• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

XIN Ý KIẾN ĐÓNG GÓP VỀ VIỆC THÀNH LẬP NHÓM VIỆT HÓA!

Có nên lập nhóm chuyên Việt hóa phầm mềm?

• Total voters
    31
  • Poll closed .
Status
Không mở trả lời sau này.

MinhThang

Manager
Để mục đích Việt Hóa sẽ ngày càng nâng cao số lượng và chất lượng, không ngoài mục đích chia sẻ học hỏi lẫn nhau, đi đúng con đường mà PV đã đặt nền tảng, từ khi ra đời cho đến nay và mãi mãi. Chúng ta là thành viên của PV phải biết không ngừng học hỏi, phát huy sáng kiến xong không được thỏa mãn những gì ta đã có,cần phải nỗ lực nhiều hơn, đoàn kết thật chặt, vì đoàn kết là sức mạnh, có sức mạnh thì mọi việc chúng ta sẽ đạt được tới cùng. Những bằng chứng cho thấy, việc VH của PV là một minh chứng cụ thể, mặc dù đây mới là bước đầu nhưng tôi hy vọng là sẽ thành công mỹ mãn vì chúng ta có sức mạnh ở Đoàn Kết.
Tuy nhiên yếu tố đoàn kết cũng chưa đủ,ở đây tôi muốn các bạn nghĩ đến tính Kỷ Luật, kỷ luật nghiêm cũng là vũ khí sắc bén đem đến sự trong sáng cho một tập thể cụ thể hơn là sự trong sáng của PV. Vì vậy hôm nay tôi mạo muội viết bài này rất mong nhận được sự đóng góp nhiệt tình nhất mang tính xây dựng cao của tất cả các bạn, có NÊN hay không NÊN thành lập Nhóm VH PV? Vì khi đã được thành lập thì tất nhiên nó phải hoạt động theo một lối đi tích cực của nó, và sẽ có ấn tượng nhiều hơn ý nghĩa nhiều hơn khi ai đó nghé thăm. Chúng ta không nên để vô tình làm mất đi cái công sức mà chúng ta đã làm ra, và cũng không nên xem VH như một phong trào phát động thi đua.
Trên đây là những suy nghĩ của bản thân tôi mong anh em đóng góp xây dựng để chúng ta sẽ có những ý tưởng tốt đẹp hơn,cùng nhau xây dựng ngôi nhà chung PV ngày càng vững mạnh.

Chào Thân Ái và Đoàn Kết!

XuanTruong

Super V.I.P
Nếu các Bạn thành lập được nhóm Việt hóa thì quá tốt đó! Trước mắt nên thành lập nhóm VH chuyên về SYM trước cái đã, sau này khi phát triển được và lớn mạnh sẽ tính sau! BQT đánh giá cao về công sức và ý tưởng của các Bạn. Chúc ý tưởng này sớm thành hiện thực! Chào thân ái!=D>

tiny1990

việc thành lập đội VH sẽ có nhiều người tham gia. tại sao chúng ta không chia đội A, B, C ...
Đội A sẽ chuyên VH các ứng dụng Đa phương tiện, xem phim, ảnh...
Đội B ..................................... Văn Phòng
Đội C .................................... Hệ thống
Đội D .................................... vvvvvv

Đội N (cá nhân, nghiệp dư)

các bác thấy ý kiến của em sao ạ?

nguyentanbinh

Well-Known Member
Về việc thành lập nhóm Việt hoá SYM

Như vậy nếu mà thành lập được một nhóm Việt hoá Sym cài này cũng hấp dẫn đấy chứ, nên thành lập một nhóm VIệt hoá vừa thảo luận và trao đổi lẫn nhau những cái hay cái đẹp của Phần mềm phát triển về Sym cho Đông Nam Á chúng ta.
Theo mình những phần mềm việt hóa giúp người việt dễ xài hơn trong moi trường Việt nam. Vì thế chúng ta cần phát triển một nhóm để nghiêm cứu về phần việt hoá, để giúp phát triển Sym ngày một mạnh hơn và hoàn thiện hơn.
Chú ý : nếu có ai ủng hộ thì nên cho mình biết tin tức qua
Mail : hunghansau@yahoo.com.vn hoặc yahoo : hunghansau
Để mình biết tin tức
-----Chúc phần mềm việt hoá Sym phát triển mạnh trong Đông nam á------------

phanhuy18

Vụ này khoái à :D vậy các bạn có thành viên Việt hóa chính thức là những ai? Theo mình nghi~ Cộng đồng Sym mà chia rẽ nhìu quá thì sẽ bị loãng, các bạn nghĩ thế nào ?

AnhTu

Super V.I.P
việc thành lập đội VH sẽ có nhiều người tham gia. tại sao chúng ta không chia đội A, B, C ...
Đội A sẽ chuyên VH các ứng dụng Đa phương tiện, xem phim, ảnh...
Đội B ..................................... Văn Phòng
Đội C .................................... Hệ thống
Đội D .................................... vvvvvv

Đội N (cá nhân, nghiệp dư)

các bác thấy ý kiến của em sao ạ?
Chỉ cần chia công việc thôi, ai có năng khiếu như thế nào, có thể làm việc gì, và trưởng nhóm có thể phân công công việc & vạch ra những mốc thời gian hoàn thành sản phẩm.
Vụ này khoái à :D vậy các bạn có thành viên Việt hóa chính thức là những ai? Theo mình nghi~ Cộng đồng Sym mà chia rẽ nhìu quá thì sẽ bị loãng, các bạn nghĩ thế nào ?
Vậy thì bạn cũng nên góp sức giúp đỡ cho "đồng bọn" sử dụng Sym đi nhé :D

Đã thêm mục bình chọn để góp sức giúp các bạn khác có thể xem & bình chọn, mang tính chất cộng đồng hơn, những ai không góp ý có thể chỉ cần bình chọn là đủ. Cũng đã mạn phép sửa chữa bài viết của minhthang để câu chữ rõ ràng & đẹp hơn :D vì khi có topic bình chọn thì nó sẽ luôn nhảy lên vị trí đầu khi có người bình chọn đấy :D

Kieu_Phong

Vụ này hào hứng đây ! Mình tin chắc sẽ có rất nhiều thành viên sẽ tham gia, vậy tiêu chuẩn tham gia là gì ?

Kojiro

Super V.I.P
Trước hết xin chân thành cảm ơn bài viết của a Thắng. Dù anh em mình có thảo luận qua nhưng đọc bài thì thấy hay quá, như em thì không viết được như thế.

Tiếp theo cảm ơn các bạn, nhất là 2 anh: nguyentanbinh và phanhuy18 (chắc 2 anh biết lí do hen), cảm ơn BQT đã rất quan tâm đến vấn đề này khi giúp đỡ, tạo điều kiện rất nhiều cho SYM của PV.

Cũng muốn nói với các bạn vài lời tâm huyết: vấn đề Việt hoá, KJR đã nghiên cứu lâu (hơn 1 năm nay), nhưng việc gì cũng vậy, nếu mình không có nền tảng và nhất là không có sự định hướng hay hướng dẫn của những người đi trước thì rất khó tự mình làm được. Học hỏi nhiều nhưng chẳng làm được bao nhiêu, đã có lúc KJR Việt hoá bằng Hex không dấu rồi tự mình dùng (ai rành sẽ hiểu nó khó như thế nào). Bẵng qua lâu, từ khi OSViet ra các sản phẩm VH, vì nhiều lí do khác nhau, KJR không thể cho phổ biến tại PV thì KJR cũng có tìm hiểu lại thì thấy mình vẫn dậm chân tại chỗ.

Cho đến ngày gặp a Tín (maddot), với việc chia sẻ công cụ cho KJR (dù công cụ này có từ lâu nhưng việc biết mà tìm ra nó là 1 vấn đề) thì KJR đã tự nghiên cứu với sự giúp đỡ rất nhiều của anh Tín. Qua 1 2 ngày thì bắt đầu có kết quả. Nhận được sự hưởng ứng quá nhiệt tình của anh em về Việt hoá, KJR mới xin BQT lập chủ đề này cho anh em cùng thảo luận, chia sẻ. Có thể trong lúc hào hứng bước đầu, trong lời lẽ post bài có vài lời không "thuận" với các anh em diễn đàn khác, mong anh em thông cảm vì với KJR, PV là nhất.

Việt hoá S60v3 bước đầu trên PV chỉ là đam mê của KJR, từ khi lập chủ đề này anh em tham gia rất nhiệt tình, KJR vui lắm, vui khi có rất nhiều anh em cũng "ngộ" ra cách VH như mình. Vui nên chẳng để ý gì đến vấn đề anh Thắng nói ở trên cả.

Điều anh Thắng đề ra ở trên, theo KJR, đến thời điểm này chúng ta cũng nên bắt đầu thực hiện. Việc qui định tiêu chuẩn tham gia sẽ là do các bạn, chính các bạn đưa ra. Đứng góc độ quản lý SYM, KJR sẽ cố gắng hết sức tiếp thu va tạo điều kiện cho các bạn hoạt động có hiệu quả, sản xuất được nhiều phần mềm VH cho anh em, rộng ra là cho khu vực Đông Nam Á như a Bình nói.

Vài lời hưởng ứng phong trào, lời lẽ có gì không hay mong anh em bỏ quá cho.

Riêng 2 anh: nguyentanbinh và phanhuy18. Như anh Thắng đã viết, đây là nhóm Việt hoá của PV, trước hết phục vụ cho cộng đồng sym của PV. Vì vậy, việc tham gia sẽ hơi gây khó khăn cho 2 anh. Dù biết việc đoàn kết là điều cần thiết. Nhưng khi 2 anh tham gia PV thì cũng mong 2 anh tuân thủ qui tắc của PV. Mong 2 anh suy nghĩ cho kỹ. Tuy nhiên em nghĩ việc này cũng tương đối dễ, chỉ cần sửa vài câu chữ trong quá trình Việt hoá là xong.

Viết nhiều rồi, giờ là lúc chờ anh em phản hồi và đóng góp ý kiến cho chủ đề này. Hãy thực hiện vì chính quyền lợi của chúng ta.

HHN

Well-Known Member
Em cũng vote một phiếu cho việc thành lập nhóm, vì làm việc theo nhóm sẽ hiệu quả hơn.

TraiNgheoHn

Hay đấy em cũng máu cái này lắm,giả sử anh em mình thành lập nhóm Việt Hóa thì khi đi off còn có nhóm để mà off chứ như hôm nọ đí off toàn PPC em ngồi đực mặt ra chẳng biết j cả hicc

tiny1990

Hay đấy em cũng máu cái này lắm,giả sử anh em mình thành lập nhóm Việt Hóa thì khi đi off còn có nhóm để mà off chứ như hôm nọ đí off toàn PPC em ngồi đực mặt ra chẳng biết j cả hicc

ppc và sym là tủ của em hjhj. Ở Bình Dương đang cần có off mà chả có ai hết, bùn quá. PV có thể cho em 1 chút vốn để em mở 1 cửa hàng đt k? Tụi em có nhân lực nhưng không có $ để phát huy.

Ý tưởng ấp ủ từ lâu là mở 1 cửa hiệu đt. nhưng k có vốn. Anh em nào muốn chung sức với em k?

antonixic

dạo này fong trào Việt hoá phát triển quá nhỉ, người người Việt hoá nhà nhà Việt hoá :D

Vote for option 1 (mặc dù đã tick nhầm cái 2 :(:)(:)(( )

maddot

Well-Known Member
Bản thân tui xài Eng quen rồi nhưng cảm thấy cần phải Việt hóa các phần mềm ==> nên lập nhóm cho "chuyên nghiệp" :D, bởi vì đâu phải ai cũng quen xài Eng (không phải vì trình Eng kém mà vì chưa tiếp xúc với các soft nhiều) [1].

Thú thật trước giờ tui chỉ làm chơi thôi , chưa bao giờ nghĩ nghiêm túc về vấn
đề Việt hóa này :p. "Tự làm, tự hưởng", không phải tui ích kỷ mà do chưa gặp người "cùng chí hướng" :D --> không biết thảo luận, học hỏi với ai :( [2]. Dạo quanh các diễn đàn, toàn thấy người ta post sản phẩm mà chả thấy hướng dẫn gì hết :( --> post 1 bài (học hỏi từ mấy trang nước ngoài rồi mày tự mày mò) nói khơi khơi ai ngờ Kojiro hưởng ứng :D --> có tinh thần --> nghiêm túc hơn.

Khi có nhóm rồi dễ dàng trao đổi, học hỏi kinh nghiệm lẫn nhau ==> cùng phát triển ;) [3]

[1] + [2] + [3] = Mong các bạn ủng hộ thành lập nhóm, để có thể giúp ích cho những người gặp khó khăn trong trường hợp [1], [2], và vì lợi ích trong trường hợp [3] :D

"Văn chương" của tui khiếp quá hé, các bạn thông cảm tui học điện tử - viễn thông chứ không có học báo chí :))

tiny1990

Bản thân tui xài Eng quen rồi nhưng cảm thấy cần phải Việt hóa các phần mềm ==> nên lập nhóm cho "chuyên nghiệp" :D, bởi vì đâu phải ai cũng quen xài Eng (không phải vì trình Eng kém mà vì chưa tiếp xúc với các soft nhiều) [1].

Thú thật trước giờ tui chỉ làm chơi thôi , chưa bao giờ nghĩ nghiêm túc về vấn
đề Việt hóa này :p. "Tự làm, tự hưởng", không phải tui ích kỷ mà do chưa gặp người "cùng chí hướng" :D --> không biết thảo luận, học hỏi với ai :( [2]. Dạo quanh các diễn đàn, toàn thấy người ta post sản phẩm mà chả thấy hướng dẫn gì hết :( --> post 1 bài (học hỏi từ mấy trang nước ngoài rồi mày tự mày mò) nói khơi khơi ai ngờ Kojiro hưởng ứng :D --> có tinh thần --> nghiêm túc hơn.

Khi có nhóm rồi dễ dàng trao đổi, học hỏi kinh nghiệm lẫn nhau ==> cùng phát triển ;) [3]

[1] + [2] + [3] = Mong các bạn ủng hộ thành lập nhóm, để có thể giúp ích cho những người gặp khó khăn trong trường hợp [1], [2], và vì lợi ích trong trường hợp [3] :D

"Văn chương" của tui khiếp quá hé, các bạn thông cảm tui học điện tử - viễn thông chứ không có học báo chí :))

đúng là anh này giỏi toán rồi, từ phương trình (1) (2) (3) ta suy ra => cần lập nhóm. hjhjhj
Vậy thì ai sẽ là trưởng nhóm, và nhóm gồm mấy người.
Em đăng kí trước, em vào nhóm với minhthang200679, Kojro, traingheohn :D

ngangkieungo

Em thấy cần lập nhóm, bởi vì đâu phải ai cũng biết xài mấy cái soft đâu như em chẳn hạn :p

MinhThang

Manager
Các bạn hãy nhiệt tình tham gia bỏ phiếu theo đúng suy nghĩ của mình nếu được ủng hộ thì sẽ được BQT cấp phép. Còn cơ cấu hoạt động tổ chức ra sao thì còn phải cân nhắc và cũng sẽ tham khỏa ý kiến của các bạn 1 lần nữa. Chúc các bạn vui vẻ!

ngangkieungo

Ai ủng hộ em đều "THANK" hết :)). Tại vì khi có nhóm rồi thì người hưởng lợi nhiều nhất là mấy người 0 rành về máy móc như tụi em ;)

Kojiro

Super V.I.P
Mời anh em vào đóng góp ý kiến!

Cuối tháng này tổng kết, bắt tay vào việc nhé!

TraiNgheoHn

Em đăng ký 1 xuất nhé, nói thật là ngày đầu vh mà không được do mình chép nhầm chỗ em chán nản lắm,lúc chán nản bảo là làm lần cuối rồi thôi thì lại được vì chép đúng chỗ mà. Giờ VH thì cũng tạm ổn,thiếu 1 số vốn tiếng anh nữa thui. Và còn 1 số vướng mắc chưa tìm ra mong anh em giúp đỡ thêm.

Status
Không mở trả lời sau này.