phía trên đó bạn
Bạn đọc kỹ lại đi! Cái widget là của phần mềm Vlingo mà! Cho ra ngoài màn hình chỉ CFW C6/N97 bạn nhé! OFW thì làm sao mà cho ra đc chứ! ~X(
=.= Tớ ghi rõ là chỉ CFW C6/N97 mới đưa được ra ngoài Homescreen rồi đấy nha',bạn nào mà dùng FW thì nghỉ vụ widget đấy =.=
Đưa ra giống như đưa widget bình thường thôi,ra HS,Option -> Edit Content --> Add widget ---> Done 8-}

hdgv

Không cài được mà không hiểu lý do vì không thấy báo gì cả! Đang muốn test :(