• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Z2 RemotePC- Phần mềm điều khiển PC nhờ PPC

blackwhite169

Trang chủ: http://www.z2software.com/Remote2PC.htm

Chức năng chính: dùng PPC điều khiển PC thông qua các kết nối mạng thông dụng (WIFI, GPRS, CDMA,...)

Phần Client trên PPC: hỗ trợ mọi Hệ điều hành (có phần Client trên cả PC - cho phép dùng PC này điều khiển PC khác qua mạng).
Phần Server trên máy bàn: hỗ trợ Win 98SE trở lên (cả Vista, bản Remote2PC 1.3 hỗ trợ tốt cả các hiệu ứng Aero trên Vista).

Các thành phần để dùng phần mềm:
1. Phần mềm Remote2PC.
2. Mạng: tiện nhất là dùng WLAN. Nếu dùng với máy bàn thì cần mua WLAN Card (loại USB là tiện nhất - khoảng 30USD). Nếu dùng với Laptop đã có WLAN thì không cần. Nếu dùng WLAN thì PPC cũng phải có WLAN.

Cài đặt: download file cài đặt và chạy trên máy bàn. File cài đặt sẽ cài phần server trên máy bàn. Nếu lúc đó PPC đang kết nối với máy bàn (qua ActiveSync chẳng hạn) thì phần mềm sẽ cài đặt phần Client lên PPC (rất nhỏ - chỉ gần 800KB, cài trên thẻ vẫn chạy tốt - portable).

Chạy phần server trên máy bàn, tạo tài khoản. Tài khoản này dùng để bảo vệ kết nối. Khi dùng PPC kết nối tới máy bàn sẽ phải nhập tên và mật mã này.

Trên PPC: mở WIFI. Chạy phần Client trên PPC, nhập các thông số (tên máy bàn, tên và mật mã tài khoản). Có thể điều chỉnh một số thông tin khác. Nếu kết nối qua Internet thì cần một số thiết lập khác. Chọn Connect.

Lúc này màn hình máy bàn sẽ hiện trên màn hình PPC và có thể điều khiển thoải mái.

Nguyên văn bởi lvl

Nghe giới thiệu về phần mềm này rất hay: Có thể điều khiển được PC nhờ PPC qua các kết nối: WLAN, Bluetooth, ... Ko biết em đã đọc ở trên forum nào mà ta có thể điểu khiển được máy tính ở công ty khi ta đi uống Cafe Wifi, tức là khi mình ở bất kì đâu cũng điều khiển được PC của mình.
Các bác có thể nói rõ cho em việc này được ko ạ? Cho hỏi khi PPC của mình kết nối GPRS thì có điều khiển được PC ko, nếu được thì cài đặt các thông số trên PPC thế nào? Cụ thể là; Sever và TCP port sẽ phải thiết lập thế nào?.

Chỉnh sửa cuối:

hlp

Hiện tại mình mới chỉ điều khiển đc PC bằng PPC qua activesync bằng cáp hoặc BT, chưa mò được cách dk bằng wifi, còn GPRS thì bạn đừng nên dùng vì mình nghĩ chắc sẽ tốn tiền đấy mà tốc độ mạng ở VN thì ...

blackwhite169

Không biết em đã từng đọc ở diễn đàn nào và nói có thể điều khiển PC nhờ PPC qua các kết nối ko dây, nhưng ở forum PV thì chưa thấy nói đến, ai biết thì chỉ dùm, nếu được thì hay wa!

a3t

Chắc là chỉ theo lý thuyết thôi, chứ còn thực tế ở Vn mình thì...

hlp

Không biết em đã từng đọc ở diễn đàn nào và nói có thể điều khiển PC nhờ PPC qua các kết nối ko dây, nhưng ở forum PV thì chưa thấy nói đến, ai biết thì chỉ dùm, nếu được thì hay wa!

mình có thể đk đc pc bằng ppc qua kết nối ko dây BT.... ;;):p

TuanQuang

Cái này mình đã nói 1 lần rồi mà. các bạn vào trang Logmein.com sau đó reg 1 account >> down phần Logmein Free rồi cài trên PC. sau đó muốn đk PC của bạn thì chỉ cần PPC của bạn online thôi( GPRS, wi-fi.. đều đc hết). sau đó vào trang Logmein.com trên PC>> Log in vào account của mình rồi ĐK PC thôi. cực kỳ đơn giản.

blackwhite169

Bác TuanQuang có thể hướng dẫn cụ thể hơn được không! Nếu được thì Thanks bác nhiều!
Em test thử rồi bác TuanQuang ạ! Phần mềm này ko có bộ cài ở trên PPC, chỉ vào Web mới điều khiển được, tốc độ lại không được nhanh cho lắm. Sao bác không giới thiệu cho bọn em cách sử dụng của Z2 RemotePC!

Last edited by a moderator:

lvl

Bạn chịu khó đợi vài ngày mình sẽ làm đoạn video các bước thực hiện hoặc ít nhất cũng là trình tự bằng text. Nó hơi dài dòng văn tự một tí. Mấy ngày này đang lo "nghiên cứu" ROM mới :)

TuanQuang

Em test thử rồi bác TuanQuang ạ! Phần mềm này ko có bộ cài ở trên PPC, chỉ vào Web mới điều khiển được, tốc độ lại không được nhanh cho lắm. Sao bác không giới thiệu cho bọn em cách sử dụng của Z2 RemotePC!

vấn đề là chúng ta cần điều khiển PC trên PPC chứ có phải là ĐK PPC trên PC đâu mà cần bộ cài trên PPC. tất cả các soft muốn điều khiển PC từ xa thông qua PPC thì cả PC và PPC cùng phải online bạn ah. nên việc dùng web để điều khiển là bắt buộc. Theo mình tốc độ là khá nhanh , tất nhiên là ko thể nhanh = PC đc. ( soft nào cũng thế thôi) nhưng tốc độ là chấp nhận được. Bài trên mình đã giới thiệu khá rõ ràng rồi. các bạn test thử đi. chứ hướng dẫn tỉ mỉ thì mất thời gian và mất vui bạn ah.

blackwhite169

Nếu mà như thế thì em cũng đã Test và dùng được roài! Để chờ bác lvl sẽ làm 1 đoạn video hướng dẫn thì chắc là sẽ khỏi phải thắc mắc gì nữa.

lvl

sau đó muốn đk PC của bạn thì chỉ cần PPC của bạn online thôi( GPRS, wi-fi.. đều đc hết). sau đó vào trang Logmein.com trên PC>> Log in vào account của mình rồi ĐK PC thôi. cực kỳ đơn giản.

Bạn TuanQuang nói chính xác! Do LogMeIn hỗ trợ client là Web Browser nên chỉ cần cài LogMeIn trên máy host (máy ta muốn điều khiển nó). Sau đó dùng trình duyệt vào trang LogMeIn, log in và điều khiển!

Tuy nhiên mình chưa thử trên PPC nên không biết có được không. Vì các trình duyệt trên PPC không đầy đủ như trên PC nên có thể không được. Mình chưa biết! Bạn nào thử rồi thông báo cho mọi người cùng tham khảo!

Nếu mà như thế thì em cũng đã Test và dùng được roài! Để chờ bác lvl sẽ làm 1 đoạn video hướng dẫn thì chắc là sẽ khỏi phải thắc mắc gì nữa.
:) Mình hay dùng Z2RPC để đi "tăng gia, cải thiện" nên tiện rồi dùng luôn khi đi cafe,... Cài đặt Z2RPC để kết nối qua internet khá phức tạp.

Chỉnh sửa cuối:

TuanQuang

Bạn TuanQuang nói chính xác! Do LogMeIn hỗ trợ client là Web Browser nên chỉ cần cài LogMeIn trên máy host (máy ta muốn điều khiển nó). Sau đó dùng trình duyệt vào trang LogMeIn, log in và điều khiển!

Tuy nhiên mình chưa thử trên PPC nên không biết có được không. Vì các trình duyệt trên PPC không đầy đủ như trên PC nên có thể không được. Mình chưa biết! Bạn nào thử rồi thông báo cho mọi người cùng tham khảo!

100% là dùng đc trên PPC bạn ah. bạn chỉ cần vào logmein.com trên PPC sau đó vào account của mình là đc thôi, cả IE và Opera đều đc bạn ah

lvl

Mình đã test thử LogMeIn. Mới chỉ thử qua kết nối ActiveSync, tốc độ hơi chậm (vì qua ActiveSync). Quá trình cài đặt trên PPC rất nhanh, không phải thiết lập gì. Dung lượng phần cài đặt lên PPC là 481KB (Z2RPC là 865KB).

So với Z2RPC thì việc cài đặt đơn giản hơn rất nhiều!

blackwhite169

Biết là sử dụng Z2RPC để điều khiển PC nhờ PPC, nếu mà kết nối qua Cable thì đơn giản, nhưng chúng ta đang bàn đến sử dụng Z2RPC trên PPC để điều khiển PC qua các kết nối như WLAN, GPRS cơ mà! Còn dùng Logmein thì em cũng đã Test thử rồi, nhìn chung là dễ sử dụng, nhưng cái này mình phải vào IE hoặc Opera, nên không nhiều tính năng như Z2RPC.

longnick

bạn nào có bản full của version mới nhất thì cho mình xin nhé. mình tìm trên forum mà tìm ko ra chỉ có bản cũ thui
thanks trước nhé

longnick

cái v1.2 em search trên forum thì thấy có bản portable full nhưng mà ko biết thiết lập thế nào cả. cái bản em đang xài là v1.3 tải ngay trên trang chủ của nó, cài đặt xong là nó tự động thiết lập luôn, chỉ cần đặt pass và connect thế là xong. ai có thì cho mình xin nhé. thanks alot

blackwhite169

Bạn xin cái gì mới được cơ chứ? Xin Soft hay Crack, của v1.205 hay là 1.3, nói trước là chưa có crack bản 1.3 đâu!

lvl

Biết là sử dụng Z2RPC để điều khiển PC nhờ PPC, nếu mà kết nối qua Cable thì đơn giản, nhưng chúng ta đang bàn đến sử dụng Z2RPC trên PPC để điều khiển PC qua các kết nối như WLAN, GPRS cơ mà! Còn dùng Logmein thì em cũng đã Test thử rồi, nhìn chung là dễ sử dụng, nhưng cái này mình phải vào IE hoặc Opera, nên không nhiều tính năng như Z2RPC.

LogMeIn cũng dùng được cho WLAN và GPRS! Nếu bạn quen với việc thiết lập ADSL modem thì (theo tôi) dùng Z2RPC có một số tính năng hay hơn LogMeIn.
Tôi đã lược qua các bước cài đặt Z2RPC trong chuyên đề Điều khiển PC từ PPC.

Bạn xin cái gì mới được cơ chứ? ... nói trước là chưa có ... bản 1.3 đâu!

Đã có!!!

blackwhite169

Thế hả? Thế thì bạn cho mình xin crack của V1.3 với! Chắc là mình cập nhật dử liệu hơi chậm! Thanks bạn nha!