• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

VNKeyb bàn phím gõ Tiếng Việt Telex và VNI theo chuẩn PC cho PocketPC

Sonblack

Super V.I.P
Mình cũng là một KTV build rom của PDAVIET, đã, đang và chắc chắc sẽ sử dụng bộ gõ tiếng Việt VNKeyb của tác giả ntd.
Đây là bộ gõ nhỏ gọn lại miễn phí, rất phù hợp với các bản ROM của PDAVIET đối với người dùng Việt. Và cũng như Manager PhamQuang đã nói, bạn ntd nên sử dụng thư mục cài đặt mặc định (Default Install Folder) là Windows sẽ hữu dụng và hợp lý hơn khi cho vào ROM.
Nếu tạo sẵn OEM cũng sẽ là cần thiết. OEM là gì? Hiểu nôm na là các file của chương trình và file chứa registry của nó để chương trình có thể hoạt động được tách sẵn.
Cuối cùng, xin một lần nữa cám ơn tác giả về sự chia sẽ và viết ra ứng dụng hữu ích này.

Chỉnh sửa cuối:

vuquan

Mình làm một skin WVGA để dùng, đặt bừa cái tên là FullClassic (đủ theo kiểu cổ:))) , nhằm mấy mục tiêu sau:
+ Tối đa 5 hàng phím ở chế độ màn hình dọc và 3 hàng phím ở chế độ màn hình ngang, tránh việc che mất ô nhập liệu ở một số ứng dụng.
+ Chỉ có số hàng như vậy nhưng vẫn phải có đủ các phím điều hướng và các phím chức năng.
+ Tránh tối đa việc lặp lại ký tự cùng trạng thái của bàn phím
Tuy nhiên phải chấp nhận việc hình thức không thật đẹp

Các bạn thấy hay thì dùng nhé, mình vì cái skin này mà tập làm photoshop, nên skin này dựa trên các skin có sẵn của máy và của các bạn đã làm.

Và download:

Chỉnh sửa cuối:

vietphuong73

Mình làm một skin WVGA để dùng, đặt bừa cái tên là FullClassic (đủ theo kiểu cổ:))) , :
Mình vừa down vê chạy thử, và hiển thị ngon lành trên màn hình VGA. Tuy nhiên vẫn chiếm quá nhiều diện tích trên màn hình, có lẽ vì bạn thiết kế theo ý tưởng "full" nên nó nhiều nút=))=))

vuquan

Mình vừa down vê chạy thử, và hiển thị ngon lành trên màn hình VGA. Tuy nhiên vẫn chiếm quá nhiều diện tích trên màn hình, có lẽ vì bạn thiết kế theo ý tưởng "full" nên nó nhiều nút=))=))

Bạn dùng VGA nên nó chiếm nhiều tỷ lệ diện tích hơn WVGA. Một lý do nữa là: Đây là bàn phím cho hệ máy "Touch" tức là dùng tay nhiều hơn dùng bút, cho nên kích thước mỗi phím lớn hơn.
Nếu bạn để ý kỹ hơn sẽ thấy "Full" nhưng không thừa phím, số lượng phím giống bàn phím truyền thống. Một số phím phải làm nhỏ hơn vài bàn phím khác như phím Space, phím Ctrl...
Nếu bạn muốn dùng bàn phím đủ mà gọn (dùng bút nhiều hơn) thì bạn kiếm trên diễn đàn có bàn phím của PPCLink VN Advance Keyboard, bàn phím này cho phép gõ VNI cũng như Telex, có Ctrl, có phím điều hướng, đủ cả.

AnhPheCT

Bạn dùng VGA nên nó chiếm nhiều tỷ lệ diện tích hơn WVGA. Một lý do nữa là: Đây là bàn phím cho hệ máy "Touch" tức là dùng tay nhiều hơn dùng bút, cho nên kích thước mỗi phím lớn hơn.
Nếu bạn để ý kỹ hơn sẽ thấy "Full" nhưng không thừa phím, số lượng phím giống bàn phím truyền thống. Một số phím phải làm nhỏ hơn vài bàn phím khác như phím Space, phím Ctrl...
Nếu bạn muốn dùng bàn phím đủ mà gọn (dùng bút nhiều hơn) thì bạn kiếm trên diễn đàn có bàn phím của PPCLink VN Advance Keyboard, bàn phím này cho phép gõ VNI cũng như Telex, có Ctrl, có phím điều hướng, đủ cả.

Làm thêm cho A_C_E cái Skin WQVGA/QVGA luôn đi Pro vuquan. Skin WVGA này rất đẹp, Cảm ơn nhiều!

vietphuong73

MÌnh hiện dùng bản này lâu rồi, ngay từ khi tác giả đưa ra bản 2.03, sau đó cài bản 2.04 có tích hợp set defaul và vibrate, rồi 2.05 và bi giờ là 2.1. Mình thấy PM này hay hơn của PPCLink.

Mình nói rõ lại 1 chút, Ý mình là theme của bạn đưa vẫn chiếm nhiều diện tích quá - với mình thôi nhé, và mình không có ý chê gì vì mình rất thích theme của bạn, mình đang dùng theme Touch HD, tương đối full và gọn hơn của bạn 1 chút (vì nó chỉ có 4 dòng phím thay vì 5 dòng như của bạn, không tích hợp 4 phím điều hướng) nhưng vẫn thấy thiếu không gian soạn thảo.
Cám ơn bạn về theme rất đẹp.

Mình không biết post hình :(:)((nên đính kèm screen shot theme Touch HD mình đang dùng, nếu Mod giúp úp hộ thì tốt quá.

benhtamthan

Bạn download bàn phím VNKeyb 2.0.4_Tich hop ở dưới đây sẽ có đầy đủ cho bạn. Mình đã tích hợp thêm pm set làm bàn phím mặc định và pm rung khi bấm luôn rồi đó.

Nhân tiện làm thêm 1 skin tặng các bạn PDA. Skin nhìn rất tao nhã cho màn hình chuẩn QVGAVGA và đặt tên là Love
. Tích hợp 4 phím qua - lại - lên - xuống.

@vuquan: Mình tạo bàn phím và vẽ bằng PTS.

cho mình hỏi với loại bàn phím có hai hàng số và chữ như vầy làm sao đánh đươc tiếng Việt (VNi) hả các Pác? Chỉ mình với, Mình đánh mãi chẳng được.

Cảm ơn nhiều

gacon1000

Bác tác giả ơi. Phiên bản mới bác có thể điều chỉnh vị trí bàn phím phù hợp với Wm6.5.1 không, taskbar của nó cao hơn wm6.5 một chút vì vậy khi mình dùng thì bàn phím nó đè lên taskbar, trông ko được thẩm mĩ lắm ^^
Cảm ơn bác :D

N

ntd

Guest
Bác tác giả ơi. Phiên bản mới bác có thể điều chỉnh vị trí bàn phím phù hợp với Wm6.5.1 không, taskbar của nó cao hơn wm6.5 một chút vì vậy khi mình dùng thì bàn phím nó đè lên taskbar, trông ko được thẩm mĩ lắm ^^
Cảm ơn bác :D

Bạn mở settings.ini và thêm vào 2 dòng sau:

TopBar=20
BottomBar=32

xong load lại bàn phím là ok :)

PhamQuang

Manager
Bạn mở settings.ini và thêm vào 2 dòng sau:

TopBar=20
BottomBar=32

xong load lại bàn phím là ok :)

Đề nghị tác giả, nếu không quá bận, có thể làm 1 bản cho QVGA và 1 bản WVGA, có giao diện như nguyenphucondao làm tại đây:

http://pdaviet.net/showthread.php?t=62480&page=5

với phiên bản mới nhất (hình như 2.2.0 thì phải???).
Các KTV Build ROM sẽ đưa vào ROM, chắc sẽ rất hợp. Cám ơn !!!

doquangduc

Well-Known Member
Mình làm xong skin bàn phím HTC Touch HD cho vuquan rồi đây. Mình ko có màn hình WVGA để test, chỉ test trên VGA, bạn cài thử vào máy bạn rồi chụp hình đưa lên cho mình xem thử nhé. Tích hợp 4 phím điều hướng luôn đó.​

Bác cho em xin cái file Cab của cái này với, Nhìn nó rộng mà thèm. Thank Bác

N

ntd

Guest
Đề nghị tác giả, nếu không quá bận, có thể làm 1 bản cho QVGA và 1 bản WVGA, có giao diện như nguyenphucondao làm tại đây:

http://pdaviet.net/showthread.php?t=62480&page=5

với phiên bản mới nhất (hình như 2.2.0 thì phải???).
Các KTV Build ROM sẽ đưa vào ROM, chắc sẽ rất hợp. Cám ơn !!!

Skin của bạn nguyenphucondao, nếu muốn dùng cho màn hình khác thì chỉ cần resize lại ảnh là được, ko cần chỉnh gì cả trong ini.

Để đưa vào ROM chỉ cần những file sau:

- vnkeyb.dll, cài vào \windows\
- thư mục VNKeyb trong Program Files hoặc trong Windows
- default.png, default.ini cài vào thư mục VNKeyb
- không bắt buộc: defaultL.png (dùng cho màn hình ngang), defaultNum.png (khi phần Num khác phần Abc), , defaultNum.png (khi phần Num khác phần Abc, màn hình ngang), defaultF.png (hình cho Preview) cài vào thư mục VNKeyb
- không bắt buộc: file icon16.png cài vào thư mục VNKeyb. Nhưng cần thêm file settings.ini với dữ liệu DefaultIcon=0 thì mới hiện icon này

toanphung

Xin lỗi các bác cho em hỏi. Sao các bác toàn làm skin cho kiểu gõ talex, còn kiểu gõ Vni thì không thấy bác nào làm vậy. hy vọng bác Nguyenphucondao giúp giùm bà con làm 1 cái skin cho kiểu gõ Vni.

vietphuong73

Bác cho em xin cái file Cab của cái này với, Nhìn nó rộng mà thèm. Thank Bác
Của bạn đây nhé. Cá nhân mình thì không khoái 4 cái nút điều hướng chiếm nhiều diện tích, nên đã mạn phép bác nguyenphucondao dùng PhotoShop cắt bớt phần đó ở chế độ màn hình đứng để dùng (file mình up là nguyên bản của nguyenphucondao).
Lưu ý: Nếu bạn nào dùng Eten DX900 và cooked ROM của BrunoMartin bản V5 thì có thể không sử dụng được bàn phím này (chẳng hiểu tại sao), ROM Ship thì OK.

Chỉnh sửa cuối: