• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

WM6.5 ROM SB21 (Core 28008) - SE XPERIA X1

Status
Không mở trả lời sau này.

Sonblack

Super V.I.P
WM6.5 ROM 1.05.931.21 - SE X1i

CE OS 5.2.28008 Build 28008.5.3.0 PV
Lời cám ơn - Many thanks:
Manager PhamQuang (so much)
SM BatKid (so much)
Mod Tom_codon (so much)
Mod TranMinhMan (so much)
Member NguyenNhatHoa (so much)

Thông tin ROM - ROM Information:
Basic ROM: 1.05.931.10 WWE
ROM version: 1.05.931.21 WWE
ROM date: 12/04/09
New XIP & SYS Core 28008
Sử dụng phiên bản
Camera 1_0_20090302_MR2_R27 (fix lỗi phím cứng)
Use camera version Camera 1_0_20090302_MR2_R27 (fix hardware button)
Sử dụng Manila phiên bản 2.1.19202517.0 từ ROM gốc Rhodium
Manila 2.1.19202517.0 from Rhodium original ROM
Not slow video for playing - Hình ảnh không chậm khi chơi video.
Basic functions operate well - Các chức năng cơ bản hoạt động tốt.

Keep all X-Panel from original rom but change to Panel Manager from X2 ROM (included Tilewave Panel)- Giữ lại toàn bộ X-Panel từ rom gốc nhưng thay đổi Panel Manager từ ROM của X2 (gồm cả Tilewave Panel)
X2 TaskManager is used - Sử dụng X2 Task Manager
PagePool is 22MB - PagePool là 22MB
Landscape support - Hỗ trợ màn hình ngang

Hình minh hoạ - Illustrative Images:

Chức năng chính - Main functions:
- Core 5.2.28008 Build 28008.5.3.0
- .NET Compact Framework Version 3.5.9198.00
- Windows Media Player 10.3 Build 28008
- Office Mobile 6.1 (Word Mobile, Excel Mobile, PowerPoint Mobile, OneNote Mobile)
- Các ứng dụng cần có của PPC như: PIM Backup (v2.8), Synchro Time (v0.95), CleanRAM (v1.9), Advanced Configuration Tools (v3.3), ClearTemp (v1.2.3), Total Commander (v2.52 beta 2)... với các version mới nhất
Basic applications for PPC such as
PIM Backup (v2.8), Synchro Time (v0.95), CleanRAM (v1.9), Advanced Configuration Tools (v3.3), ClearTemp (v1.2.3), Total Commander (v2.52 beta 2)... with their newest versions.

ROM sử dụng các OEM mới nhất từ ROM gốc của Leo, Rhodium và Topaz.
The ROM uses newest OEMs from Leo, Rhodium and Topaz original rom.

.......

Link đã có sẵn - The links are available now
DOWNLOAD X1i ROM 28008

Phần 1 - Part 1
[DOWNLOAD]http://www.4shared.com/file/165217152/280ddd2f/WM65_ROM_X1i_28008_SB21_Sonbla.html[/DOWNLOAD]
Phần 2 - Part 2
[DOWNLOAD]http://www.4shared.com/file/165223384/bf863fbe/WM65_ROM_X1i_28008_SB21_Sonbla.html[/DOWNLOAD]

[PASS]Sonblack[/PASS]

Lưu ý - Notes:

Có thể thay đổi Pagepool bằng cách dùng Tool theo link để thay đổi ngay từ file RUU_signed.nbh
To change Pagepool, please use tool with under link to change from file RUU_signed.nbh directly
[DOWNLOAD]http://rapidshare.com/files/304468564/PagePool_Changer.rar[/DOWNLOAD]​

Chúc vui!

Enjoy it!

Sonblack

Chỉnh sửa cuối:

VUHEO

sợ chết sao dậy, úp đi, X1 khó chết lắm.
Lỡ có chuyện gì thì kêu Bờ lách đền cái máy đang làm ROM cho thôi
Ha ha ha

takaru

a e dùng quen rom của a Sơn rồi . Rất ưng ý nên ít comment , vả lại có vẻ như x1 ít người dùng . A Sơn build vì niềm đam mê va chia sẻ thoi

thanhtuantvc

Tuyệt vời

Từ sáng tới giờ ngồi test bản ROM của bác sonblack. Phải nói đây là bản ROM ưng ý nhất của mình từ trước tới giờ, không thua kém bất cứ bản ROM nào của các cao thủ cook rom trên XDA-forum. Giao diện mượt, nhanh, ổn định và vẫn phảng phất 1 số đặc trưng của X1, X2. Đặc biệt nút start đưa xuống dưới màn hình khiến việc truy cập vào dễ dàng hơn. Tuy nhiên theo mình vẫn còn vài điểm bác sonblack cần phải sửa chữa 1 chút:
1. Phím kim loại phía bên phải ( phím màu trắng) có lúc bấm không được, không tương ứng với các chức năng trên màn hình. Ví dụ: Ở màn hình home của today, khi nhấn phím kim loại bên trái sẽ tương ứng khởi động chức năng "phone", chức năng này cũng có thể khởi động bằng phím bấm ảo nằm ngay phía trên phím trắng bên trái. Tuy nhiên, một cách tương tự thì không thể khởi động chức năng camera bằng phím kim loại bên phải. Ở các giao diện khác, tình hình cũng tương tự.
2. Các icon phía trên đỉnh màn hình như pin, sóng, wifi... khi kích vào không link được ra các chức năng tương ứng ( ví dụ: khi kích vào biểu tượng pin phải ra được màn hình của "battery and backlight", khi kích vào đồng hồ điện tử ở phía trên cùng màn hình phải link tới "clock and alarm"...). Như thế sẽ dễ truy cập nhanh vào các chức năng hơn.
3. Chức năng reply ngay khi có tin nhắn tới chưa có biểu tượng reply, mới chỉ có 1 nút vuông nằm ngay giữa nút start và nút bàn phím ảo.
4. Folder "system" nằm trong "setting" bố trí chưa hợp lý lắm, cụ thể, nếu nó nằm ngay dưới " connection" và đối xứng với " Personal" thì trông sẽ cân đối và đẹp hơn.
5. Không biết có phải tại mình tìm không thấy hay không có mà không thể tìm và chỉnh để chọn bật màn hình băng phím bất kỳ được mà bắt buộc phải nhấn nút "power" khi cần bật màn hình lên, khá là bất tiện.
6. Có 1 lần đang trượt bàn phím lên để trả lời tin nhắn thì đột ngột khởi động lại, mình đang test tiếp xem có xảy ra nữa không.
Rất mong bác khắc phục để ra version mới hoàn thiện hơn.

Sonblack

Super V.I.P
Cám ơn bạn nhiều! Nhưng bạn cũng nên có sự phân biệt rõ ràng giữa WM6.1 và WM6.5.
Còn nữa, Sonblack build rom chứ không lập trình ra Windows Mobile vì vậy, xin chuyển một số góp ý của bạn đến Microsoft. :D
Phần còn lại là do chính bạn chứ người build rom chẳng ai làm sẵn những cái mà ai cũng biết! :D

Chỉnh sửa cuối:

AnhPheCT

Từ sáng tới giờ ngồi test bản ROM của bác sonblack. Phải nói đây là bản ROM ưng ý nhất của mình từ trước tới giờ, không thua kém bất cứ bản ROM nào của các cao thủ cook rom trên XDA-forum. Giao diện mượt, nhanh, ổn định và vẫn phảng phất 1 số đặc trưng của X1, X2. Đặc biệt nút start đưa xuống dưới màn hình khiến việc truy cập vào dễ dàng hơn. Tuy nhiên theo mình vẫn còn vài điểm bác sonblack cần phải sửa chữa 1 chút:
1. Phím kim loại phía bên phải ( phím màu trắng) có lúc bấm không được, không tương ứng với các chức năng trên màn hình. Ví dụ: Ở màn hình home của today, khi nhấn phím kim loại bên trái sẽ tương ứng khởi động chức năng "phone", chức năng này cũng có thể khởi động bằng phím bấm ảo nằm ngay phía trên phím trắng bên trái. Tuy nhiên, một cách tương tự thì không thể khởi động chức năng camera bằng phím kim loại bên phải. Ở các giao diện khác, tình hình cũng tương tự.
2. Các icon phía trên đỉnh màn hình như pin, sóng, wifi... khi kích vào không link được ra các chức năng tương ứng ( ví dụ: khi kích vào biểu tượng pin phải ra được màn hình của "battery and backlight", khi kích vào đồng hồ điện tử ở phía trên cùng màn hình phải link tới "clock and alarm"...). Như thế sẽ dễ truy cập nhanh vào các chức năng hơn.
3. Chức năng reply ngay khi có tin nhắn tới chưa có biểu tượng reply, mới chỉ có 1 nút vuông nằm ngay giữa nút start và nút bàn phím ảo.
4. Folder "system" nằm trong "setting" bố trí chưa hợp lý lắm, cụ thể, nếu nó nằm ngay dưới " connection" và đối xứng với " Personal" thì trông sẽ cân đối và đẹp hơn.
5. Không biết có phải tại mình tìm không thấy hay không có mà không thể tìm và chỉnh để chọn bật màn hình băng phím bất kỳ được mà bắt buộc phải nhấn nút "power" khi cần bật màn hình lên, khá là bất tiện.
6. Có 1 lần đang trượt bàn phím lên để trả lời tin nhắn thì đột ngột khởi động lại, mình đang test tiếp xem có xảy ra nữa không.
Rất mong bác khắc phục để ra version mới hoàn thiện hơn.

Trời ơi!!! Vọc PPC vậy thì "chết còn sướng hơn". Tấc cả các Phím cứng Bạn có thể thiết lập tùy chọn theo ý Bạn. Cá Folder Bạn có thể kéo nó thả chổ nào tùy thích có sao đâu, Biểu tượng có thẻ thay đổi tùy thích cơ mà!! Rom như thế là "very good" rồi.

staythesame

ah cái Comm Manager ko có 3G hả bác? E nhìn trong ảnh. Hôm qua dowload về giữa chừng bị đứt mạng...

staythesame

Sao e ko tài nào dowload được link của bác nhỉ? e dùng IDM mà toàn báo lỗi connect với 4sharing thôi. Ko hiểu...

AnhPheCT

ah cái Comm Manager ko có 3G hả bác? E nhìn trong ảnh. Hôm qua dowload về giữa chừng bị đứt mạng...

Sao e ko tài nào dowload được link của bác nhỉ? e dùng IDM mà toàn báo lỗi connect với 4sharing thôi. Ko hiểu...

Chỉ có Adv Mod SonBlack mới Up lên 4Share thôi có một số KTV khác Up lên RS. 4S mà ko download được thì dùng Rom làm gì hở Bác. IDM ko đăng ký hay chưa KKK thì Download báo lỗi phải rồi. 4S là dể DL nhất. KTV quá ưu ái rồi. Được voi đòi luôn 2 Bà Trưng à!!

Sonblack

Super V.I.P

Nhìn hình đã thấy rồi mà còn hỏi là sao hả bạn? Chẳng lẻ Sonblack lại đi đưa hình không phải trong ROM?

Chỉnh sửa cuối:

VUHEO

Lại có core mới nữa rồi Black ơi, chắc chuyến này con HTC X1 đi mất, úp quá mà. Hình như khoảng 4 ngày là một ROM mới, he he.

Sonblack

Super V.I.P
Core mới thì nhiều nhưng chưa có gì mới nhiều! Nên cứ yên chí mà dùng, có làm thì chỉ thay thế vài thứ thôi à! Chờ thêm core mới đi! :D

thanhtuantvc

Mình vẫn không thể tìm cách nào để bật màn hình từ phím khác ngoài nút "power". Bác sonblack chỉ hộ mình được không? Mà lại sắp có ROM mới à? Dùng ROM của bác hay thật, mỗi tội ngốn RAM quá, toàn phải đặt clean RAM ở chế độ tự động clean:D

takaru

tại sao bạn lai thích chỉnh bật mà hình thành nút khác ngoài nút power nhỉ . tu xưa đến nay toàn dùng nút đó. còn ram thì công nhận tụt nhanh nhưng đã khá hơn các bản trước rồi . Chỉ có 1 điều là kể cả ram còn ít mà rom vẫn cứ tít . bạn giữa nhiều ram để làm gì khi mà rom cứ vù vù , vù vù ý .
Bên xda có nhiều rom ram còn rất nhiều nhưng chạy thì rùa vô cùng . ko dc như bản SB21 nè

thanhtuantvc

tại sao bạn lai thích chỉnh bật mà hình thành nút khác ngoài nút power nhỉ . tu xưa đến nay toàn dùng nút đó. còn ram thì công nhận tụt nhanh nhưng đã khá hơn các bản trước rồi . Chỉ có 1 điều là kể cả ram còn ít mà rom vẫn cứ tít . bạn giữa nhiều ram để làm gì khi mà rom cứ vù vù , vù vù ý .
Bên xda có nhiều rom ram còn rất nhiều nhưng chạy thì rùa vô cùng . ko dc như bản SB21 nè

Công nhận là chạy rất mượt, nhưng RAM bị chiếm dụng nhiều nên nếu bật nhiều chương trình lên cùng lúc thì máy dễ đơ lắm, mình phải tháo pin ra 2 lần rồi.

VUHEO

Công nhận là chạy rất mượt, nhưng RAM bị chiếm dụng nhiều nên nếu bật nhiều chương trình lên cùng lúc thì máy dễ đơ lắm, mình phải tháo pin ra 2 lần rồi.

BẠn ơi, chắc bạn phải mua con LEO thôi. Ram của X1 là lớn hiện nay rồi, cook kiểu gì thì nó cũng xê xích một chút thôi. Với con Pocket màn hình bé tí, bạn chạy nhiều chương trình cùng lúc thì mình cũng không hiểu bạn đang làm gì nữa. Nếu bạn muốn Ram lớn và máy chạy nhiều chương trình một lúc mà không bị đơ, bạn dùng soft change pagepool chuyển về chừng 8MB, lúc đó bạn tha hồ chọt cả chục program active, bảo đảm không đơ, nhưng máy chạy như rùa bò. Khi máy đơ, bạn chỉ cần chờ 10s, bấm đè nút Power > turn of device là coi như reset máy, đâu cần phải tháo pin làm gì.
Đúng là cái nút power của X1 khó bấm thiệt, HTC sau này cải tiến như Palm là nút ngắt cuộc gọi cũng là nút power luôn tiện hơn, nhưng không hiểu sao bạn cố gắng tìm cách hoán đổi cái nút này . Bạn sợ hư chăng, nếu cái này không hỏng, cái nút khác hỏng máy cũng mất giá như nhau.
Thiển cận có vài lời, góp vui văn nghệ.
Bờ lách ôi, pagepool 24MB thì nó mất hết wireless nhỉ, nhưng phần thoại vẫn work fine mới lạ.
Lần tới có ROM mới, Bờ Lách sử dụng bộ icon X2 đi, cho nó hoành tráng.

staythesame

Các bác làm ơn hướng dẫn mình thay đổi kích thước Icon lớn hơn 1 tý được ko? Bé quá vừa khó sử dụng vừa nhìn ko hoành tráng và cũng phí không gian màn hình menu quá!

thanhtuantvc

Lại có 1 vấn đề nữa bác black ạ, mình sử dụng tai nghe bluetooth nhưng không thể chuyển bài, dừng bài bằng nút bấm trên tai nghe được ( mình dùng Jabra BT3030), trong khi vẫn chuyển và dừng bài trên điện thoại bình thường. Lỗi này có khắc phục được trong ROM mới không bác:p

Status
Không mở trả lời sau này.